• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

ké mọc o chân bồ câu....may bac ơi !!! giúp em trị cho bồ câu với.............

ké mọc o chân bồ câu....may bac ơi !!! giúp em trị cho bồ câu với.............:-ss:-ss:-ss

haohao

Member
Bạn đợi ké khô rồi gở bỏ, cố gắng lấy hết phần rễ nếu có, chim bị chảy máu cũng không sao, rồi xức thuốc tím hay thuốc đỏ vào, chủ yếu là để sát trùng vết thương.

myhoney

Member
anh lấy mũi hàn chích vào ké cho nó cháy quanh cái ké sau đó lấy thuốc povidine (mua ở tiệm thuốc tây) bôi vào khoảng 2-3 ngày sau anh gỡ lớp mày như haohao bảo đảm nó dính cả chân ké vào :D sau đó lấy tetra đổ vào là hết ngay

bocau317

Member
lấy mũi hàn chích vào ké , bạn có thể giải thích rõ hơn không ?
Chim mình bị ở chân nhiều lắm, mình cho uống tetra và bôi Polividin cả tuần rồi ko thấy giảm chút nào mà còn mộc thêm

lấy mũi hàn chích vào ké , bạn có thể giải thích rõ hơn không ?
Chim mình bị ở chân nhiều lắm, mình cho uống tetra và bôi Polividin cả tuần rồi ko thấy giảm chút nào mà còn mộc thêm

nấu đã nói là dùng mỏ hàn chích vào ké sao không dùng thuốc trị mụn cốc ở người (chấm 1 chấm nhỏ thôi) chấm vào mục ké, thuốc có chứa 1 lượng axit nhỏ để nó ăn sâu vào phần rễ của ké (thuốc này có bán tại bệnh viện da liễu số 2 nguyễn thông, Q.3, hcm), sau đó ta sức thuốc tím vào để diệt trùng và kèm theo tetra có kháng sinh cho vết thương mau lành, mình thấy cách này có lẽ sẽ hiệu quả hơn, bồ câu ở nhà mình cũng đang bị, mình cũng đã đăng bài trên diễn đàn xin giúp đỡ chỉ cách chữa cho bồ câu nhưng chẳng ai giúp đỡ cả, nên phải tự suy nghĩ cách chữa nếu thành công sẽ có kinh nghiệm hơn, chắc mình cũng sẽ dùng cách này. chc1 bồ câu bạn mau khoẻ lại !!! ;;);;)

Hao Q5

Member
Chào các bạn!
Bồ câu bị nổi trái, ké (hay trái độc) mình đã trị hết rất nhiều rồi! Trị đến chán luôn! Các bạn có thể thử nghiệm cách sau đây xem sau: trước tiên các bạn hãy đốt nó cho các tế bào trái chết đi không còn phát triển nữa sau đó cho chim uống Tetracylin liên tục từ 5 đến 7 ngày. Mỗi ngày cho uống 3 lần, mỗi lần cho uống 1/2 viên. Tự động trái(hay ké) nó khô và rụng thôi! Riêng đối với ké ở miệng thì không cần đốt! Chúc các bạn thành công!

Chào các bạn!
Bồ câu bị nổi trái, ké (hay trái độc) mình đã trị hết rất nhiều rồi! Trị đến chán luôn! Các bạn có thể thử nghiệm cách sau đây xem sau: trước tiên các bạn hãy đốt nó cho các tế bào trái chết đi không còn phát triển nữa sau đó cho chim uống Tetracylin liên tục từ 5 đến 7 ngày. Mỗi ngày cho uống 3 lần, mỗi lần cho uống 1/2 viên. Tự động trái(hay ké) nó khô và rụng thôi! Riêng đối với ké ở miệng thì không cần đốt! Chúc các bạn thành công!
Hi Anh thầy Giáo! cho mình hỏi thăm...liệu Bồ Câu uống nhiều Kháng Sinh quá, có ảnh hưỡng đến việc Sinh Sản kg vậy? Mình thấy mua thuốc Chấm mục CÓC chấm vào có vẻ hay đó... Thân Mến !!!

Hao Q5

Member
Chào Anh Trung! Thật ra khi mình dùng cách đốt những trái trên bồ câu thì trái đó nó chết, nhưng nó cũng mọc trái khác. Còn việc mình cho uống Teracylin là trị từ bên trong không phát sinh thêm những trái mới và triệt tiêu luôn những trái đang có. Nếu kết hợp với đốt thì nó sẽ nhanh hết hơn. Còn đốt trái mà không cho uống Teracylin, thì đối với những em bị nặng và nhiều thì nó cũng nổi thêm những trái mới! Còn Cho chim uống Teracylin không ảnh hưởng gì đến việc sinh sản. Tuy nhiên cũng có 1 số loại kháng sinh làm suy giảm khả năng sinh sản, nhất là trống nhiều hơn mái! Hào trình bày cách điều trị trên có khi cũng chưa phải là cách tối ưu. Biết đâu những anh em khác còn có cách điều trị trái, ké tối ưu hơn. Thân chào!

Chào Anh Trung! Thật ra khi mình dùng cách đốt những trái trên bồ câu thì trái đó nó chết, nhưng nó cũng mọc trái khác. Còn việc mình cho uống Teracylin là trị từ bên trong không phát sinh thêm những trái mới và triệt tiêu luôn những trái đang có. Nếu kết hợp với đốt thì nó sẽ nhanh hết hơn. Còn đốt trái mà không cho uống Teracylin, thì đối với những em bị nặng và nhiều thì nó cũng nổi thêm những trái mới! Còn Cho chim uống Teracylin không ảnh hưởng gì đến việc sinh sản. Tuy nhiên cũng có 1 số loại kháng sinh làm suy giảm khả năng sinh sản, nhất là trống nhiều hơn mái! Hào trình bày cách điều trị trên có khi cũng chưa phải là cách tối ưu. Biết đâu những anh em khác còn có cách điều trị trái, ké tối ưu hơn. Thân chào!
Chân thành cảm ơn A.HÀO rất nhiều !!! Ý kiến của Bạn giúp ích rất nhiều cho mình & mọi người đó ... Thanks !!!

Mình có thuốc chích trị nổi trái nè, nếu rảnh sáng chủ nhật mang qua gò vấp chích miễn phí cho. (tại chai thuốc bạn mình cho mình mà mất nhãn rồi)

Cám ơn Anh Hoàng Dương, bồ câu nhà em bị nổi trái quá trời !!! con lớn cũng bị, con nhỏ cũng bị anh ah!!! em mua thuốc Stadexmin & Lincomycin cho chúng uống rồi...Nhưng chưa biết KẾT QUẢ như thế nào...!!!

bocau317

Member
Thuốc Stadexmin & Lincomycin, đốt, methylen, polividin, tetracylin, thuốc tím, C , thuốc mụn cóc....chưa có phương pháp nào trị tuyệt đối cả. Nhưng cũng phải dùng một trong những cách trên để điều trị.