• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện Malinois tại Việt nam

Mit2011

Member
Hội Malinois in Vietnam đã chính thức được thành lập.
Xin mở tpic này để các hành viên Hội Malinois in Vietnam post những hình ảnh và video những chú Belgian Malinois tại Việt nam cùng chủ đổ mồ hôi (thậm chí cả máu nữa) trên thao trường tập luyện....

minhcuong

Active Member
Hôm tới có bạn trong nhóm chọn địa điểm gò Đống Đa lưu ý hộ ánh sáng nhé.

Tuy nhiên bác chủ Ali có áo tập lại bận vào buổi tối, hay là chuyển sang buổi sáng đi. Chọn giờ nào ít người qua lại, tập Malinois nên tập chỗ vắng để đảm bảo an toàn, tăng độ tập trung tối đa cho chú chó còn ít kinh nghiệm.

Bác chủ Ali lên tiếng một cái để mọi người còn biết nhé.

Mit2011

Member
Xin lưu ý trong topic này, mặc dù chúng tôi hết sức hạn chế nhưng một số hình ảnh, video gây có thể là nguy hiểm cho chó, cho bản thân bạn hay những người khác...
Chúng tôi khuyến cáo: Bạn không nên thử với cún của mình nếu không phải là chuyên gia hay không được tập luyện dưới sự hướng dẫn của một chuyên gia.
Bạn sẽ phải tự chịu trách nhiệm về những quyết định và hành vi của mình....

Mit2011

Member
Xin mở đầu bàng bài tập đơn giản nhất cho Malinois
BÀI TẬP TUÂN LỆNH (malinois obedience training)

Tên chó : Bean
Chủ chó : Mít

Video 1: tập lệnh LẠI, NGỒI, NẰM, BÊN CẠNH, YÊN
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=4qVGVwlcFb8[/YOUTUBE]

Video 2:
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=2ZQp068168I[/YOUTUBE]

Video 3: Tập chỉ ăn khi chủ cho phép
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=g9q1Su009TU[/YOUTUBE]

emily_vn

Member
Bạn ơi, bạn huấn luyện chó thế thì tốt quá, nhưng nên sửa đầu đề là, video của chó thực hiện các lệnh sau khi đã được huấn luyện xong. Nếu bạn ghi là video huấn luyện chó, thì phải show tất cả các bước từ A-Z, từ lúc bạn mới làm quen đến việc dùng clicker, rồi khi nào thì click... Anh em mới ngta vào đọc, háo hức mở ra xem, chỉ thấy bạn biểu diễn với con chó của bạn, có thấy bước mù nào hướng dẫn từ lúc nó còn lơ ngơ đâu? Nếu đã viết hướng dẫn, phải viết hướng dẫn cho người chưa biết, chứ không phải hướng dẫn cho người biết rồi, phải không ahj? Vài lời, xin đừng ghét bỏ :)

nguyenthuylinh

Bạn ơi, bạn huấn luyện chó thế thì tốt quá, nhưng nên sửa đầu đề là, video của chó thực hiện các lệnh sau khi đã được huấn luyện xong. Nếu bạn ghi là video huấn luyện chó, thì phải show tất cả các bước từ A-Z, từ lúc bạn mới làm quen đến việc dùng clicker, rồi khi nào thì click... Anh em mới ngta vào đọc, háo hức mở ra xem, chỉ thấy bạn biểu diễn với con chó của bạn, có thấy bước mù nào hướng dẫn từ lúc nó còn lơ ngơ đâu? Nếu đã viết hướng dẫn, phải viết hướng dẫn cho người chưa biết, chứ không phải hướng dẫn cho người biết rồi, phải không ahj? Vài lời, xin đừng ghét bỏ :)
Các bước hướng dẫn trên mạng rất là nhiều, viết ra thì dài nhưng dậy thì lại đơn giản quan trọng là kiên trì. Xin gửi các Bác clip em dậy bé Mali 2 tháng tuổi buổi đầu tiên , Tinh ý một chút chỉ cần làm theo cử chỉ của bàn tay chủ là có thể dậy được
http://www.youtube.com/watch?v=ut-1yuVOIlw&feature=related

Mit2011

Member
Có gì đâu mà phải "ghét bỏ" bạn... vì bạn chưa hiểu tinh thần Hội Malinois nên nói thế...
Chúng tôi là những con người thực chất, đoàn kết, gắn bó, giúp đỡ nhau và cố góp ích cho cộng đồng. Mọi góp ý (không chỉ trích) đều được hoan nghênh...

Đúng là bạn phát hiện ra rất thú vị, Topic này sẽ là của chung anh em Hội Malinois in Vietnam trình bày những gì Malinois tại Việt nam làm được theo lứa tuổi và năng lực cá nhân... mang tính chất "người thật, việc thật"...
Mục đích topic này là chúng tôi muốn show với mọi người.. người Việt nam làm được gì với những con Malinois tại Việt nam... không phải như trước đây chúng ta chỉ xem video nước ngoài thôi.. từ giờ chúng ta sẽ có cả những video made in Vietnam... và tiến tới ngày nào đó phong trào Malinois tại Việt nam tự hào sánh ngang với các nước phát triển khác.

Những video trong topic này là thành quả, còn các bước huấn luyện anh em trong hội sẽ có 1 topic riêng để hướng dẫn cách dạy chó "từ A-Z" . Tất nhiên chỉ những động tác, lệnh chúng tôi thấy cần đại chúng hoặc không tiềm ẩn những nguy hiểm, rủi ro mà thôi... (xin nhắc lại topic cũ: do chúng tôi sợ có một số bạn không biết dùng phanh khi lái chiếc siêu xe...)

Về video: đây chỉ là yêu cầu cho chó 3,5 tháng thôi bạn (cấp độ beginning), là thành quả của 2 tuần tập, mỗi ngày từ 15-30p... khi chó lớn hơn và đã thuần thục khi chủ ở gần rồi bắt đầu sẽ tập xa (cấp đọ cao hơn), thậm chí chủ đứng cách 20-30m chỉ ra dấu bằng tay chó cũng thực hiện đúng....

Về clicker: đây là buổi đầu tiên Bean tập với clicker đó, trước đó chỉ dùng lệnh hô và lệnh tay thôi... tôi cho tập clicker để nhàn cho những bài tập cao hơn sau này...

Trân trọng

Mít

minhcuong

Active Member
Tự video đã nói lên cách thức rồi mà em. Đâu cần giải thích.

Bác MIT dạy pro quá. Malinois lại có thêm một huấn luyện viên rất đam mê với nghề.

tran van hoan

Active Member
Hôm tới có bạn trong nhóm chọn địa điểm gò Đống Đa lưu ý hộ ánh sáng nhé.

Tuy nhiên bác chủ Ali có áo tập lại bận vào buổi tối, hay là chuyển sang buổi sáng đi. Chọn giờ nào ít người qua lại, tập Malinois nên tập chỗ vắng để đảm bảo an toàn, tăng độ tập trung tối đa cho chú chó còn ít kinh nghiệm.

Bác chủ Ali lên tiếng một cái để mọi người còn biết nhé.

Mc nói rất đúng .! Anh thì theo mọi người thế nào cũng được . Nhưng phạm vào giờ anh đi kiếm ...........ăn . Thì có lẽ anh không cùng mọi người được rồi . Nếu thay bằng buổi sáng thì bất kỳ ngày nào anh cũng tham dự được .! Tuy bé con nhưng khi mặc áo giáp vào rồi thì anh chấp tất các chú malinois . Hè hè vào đây nắn gân nhau một tí .

bugatti

Member
Ôi mấy hôm đi công tác dùng phone vào mạng không dám comment vì sợ...Vui thế nhỉ, sướng théeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee ế nhỉ :))
Này cái Ông em gọi tôi là DẠI GÁI ơi, ông là Phá Chủ đấy nhé. Thứ 7 này giờ đó cố gắng ra chút đi vì là buổi đầu đấy. Ông nịnh....làm giúp chút rồi ra nhé.
Thông báo hôm đó tôi mời anh em hội Ma Lỳ Noa đến tắm cho Cu tí nhà tôi nhé. Không tắm là cháu nó bị da liễu các chú các bác cứ gọi là hehehehe.
<:p<:p<:p<:p

vanglai213

Active Member
Ôi mấy hôm đi công tác dùng phone vào mạng không dám comment vì sợ...Vui thế nhỉ, sướng théeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee ế nhỉ :))
Này cái Ông em gọi tôi là DẠI GÁI ơi, ông là Phá Chủ đấy nhé. Thứ 7 này giờ đó cố gắng ra chút đi vì là buổi đầu đấy. Ông nịnh....làm giúp chút rồi ra nhé.
Thông báo hôm đó tôi mời anh em hội Ma Lỳ Noa đến tắm cho Cu tí nhà tôi nhé. Không tắm là cháu nó bị da liễu các chú các bác cứ gọi là hehehehe.
Hehe có khao rồi kìa , chuẩn bị tẩy giun sán đi các bác

SaoChú Đại Gia không tắm cho thằng cu vào hôm off hội nhỉ, cháu cũng muốn đến phụ 1 tay tắm cho thằng cu tí mà lại vào thứ bảy thì biết làm thế nào ạ :-/

bugatti

Member
SaoChú Đại Gia không tắm cho thằng cu vào hôm off hội nhỉ, cháu cũng muốn đến phụ 1 tay tắm cho thằng cu tí mà lại vào thứ bảy thì biết làm thế nào ạ :-/
Này Người anh em Tùng-Linh "Cu tí" nói riêng và chắc là tất cả anh em Ma lý Hà nội luôn chờ đợi chào đón Ma Lý từ ải Chi Lăng về góp vui. "Cu tí" phục niềm đam mê của vợ chồng bạn lắm đấy. Không biết đợt tới Nhà Tùng Linh về Hà nội thì Na Đồng bành còn mùa không ta 8->:)):)):)).
Thân

tran van hoan

Active Member
Xin mở đầu bàng bài tập đơn giản nhất cho Malinois
BÀI TẬP TUÂN LỆNH (malinois obedience training)

Tên chó : Bean
Chủ chó : Mít

Video 1: tập lệnh LẠI, NGỒI, NẰM, BÊN CẠNH, YÊN
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=4qVGVwlcFb8[/YOUTUBE]

Video 2:
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=2ZQp068168I[/YOUTUBE]

Video 3: Tập chỉ ăn khi chủ cho phép
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=g9q1Su009TU[/YOUTUBE]

anh dạy mới lần đầu như vậy là quá Pro rồi , hồi mới em cũng chẳng được như anh dạy như bây giờ anh làm đâu ! em chỉ góp ý thôi nhé , lúc cún nhỏ như thế này anh lên uốn các động tác nằm ngồi cho cân đối , chẳng hạn như lúc cún đang thực hiện động tác nằm hoặc ngồi thì anh lại cạnh nó rồi chỉnh đốn lại động tác NẰM hoặc NGỒI anh nhé , trước khi chỉnh lại động tác đó thì anh bảo SAI rồi chỉnh lại cho tư thế NẰM NGỒI được đẹp hơn , khi cún làm được rồi thì anh soa đầu và vuốt ve cún khen GIỎI .! như vậy Cún sẽ biết và hiểu được đông tác đó chủ bảo NẰM NGỒI như vậy là SAI cún phải tự sửa !

hè hè ... đấy là kinh nghiệm của cậu em HLV trường nghiệp vụ chỉ bảo lại cho em đó , không có khi cún lên sẽ rất khó sửa lại động tác này ! vì đây là lần đầu tiên cún thực hiện , nếu như mình không uốn nắn ngay thì cún sẽ đi vào tiềm thức NẰM hoặc NGỒI như vậy chủ bảo là thực hiện được rồi .

Chúc anh thành công và cho em ace xem những Clip sau chuyên nghiệp hơn !

he he ... khác sáo tí : Thân chào anh !

baizen82

Member
không biết tình hình thời tiết ngày mai liệu anh H có cơ hội để tăm cho cu tý không.
em có ý kiến này xin được gửi đế bác phó và bác trưởng.
để hướng đế tính chuyên nghiệp cũng như khẳng định đẳng cấp của Club chúng ta nên có cái gọi là iso
Về vấn đề này em có một ý nhỏ như sau
đó là trong những buổi tập huấn cũng như những lần off. chúng ta nên có một" kịch bản "cụ thể về chương trình cũng như nội dung.
Về tập Huấn thì bác MC cũng cho anh em biết giáo trình buổi tập ngày hôm đó là tập về cái gì. có phải chuẩn bị gì cho cún không. chế độ ăn uống trước khi tập thế nào.vvvv..
còn về vấn đề off cái nay em nghĩ việc có kịch bản rất quan trọng. nội dung của buổi off gồm những hoạt động gì.?
Kính gửi bác cả và bác hai cùng toàn thể cổ đông.
thank all

vanglai213

Active Member
không biết tình hình thời tiết ngày mai liệu anh H có cơ hội để tăm cho cu tý không.
em có ý kiến này xin được gửi đế bác phó và bác trưởng.
để hướng đế tính chuyên nghiệp cũng như khẳng định đẳng cấp của Club chúng ta nên có cái gọi là iso
Về vấn đề này em có một ý nhỏ như sau
đó là trong những buổi tập huấn cũng như những lần off. chúng ta nên có một" kịch bản "cụ thể về chương trình cũng như nội dung.
Về tập Huấn thì bác MC cũng cho anh em biết giáo trình buổi tập ngày hôm đó là tập về cái gì. có phải chuẩn bị gì cho cún không. chế độ ăn uống trước khi tập thế nào.vvvv..
còn về vấn đề off cái nay em nghĩ việc có kịch bản rất quan trọng. nội dung của buổi off gồm những hoạt động gì.?
Kính gửi bác cả và bác hai cùng toàn thể cổ đông.
thank all
Anh trung nói rất phải đó , phải có 1 cái kịch bản ngày hôm đó là gì anh em ta lên phương án tập thì mới đem lại kết quả tốt được .Mục đích cho được cả chủ lẫn chó cảm giác hưng phấn nâng nâng , sau khi về nhà đánh 1 giấc trên giường mà vẫn còn khoái :D:D.
Em nghĩ trước khi cún đến sân ăn nhẹ 30 phút rồi đến sân tập, ăn chỉ bằng 1/3 xuất hàng ngày đến lúc về cho ăn thêm chút rồi cho cún ngủ .

CHÚ Ý : Các anh để ý lên hộp thư đã ghi cho club vào hòm thư goolge gup.. đăng kí vào thành viên check thư để xem thông tin hàng ngày nhé .VÌ đa phần trao đổi ở hộp thư này .

Hung.tinhyeu

Active Member
Anh trung nói rất phải đó , phải có 1 cái kịch bản ngày hôm đó là gì anh em ta lên phương án tập thì mới đem lại kết quả tốt được .Mục đích cho được cả chủ lẫn chó cảm giác hưng phấn nâng nâng , sau khi về nhà đánh 1 giấc trên giường mà vẫn còn khoái :D:D.
Em nghĩ trước khi cún đến sân ăn nhẹ 30 phút rồi đến sân tập, ăn chỉ bằng 1/3 xuất hàng ngày đến lúc về cho ăn thêm chút rồi cho cún ngủ .

CHÚ Ý : Các anh để ý lên hộp thư đã ghi cho club vào hòm thư goolge gup.. đăng kí vào thành viên check thư để xem thông tin hàng ngày nhé .VÌ đa phần trao đổi ở hộp thư này .
Các anh thử hôm tới tập cho malinoi như kịch bản này được không ạ.
http://www.youtube.com/watch?v=_9MAfjvKx78&feature=related

minhcuong

Active Member
... chúng ta nên có một" kịch bản "cụ thể về chương trình cũng như nội dung.
Chào các bác,

Nội dung buổi tập ngày mai nếu trời không mua + bác Hoan mang được bộ áo giáp như sau:

1- Chó nhỏ: tập đi cạnh, ngồi nắm, gọi lại, lấy bóng, cắn bao tay mềm để kích thích cơ hàm.

2- Chó to: tập ngồi yên khi bị khiêu khích, tấn công khi có lệnh và nhả.
Để chó to tập cắn lần đầu, các bác nên chuẩn bị đai ngực cho chó chứ không dùng dây xích buộc cổ. Ngoài ra chúng ta sẽ phải học các nguyên tắc đảm bảo an toàn khi tập luyện cho người đứng xem, quân xanh.

Chúng ta thống nhất là tập cho chó trưởng thành tấn công quân xanh để giúp cho tăng khả năng phản ứng, linh động hơn, cơ hàm khỏe hơn, thần kinh vững vàng cân bằng hơn chứ tuyệt đối không kích thích bản năng hung hãn của chó. Làm được việc này cần có cái tâm của người chủ và quân xanh. Tại sao xin hẹn các bác ở sân tập tôi sẽ giải thích cụ thể.

Mit2011

Member
anh dạy mới lần đầu như vậy là quá Pro rồi , hồi mới em cũng chẳng được như anh dạy như bây giờ anh làm đâu ! em chỉ góp ý thôi nhé , lúc cún nhỏ như thế này anh lên uốn các động tác nằm ngồi cho cân đối , chẳng hạn như lúc cún đang thực hiện động tác nằm hoặc ngồi thì anh lại cạnh nó rồi chỉnh đốn lại động tác NẰM hoặc NGỒI anh nhé , trước khi chỉnh lại động tác đó thì anh bảo SAI rồi chỉnh lại cho tư thế NẰM NGỒI được đẹp hơn , khi cún làm được rồi thì anh soa đầu và vuốt ve cún khen GIỎI .! như vậy Cún sẽ biết và hiểu được đông tác đó chủ bảo NẰM NGỒI như vậy là SAI cún phải tự sửa !

hè hè ... đấy là kinh nghiệm của cậu em HLV trường nghiệp vụ chỉ bảo lại cho em đó , không có khi cún lên sẽ rất khó sửa lại động tác này ! vì đây là lần đầu tiên cún thực hiện , nếu như mình không uốn nắn ngay thì cún sẽ đi vào tiềm thức NẰM hoặc NGỒI như vậy chủ bảo là thực hiện được rồi .

Chúc anh thành công và cho em ace xem những Clip sau chuyên nghiệp hơn !

he he ... khác sáo tí : Thân chào anh !
Cám ơn Hoan nhiều.. ngồi gõ một hồi quên copy, ấn gửi.. tạch một cái.. mất tiêu cả
Đúng là không hổ danh chuyên gia huấn luyện.. anh nghĩ không ai chú ý, không ngờ không qua mắt được ông em.
Việc Bean ngồi nằm trong video nhiều chỗ không đúng tư thế, anh cũng đã biết và vẫn chú ý thường xuyên sửa đấy.. tuy nhiên ở nhà, đôi lúc cũng châm chước.. là có lý do của nó...
Bean buổi tối thường được cho đi bộ, chạy ngoài hồ Thành công, anh chỉ kết hợp dạy thêm 15p mỗi ngày giữa lúc tập chạy thôi... Khi tập ngoài hồ (nền cỏ, bê tông, xi măng hay lát gạch), rất ít khi bị ngồi nằm sai tư thế, có chăng sẽ bị SỬA ngay... Nhưng ở nhà (không biết Hoan có để ý không?) nền gỗ khá trơn, Bean mới có 3,5 tháng (chân, cơ bụng và cơ ngực chưa đủ chắc) nên khi ngồi sẽ bị tụt dần, cu cậu muốn theo lệnh chủ nên xoay mông ra ngồi lệch để có thêm ma sát (mà ngồi lệch, nằm sẽ lệch theo ngay)... trên video thể hiện rất rõ.. lúc đầu cậu chàng ngồi đúng.. sau đó 1 lúc sẽ hơi tụt do sàn trơn..nên lập tức xoay mông ngay..
He he.. vụ tư thế này anh hiểu từ dạo nuôi GSD rồi cơ.. rồi đến dạy con fox đã phát hiện ra cái sàn nhà mình khá trơn rồi...do vậy anh rất hạn chế tập cho Bean ở nhà.. cũng đang định phải kiếm 1 cái thảm rộng trải lúc tập để tăng ma sát cho cún, tránh tạo thói quen sai tư thế cho cún...
Việc post các clips tập luyện trong topic này là do mọi thành viên chứ sao lại kêu mình anh? Topic này sẽ là nơi ghi lại các bài tập của đàn Malinois tại Việt nam mà... Hay à ông Phá kiêm chuyên gia HL định giữ bí mật việc huấn luyện của Ali và mali khủng của mình đấy?????

bưởi

Member
Các ace .
Có một đièu rất hệ trọng trong chuỵen huấn luyện , đó là Nắng Nóng Ăn No .
Chuẩnbbiị cho những con chó phải tập nhẩy cao , đuop-&i bắt và nhât là tấn công . Phải cho chó ăn trườcc khi tập ít nhất hai giờ rưỡi .
Không tuânthủ chuyện này nghiem , có ngày cún lăn ra chết bất ngờ vì bị Lộn Ruột (Tournan Estoma ).
b/ Không bao giờ cho chó ăn socola , dù chỉ bằng đấu ng&on tay . Thứ này làm chó quặn ruột , dính ruột , dễ chết như chơi .
c/ Khi nắng nóng , tập chó phải biết đo lường kỹ , tránh chuyện bị "Cú de chaud " (cú -đờ -sô ) tức Trúng Nắng .
TRong trường có cún bị , lấy nước đẫm vào khăn hay áo , lau ngực và bụng chó và vắt nước từ cho chó . Nếu có ống xilanh , vạch hậu môn bơm nhẹ nước vào một lúc lại cho ngáonn tay vào kích cho nước trào ra . Rất kỳ công mơí cứu được chó .
Khi nắng nóng , không cho cho nhạy ầm ầm xuống sông hồ , phải lau hoặc vã nước vào ngực chó ít nhất 5 phút sau mơí cho hắn phóng xuống nước .
Khi đi đường nắng nóng , đừng đổ nước "giải nhiệt " lên lưng chó . Có vã nước , chỉ vã nước dươí cổ , ngực yếm và háng . Không té nước lên lưng chó .

Chó "lê tôn " .
Phải làm sạch vùng hậu môn và thọc hẳn ngón tay vào hậu môn chó (vơí găng tay mòng và tỷơnn , nếu không có thì bao...caosu mà thực hiện , giúp cho hậu môn chó ra phẩn hết . NHớ cho thuốc sổ ngay . Vì chắc chán chó có lải kim .