• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HUAN LUYEN CHO BAO VE - Từ Lý Thuyết Đến Thực Hành .

bưởi

Member
Chào các ace.
Bưởi nhập làng VP và xin mớ topic này , hy vọng sẽ chia sẻ được vơí các ace những kinh nghiệm huấn luyện Chó cùng những kinh nghiệm về việc phân tách cá tính một số giống chó cảnh khuyển và cảnh ...kiểng điển hình.
Một số trường hợp đặc biệt , phương pháp của Bưởi có theẻ sẽ gây phản cảm đối vơí những ace luôn được sống trong bối cảnh nhẹ nhàng yên ấm hoặc giơí ace nuôi chó để đi "Show hàng" .
Mục đích của topic này là mong mỏi sẽ chia sẻ được những kinh nghiệm thực tế hữu ích cho cộng đồng yêu quí và xử dụng chó BẢO VỆ GIA ĐÌNH , BẢO VỆ CHÍNH NGƯƠÌ CHỦ DẮT .
Các ace có ý hỏi , xin tự nhiên xử dụng Topic như một quán nước chè , nơi một cổng làng mộc mạc nào đó. Chủ quan là ngươì bỗ bã nhưng tuyệt đối lòng không hiểm độc . Bưởi nghĩ các bạn có thể tin tưởng được .
Quí mến
Phạm Thành Bưởi

vanglai213

Active Member

Anh bưởi làm 1 đoạn clip nữa nhé , em thấy huấn luyện chó nghiệp vụ dân sự ở vn chưa nhiều ,Chỉ có đã số các trường chó nghiệp vụ .Vì vậy mong các anh Huấn luyện viên và các anh em tham gia trao đổi cho rôm .

nguyenducminh63

Active Member
Chào mừng anh đến với VP>:D<. Mong rằng được học hỏi từ anh và anh em mình sẽ có nhiều trao đổi thú vị về phương pháp huấn luyện trong Box này:).

Nhìn dàn chó nằm ngoan đợi lệnh chủ thích quá anh à8->. Đây là Topic chia sẻ từ lý thuyết đến thực hành nên tất cả anh em thoải mái chia sẻ kinh nghiệm của mình để mọi người thêm kinh nghiệm huấn luyện và áp dụng thích hợp nhất đối với giống chó mà mình định nuôi và chú chó mình đang nuôi.

Thân!

Chào các ace.
Bưởi nhập làng VP và xin mớ topic này , hy vọng sẽ chia sẻ được vơí các ace những kinh nghiệm huấn luyện Chó cùng những kinh nghiệm về việc phân tách cá tính một số giống chó cảnh khuyển và cảnh ...kiểng điển hình.
Một số trường hợp đặc biệt , phương pháp của Bưởi có theẻ sẽ gây phản cảm đối vơí những ace luôn được sống trong bối cảnh nhẹ nhàng yên ấm hoặc giơí ace nuôi chó để đi "Show hàng" .
Mục đích của topic này là mong mỏi sẽ chia sẻ được những kinh nghiệm thực tế hữu ích cho cộng đồng yêu quí và xử dụng chó BẢO VỆ GIA ĐÌNH , BẢO VỆ CHÍNH NGƯƠÌ CHỦ DẮT .
Các ace có ý hỏi , xin tự nhiên xử dụng Topic như một quán nước chè , nơi một cổng làng mộc mạc nào đó. Chủ quan là ngươì bỗ bã nhưng tuyệt đối lòng không hiểm độc . Bưởi nghĩ các bạn có thể tin tưởng được .
Quí mến
Phạm Thành Bưởi

Phi Anh

Member
Chào mừng bác tham gia diễn đàn >:D<>:D<>:D<. Một sự ra mắt ấn tượng với 1 chủ đề thú vị :-*:-*:-*. Chúc bác khỏe! :x

tuanphuthai

Active Member
Lại mở màn bác Bưởi 1 cái.
Em đang nuôi chung 1 con Rott và 3 con Dob. Trong đó con Rott 45kg và 1 con Dob mẹ 36kg chúng không ưa nhau lắm. Bình thường thì chúng không đùa với nhau nhưng cũng không cắn nhau. Cứ khi nào con Dob kia đùa với chó hay với người là con Rott nó sủa, xông ra ngửi hít đi vòng sau lưng con Dob) Con Dob khó chịu vì bị sủa, cảm thấy mất an toàn vì con Rott có vẻ mặt khó đăm đăm cứ lởn vởn sau lưng lên quay lại cắn phủ đầu. 3 tuần rồi cắn nhau đến 5-6 lần, sau các trận đó thì con Rott có vẻ bị nhiều vết thương hơn có lần bị cắn què cả 2 chân (trước và sau). Hôm kia người nhà dắt con Dob đi ngang qua chỗ chậu cơm của con Rott thế là con Rott xông ra cắn con Dob, 2 con cắn nhau kịch liệt quát tháo, gậy đánh cũng không ăn thua. Được khoảng 10 phút sau thì con Rott không cắn nổi nữa cứ há mồm ra thở, con Dob thì cứ nhè cổ con Rott mà gặm. Khi đó quát con Dob vào chuồng mới can nổi bọn chúng.
Cứ tình trạng này e rằng có ngày con Dob nó làm thịt con Rott mất. Bác Bưởi có cách nào can chó cắn nhau hữu hiệu, hoặc cách nào để xử lý dứt điểm tình trạng cắn nhau này không? Tư vấn giúp em với

vanglai213

Active Member
Em đang nuôi chung 1 con Rott và 3 con Dob. Trong đó con Rott 45kg và 1 con Dob mẹ 36kg chúng không ưa nhau lắm. Bình thường thì chúng không đùa với nhau nhưng cũng không cắn nhau. Cứ khi nào con Dob kia đùa với chó hay với người là con Rott nó sủa, xông ra ngửi hít đi vòng sau lưng con Dob) Con Dob khó chịu vì bị sủa, cảm thấy mất an toàn vì con Rott có vẻ mặt khó đăm đăm cứ lởn vởn sau lưng lên quay lại cắn phủ đầu. 3 tuần rồi cắn nhau đến 5-6 lần, sau các trận đó thì con Rott có vẻ bị nhiều vết thương hơn có lần bị cắn què cả 2 chân (trước và sau). Hôm kia người nhà dắt con Dob đi ngang qua chỗ chậu cơm của con Rott thế là con Rott xông ra cắn con Dob, 2 con cắn nhau kịch liệt quát tháo, gậy đánh cũng không ăn thua. Được khoảng 10 phút sau thì con Rott không cắn nổi nữa cứ há mồm ra thở, con Dob thì cứ nhè cổ con Rott mà gặm. Khi đó quát con Dob vào chuồng mới can nổi bọn chúng.
Cứ tình trạng này e rằng có ngày con Dob nó làm thịt con Rott mất. Bác Bưởi có cách nào can chó cắn nhau hữu hiệu, hoặc cách nào để xử lý dứt điểm tình trạng cắn nhau này không? Tư vấn giúp em với
Ớ Huấn luyện chó nghiệp vụ , chứ lại huấn luyện chó sửa không cắn nhau đâu....^^ ngoài lề rồi.. chắc bác Bưởi chả lời riêng cho bác thôi ..
Em cũng có cách này giúp bác nhé .Bác xích 2 con vào 2 gốc cây đối mặt với nhau... 2 con có 1 khoảng cách nhất định không làm gì nhau được . Thấy chúng nhằm nhè nhau thì bác quát, quát tên chúng nó rồi vuốt ve , không đánh nhé..Rồi bác lại đi ra, thấy con nào nhăm nhe bác dùng biện pháp mạnh hơn, vừa quát bác vừa lấy gậy bác đập xuống đất dọa có tiếng động .Chữa cả ngày khi nào 2 con ăn cùng nhau không gầm gừ thì thả ra . ^^ cách này bác làm 1 mình để xử lí 2 con 1 lúc .Cũng gân như cái video của cậu về ông người tây kia .

bưởi

Member
Lạ qua . Toi dã hai lần gơỉ nhưng sao không thấy trên topic . Ông Tuấn ơi, ông coi dùm xem có nhận được ở đâu đó không ?
Cho tôi biết tin nha .
Chào

tuanphuthai

Active Member
Huấn luyện chó nghiệp vụ cũng có bài làm nhiệm vụ cùng nhau và không được cắn nhau đấy Đạo ơi. Bình thường nó không cắn nhau đâu, mình chắp tay sau mông cả 2 cùng tung tưng chạy theo sau đi chơi mà.. Chỉ cắn nhau trong mấy trường hợp mình nêu thôi. Đang sợ thả chơi tự do với nhau ròi có ngày đi làm về thì lại thiếu 1 con thì...hối tiếc.
Ớ Huấn luyện chó nghiệp vụ , chứ lại huấn luyện chó sửa không cắn nhau đâu....^^ ngoài lề rồi.. chắc bác Bưởi chả lời riêng cho bác thôi ..
Em cũng có cách này giúp bác nhé .Bác xích 2 con vào 2 gốc cây đối mặt với nhau... 2 con có 1 khoảng cách nhất định không làm gì nhau được . Thấy chúng nhằm nhè nhau thì bác quát, quát tên chúng nó rồi vuốt ve , không đánh nhé..Rồi bác lại đi ra, thấy con nào nhăm nhe bác dùng biện pháp mạnh hơn, vừa quát bác vừa lấy gậy bác đập xuống đất dọa có tiếng động .Chữa cả ngày khi nào 2 con ăn cùng nhau không gầm gừ thì thả ra . ^^ cách này bác làm 1 mình để xử lí 2 con 1 lúc .Cũng gân như cái video của cậu về ông người tây kia .
Em vẫn chưa nhận được bài nào của bác Bưởi ở đâu cả:-w. Vietpet có chức năng tự thoát, bác phải lưu mật khẩu vào trong máy thì mới không bị logout tự động sau khoảng 15 hay 30p không hoạt động ấy
Lạ qua . Toi dã hai lần gơỉ nhưng sao không thấy trên topic . Ông Tuấn ơi, ông coi dùm xem có nhận được ở đâu đó không ?
Cho tôi biết tin nha .
Chào

bưởi

Member
Huấn luyện chó nghiệp vụ cũng có bài làm nhiệm vụ cùng nhau và không được cắn nhau đấy Đạo ơi. Bình thường nó không cắn nhau đâu, mình chắp tay sau mông cả 2 cùng tung tưng chạy theo sau đi chơi mà.. Chỉ cắn nhau trong mấy trường hợp mình nêu thôi. Đang sợ thả chơi tự do với nhau ròi có ngày đi làm về thì lại thiếu 1 con thì...hối tiếc.

Em vẫn chưa nhận được bài nào của bác Bưởi ở đâu cả:-w. Vietpet có chức năng tự thoát, bác phải lưu mật khẩu vào trong máy thì mới không bị logout tự động sau khoảng 15 hay 30p không hoạt động ấy
*
*
Chào ngươì anh em .
Như vậy là Bươỉ này vụng về rồi . Mơí mò mẫm vào làng ViẹtPet nên không biết những tai hại do việc viết chậm . Cứ lọ mọ gõ gõ bấm bấm một hồi cảm thấy xong mơí buông bàn phím , bấm cái đùng cho hắn chạy lên topic . màn ảnh nhăn răng cười bảo rằng mìng phải nhập lại . Khà khà , cảm ơn ngươì an hem , nếu không được chỉ vẽ lại có cảnh ngồi tiếc hùi hụi .
Chắc ăn , vác ra W viết vậy .
Chó đánh cắn nhau , huấn luyện viên phải có bài hóa giải . Đây là bài bắt buộc thường khoá nào cũng có vai ba con tính tình kiên cường không chịu “lép” con khác .
Nhóm chó Bas -rouge ( Chân đỏ/Hỏa túc ) bọn Pháp gộp ba loại Dobn Rot Và Beauceron vào vơí nhau . Dob và Beauceron có chút họ hang huyết thống nhưng anh chàngRot thì không ( tôi không tìm được chứng liệu về sự lien hệ huyết thống / gien gốc giữa thàng beauceron và thằng Rot ). Thằng Beauceron và thằng Dob không vênh nhau lắm nhưng thằng Rot thì vênh vơí cả hai thằng Bos và Dob . Không đánh nhau thì thôi , đã đánh thì đánh chết bỏ , đánh đến kiệt lực và không đứa nào tha đứa nào/
Mấy thằng này đánh nhau coi ớn sườn lắm , bơỉ chúng lớn xác , sức mạnh lúc đánh đấm trông man dại vô cùng . Rất khó can chúng ra .
Nuôi hai giống này chung nhà , bài tập ghép đàn phải làm thường xuyên từ khi chúng mơí năm sáu tháng tuổi .
Giờ tuy hơi muôn , nhưng vì là cái nên còn nzèn lại được .

Bài Tập Ghép Đàn .

Cần hai ngươì có kỹ thuât và có sức khỏe , lại là hai ngưuơì có ảnh hưởng trên chó (chủ hoặc ngươì trong nhà hay bạn thân thường qua lại ).
cả hai đều dung dây dắt hai mét loại mềm và chắc .
Tròng cổ huấn luyện phải là tròng thật trơn :
Thí dụ :
Link 1 .
http://www.wanimo.com/fr/chiens/dre...utm_term=Collier%20%E9trangleur%20Chrome%20CS

Cả hai đều móc dây vào tròng huấn luyện . Thay phiên nhau , một con dẫn đi vòng quanh chu vi hai met và một con ngồi yên :
Thí dụ , link 2 :(mô phỏng ).

http://www.youtube.com/watch?v=pb1Q-jrlPGU&feature=BFa&list=ULVrUPvbgesnw&index=50
Cả hai ngươì dắt cần tập trung tinh thần cao độ vì sẽ phải “quạt ra trò ”. Dắt con đi viền ngoài luôn bắt đầu hắn nhìn về phía trước , mỗi khi hắn nhìn đối phương là giật giây tròng cỏ ngay . Nhớ kỹ thuật giật tròng cổ là phải giật thật Mạnh và Thả thật nhanh , giật /thả , giật /thả lien tục như vậy để -am thanh “rèng rẹc “ của cái dây sắt tạo ấn tượng in vào não chó . Con ngồi yên cũng chỉ được nhìn một hường . Miệng ngươì giữ chó luôn noí tiếng lệnh nhỏ “genti, genti /Ngoan nào ngoan nào ” . Khi chó ngoái cổ , xù long gáy nhìn tìm con kia là giật giây cổ và quát tiếng lệnh "Không " ngay . Quáttthhậtt lớn , thật uy quyền .
Từ khoảng cách hai mét , ta thu hẹp dần để chúng tiến gần nhau , con di dộng đi vòng sát vào con ngồi .
Nếu chúng không có thái độ đánh cắn , lông lưng không xù dựng , bộ đuôi không thẳng đuỗn chiều hường xà xuống mặt đất , họng không gầm gừ thì đã là ổn định 50% .
Quyết định áp sát thì phải cần rọ mõm chắc chắn , nên là mỏ lươí nylon, đừng là mỏ nylon vài dù bịt kín ; chó tức hơi , mất sức, áp chế tinh thần... sẽ không tập trung được vào bài tập .
Nếu không có mỏ rọ mõm thì dung dây kẻm hay giây dù để thắt an toàn .
Cách thắt như sau :
Link 3 :
http://s1197.photobucket.com/albums...HAM KY LUAT/?action=view&current=MOV01754.mp4

Vơí cách thắt này , chó không cách chi tháo gở được và sẽ không thể xảy ra tai nạn .( cách thắt này cũng ap& dụng để nèn các con chó sủa bậy ban đem ).
Áp sát dến độ chúng chạm vào lưng nhau . Khi chúng chạm vào nhau và ngồi được yên chừng hai phút nghỉa là bài học đã hoàn chỉnh .Chó đã biết là không được quyền đánh cắn nhau , con a biết con b sẽ không được đánh mình và con b củng hiểu như vậy vơí con a .
Bài tập cần thực hiẹn lại mỗi hai tháng .
tập ngày tối đa 4 lần , mỗi lần 20 phút . Tập chừng ba ngày thì Bưởi chắc chắn bạn thành công .
Một phương pháp thứ hai cũng hiệu nghiệm , nhưng thường là vơí chó có tầm vóc nhỏ khoảng 20, 25 kg maxi và lùn .
Đó là đòn “phá thế đứng tấn ”của chó khiêu chiến .
Cần ba người . Ngươì thứ ba đi sát vơí bfươì dắt con chó di động . Khi chó di dộng có ý tấn công , mắt hắn tập trung tối da vào đối thủ , xù long để hù dọa đối phương , gằn giọng đẻ chửi bơí đối phương và đạng hai chân sau thủ tấn để chuẩn bị phóng lên tấn công . Chủ dắt quát lệnh Không và ngươì thứ ba đưa chân hất vỡ thế tấn của con chó bằng cách bat chân đá hất nghiêng cái đuì con chó đang khiêu chiến . hành động cần thật nhanh , thật chính xác , đá hất / gạt xong thu về thế đứng bình thường ngay . Chó bị phá vỡ thế đứng tấn , lập tức rút lại ý định tấn công . ba bốn lần như vậy , hắn sẽ có cảm giác là mỗi khi hắn nhe răng muốn cắn đối phương , tự động chân sau hắn sẽ bị đổ . Đây là một trong những đòn tâm lý lừa đảo đối vơí con chó .
Cũng vậy , phương pháp thứ ba là dùng roi (thưa lại dung roi ) . Ngươì thứ ba cuốn một sợi dây điện vào lòng bàn tay , đi sat phía sau ngươì chủ dắt . Khi chó có biểu hiện tấn công , vừa nghe ngươì chủ dắt quát lệnh không là thả dây vút mạnh vào cẳng chân chó ngay . Vút xong thu về thật lẹ làng . Chó sẽ có cảm giác rằng hắn sẽ tự đợng lãnh đòn khi hắn nhe răng cán đánh kẻ khác .
Ngươì ta dùng tròng cổ tích điện để huấn luyện trong nhữ ng trường hợp này . Nhưng ở ta , tròng cổ kiểu có thể dùng được cho những thăàng “chiến binh Rot Dob” chắc chắn không hề dễ tìm.
Bươỉ chỉ xử dụng ba chiêu này thôi. Cây nhà lá vườn . Không màu mè , không tốn qúa nhièu tiền cho việc mua “hàng bắn ”. Cũng không mất qua nhi"ều thơì giờ mà bọn chúng vẫn yêu mình da diết .
Điêu vcần nhớ là phải thưởng phạt nghiêm minh . Hai con , con này nhìn con kia để thu lấy bài học cho mình .
Rất cần noí chuyện vơí chúng sau mỗi bài tập. Thái độ này hắn sẽ không rơi vào cảm giác căm phẫn hay thù hận . Đừnbg nghĩ là hắn không biết nghe . Nhát là chó cái.
Mong bạn thành công .
Quí mến
Bưởi

bưởi

Member
Chào mừng bác tham gia diễn đàn >:D<>:D<>:D<. Một sự ra mắt ấn tượng với 1 chủ đề thú vị :-*:-*:-*. Chúc bác khỏe! :x
Khoái tấm hình biểu và bộ chữ ký .
Mong có dịp hội ngộ.
Bưởi .
bốn bể là anh em .

vanglai213

Active Member
Anh Bưởi hãy cho mọi người biết về các phương pháp kích động chó đơn thuần nhất ,từ chó sơ sinh đến chó lớn ,và từ những chú chó nhút nhát nhỏ đến khi trưởng thành.Thành 1 chú chó ,dũng cảm biết cắn đúng lúc ...Trừ những chú quá nhát không biết cắn ?
Thân.

vanglai213

Active Member

Em cũng không muốn qua mặt bác Bưởi vào chuyện này nhưng em nhận thấy chú rott của anh đang ghen tị ,nếu ngay từ đầu về nhà em rott kia sợ chú dob cái kia thì không sao việc này sẽ nhẹ đi .Nhưng chú chó này không sợ ngang phần với chú dob kia,thì chuyện xảy ra cắn nhau để giành chủ phút đầu đã có chút hận nhau .Bác lên sửa tính 2 em theo phương pháp ôn hòa và tình cảm giành cho cả 2 em trước .Nếu cần thì ra quân luật khắt khe mạnh mẽ chút như em nói trên ,bác xem xét trường hợp này chỉ có 1 mình bác dàn xếp , không thì phải tìm người phụ thêm theo cách của bác Bưởi em nói ngắn gọn thế bác nhé .

tuanphuthai

Active Member
Cảm ơn bác Bưởi và Vanglai đã cho ý kiến. Mình sẽ cố gắng tìm cách hóa giải mâu thuẫn giữa bọn chúng. Cái mấu chốt là 2 con ở với nhau cũng khá lâu rồi nhưng chưa con nào chịu khuất phục con nào, bình thường thì không cắn nhau mà phải có cớ có dịp mới cắn nhau. Hàng ngày bọn chúng vẫn được thả chơi chung 1 khoảng sân và 2 con cứ lảng tránh nhau, tuyệt nhiên không đùa nghịch với nhau bao giờ. Gọi theo chủ thì cả 2 cùng chạy theo, vuốt ve đùa nghịch với con Rott thì không sao, nhưng chỉ làm điều đó với con Dob thì ả Rott kia sinh sự ngay. Mà khi 2 con đã cắn nhau thì...quả thực rất khó can ngăn, nhất là trong điều kiện không người thứ 2 hỗ trợ.
Việc can ngăn khi chiến sự xảy ra chỉ là giải quyết phần ngọn của mâu thuẫn, có lẽ sẽ phải để bọn chúng chơi 1 trận tới cùng để phân cao thấp thôi, chứ không mỗi tháng mấy trận thì ..... đến bao giờ mới yên được 8->

P/S: Với chó lạ mà biết quy phục thì mấy con chó của nhà không bao giờ cắn đau cả, con Dob của Hưng - Con lợn Nòi gửi mấy hôm thả nuôi chung với cả đàn nhưng bọn chúng chơi chung rất hòa bình, cho ra ngoài chơi cũng rất hòa bình với chó người khác.

bưởi

Member
Anh Bưởi hãy cho mọi người biết về các phương pháp kích động chó đơn thuần nhất ,từ chó sơ sinh đến chó lớn ,và từ những chú chó nhút nhát nhỏ đến khi trưởng thành.Thành 1 chú chó ,dũng cảm biết cắn đúng lúc ...Trừ những chú quá nhát không biết cắn ?
Thân.
Cho Bưởi chừng ba ngày nữa . Cuối tuần rồi , bù đầu .
Mong các ace luôn vui .

Shakhi Viet

Active Member
Bác Bưởi mà gặp bác HoaHungVuong thì chắc là hợp nhau lắm, cả 2 đều có nghề võ, có nghề huấn luyện cảnh khuyển.

nguyenducminh63

Active Member
Đã diện kiến bác Hoa trong phi vụ tìm con PQ thất lạc trong trường BK. Bác H rất nhiệt tình, lại còn mời mấy anh em sang trại giao lưu.>:D<.
Bác Bưởi về VN thì nhiều anh em đam mê chó muốn giao lưu lắm, chắc là lịch giao lưu sẽ dày đặc lắm bác Bưởi nhé, bác nên chuẩn bị đi :)).

Bác Bưởi mà gặp bác HoaHungVuong thì chắc là hợp nhau lắm, cả 2 đều có nghề võ, có nghề huấn luyện cảnh khuyển.

bưởi

Member
Bạn quí .
Bưởi h như khúc gỗ mục rồi . Mong tìm anh em trẻ để "dựa vai " qua những "cơn đau tình ái " .
Khớp xương h tinh là ...metal thôi. Sắo hoen rỉ hết rồi .
Rất mong được kết bạn vơí anh HoaHungVuong . Nghe cai tên thôi là thấy "động phách " rồi.
Quí mến .

Chào Chú Bưởi, topic của cháu bị mất tích đang lang thang thì gặp bài viết của Chú đọc hay quá. khi nào Chú về Chú kiếm giúp cháu 1 bộ quần áo cũ còn dùng được nhé. nhìn dụng cụ huấn luyện của Chú mà thích quá :)

bưởi

Member
Đang tìm nơi mấy câu lạc bộ cũ .
Đang có hai bộ mà họ đòi đổi một con Malinois nhỏ (khaỏnngg 800 eu) cho một bộ , van con hoi mắc nên chú chưa quyết định lấy (gia mơí 1400eu ).