• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Husky bị trầm cảm

hermes14

Member
Bé nhà mình được 9 tháng tuổi.2 tuần gần đây tự nhiên ăn uống ít đi,ít nghịch ngợm và không còn nhanh nhẹn như trước.hic.Ngày trước cứ mang đồ ăn ra là nó quẫy đuôi mừng.Giờ chả hiểu sao như thế.Mang đồ ăn nó ngửi ngửi xong ăn 1 tý lại bỏ.

Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp mình cái :(.

:)| :)| :)| :)| :)|

beBean

Member
Mới có thế thì chưa phải là trầm cảm đâu bạn ơi, cún nhà bạn ăn bao nhiêu bữa/ ngày + ăn những gì, có vận động thường xuyên ko?
Cún nhà mình cũng có thời gian biếng ăn tầm vài ngày như vậy, mình điều chỉnh lại số bữa ăn chính từ 3 thành 2 bữa/ngày + 1 bữa sáng với 1 chút xíu đồ khô thôi. Mình chỉ để bát ăn của cún 10p, sau 10p thì đổ đi (để lâu sẽ bị ôi vì bữa chính là cơm trộn với thức ăn). Với làm như vậy để nó có cảm giác đói. Cún biếng ăn theo mình biết thì có vài nguyên nhân như:
-chế độ vận động, càng lớn nó càng cần vận động nhiều, nhưng đa phần ng nuôi đi học/ làm ko đáp ứng đủ --> năng lượng tiêu thụ của nó ít --> số bữa/ ngày cần giảm & điều chỉnh lại theo
-chế độ ăn: bạn cho cún ăn vặt nhiều quá hoặc cho ăn một món nhiều quá thì cún sẽ chán ăn

Còn vu ít nghịch ngợm thì chắc bạn siêng dẫn cún đi dạo + chơi với bọn chó khác nhiều nhiều chút chắc sẽ oke thôi :D good luck!
p/s: thấy mấy bạn nc ngoài hay quấn giẻ thành 1 búi (để cho giống mấy con vật nhỏ) r dùng kiểu như cần câu buộc cái giẻ đó r dử cho cún chạy theo, làm như thế k phải chay theo nó (mình đứng 1 chỗ r cho chó chạy vòng vòng) mà cún vẫn vận động đc