• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện mèo đi vào toilet của người.

ngudaymuon

Active Member
Vấn đề nhà mình khi xù đi nặng thì không sao, chân tay vẫn sạch, nhưng con bé tách mẹ sớm, hậu đậu không tả được, cứ đi tè là ướt chân.Mà không ướt một chân, cả hai chân sau đều ướt, mười lần thì cả mười lần đều thế. Không huấn luyện được. Ác cái là có chậu cát bé cũng không tè vào, cứ góc nào vuông vắn, khô ráo là nhảy ra tè (trong nhà vệ sinh thui, không đi bậy ra ngoài). Chỉ ghét cái rửa tay rửa chân cho nó đến phát sợ ra, mà lông thi dài lại xù ngang xù dọc.

Hehe, mèo nhà mình có 2 chỗ đi ưa thích :)): trong bồn tắm, và cống trên gác thượng. Khá là tiện khi làm vệ sinh (ngày nào mình cũng tắm và tưới cây mà :p)

Cubin

Member
Thằng béo nhà em sạch sẽ quá đáng lắm :(. Cái chậu cát to đùng nó chỉ đi có 1 lần, nhất quyết không đi lần thứ 2. Chỉ khi nào thay cát mới nó mới chịu đi vệ sinh vào đó, không thì cứ chỗ sạch nào trong nhà là cu cậu ra làm 1 "bãi" =.=. Đến cái gối của chủ nó cũng không tha cho. =.= . Có anh chị nào gặp tình trạng này chưa ạ :(

julioboy

Member
Giúp mình với mèo nhà mình cứ đi tolet tùm lum àh dọn cực quá,nó chỉ chịu đi ở 1 góc nhà thôi,mình đã thử nhốt nó vào tolet thấy nó đi được trong đó mình mừng lắm,ai ngờ mới 2 3 bữa (ngựa lại quen đường cũ lại đi ở góc nhà) ,mình cũng thử mua catsan cho nó đi thì chỉ có 1 con đi thôi còn mấy con kia lại quậy tung thau catsan lên,mình cũng hết thuốc chữa rồi,với lại bữa này tụi nó đang bị tiêu chảy có dắc đi bs mà ko hết,gặp thêm đi tolet tùm lum thối hết cả nhà,mong rằng ace trên vietpet có thể giúp mình 2 việt trên,có thuỗc nào uống hết tiêu chảy thì chỉ dùm e và cách huấn luyện e no` đi tolet đúng chổ

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Mèo nhà mình thì chuyên đi vào toalet thôi,đi vào khay nhựa hoặc đi ngay ở lỗ thoát nước, chỉ có một vài hôm có 1 em bị đi ngoài nên không nhịn được "bĩnh" ra bếp thôi. Mình cũng chả có bí quyết gì, chỉ khuyên các bạn nuôi mèo không nên để chống các góc nhà vì mèo rất hay đi vệ sinh vào các ngóc ngách do đặc tính dấu phân của mèo.

kemkẹo

Member
vấn đề không phải là không huấn luyện được nhưng mình thấy nó ko khả thi với mèo lông dài lắm
Toilet nhà mình ko phải kiểu hiện đại như bây giờ tách riêng khu ướt(tắm) khô (bồn cầu) nên mỗi lần tắm hay làm gì mà nhà tắm ướt, em của mình đi vào kiểu gì chân tay bụng cũng ướt nhẹp mình lại phải sấy lau cho em rất vất vả
Với lại mình dùng catsan thấy cũng rất sạch sẽ lại khô chân, chẳng có tí mùi nào vì kem lấp rất kín còn lấp lại cho cả thằng kẹo nữa đảm đang thế cơ mà ^^

Nhà e đi vắng suốt ngày, không biết có cách nào huấn luyện mèo đi tiểu, đại vào toa lét không nhỉ. Nếu nó đi rồi mà không có ai giật nước thì lần sau nó có đi tiếp không ạ ...

hoalinh

Member
Ngày trước mèo ta nhà mình di toilet lung tung , mình mua một chai dầu hoả và thường đổ một chút xíu vào chỗ đó , sau những lần làm như vậy không thấy nó đi lung tung nũa

bichdiep

Member

Cho mèo đi quen ở khay trong những ngày đầu. Nhớ lót báo phía dưới. Dần dần tăng số báo lên cho đến khi cao bằng bệ xí. Chú ý, chăng dây ở bệ xí để mèo quen cách ngồi ( ko em rớt xuống mất ^^) Sau một thời gian em quen, có thể bỏ báo đi ^^

Một số hình ảnh minh họa ^^

em này ngoan quá ^^

em này là ảnh vẽ thôi nhưng cũng rất béo ^^

Mèo nhà tớ còn dậy theo một cách khác nữa, chỉ đi vào cống, nhốt chung mèo vào nhà vệ sinh, hoặc nơi nào cạnh cống muốn cho mèo đi. Thực ra theo bản năng, mèo sẽ đi vào nơi nào thấy thoát được nước. Lúc đầu có thể để nắp cống (chú ý dọn vệ sinh sạch sẽ, mèo ở rất sạch) sau mèo đi quen ở cống rồi có thể bỏ nắp cống đi. Tập thói quen cho mèo tiếp.
Một thời gian cho đến khi thấy ok.;) Sau đó có thể thả mèo ra, mèo sẽ nhớ chỗ đi cũ mà quay về đi đúng nơi quy định.
Nếu mèo mẹ đã có bản năng này thì khi có mèo con, nhốt con với mẹ lúc con biết đi vệ sinh, mèo con sẽ nhanh chóng học mèo mẹ

Nhà tớ đã áp dụng, rất thành công :D cả mẹ cả con đều giỏi.
Chúc nhà mình thành công :D
hix,cách này áp dụng với nhà em chắc không ổn, mèo tè thì còn đỡ chứ nó đi nặng mà dội xuống cống chắc dăm bữa nửa tháng tắc cống quá

hồi mình mới nuôi mèo mọi người có khuyên là muốn mèo đi vệ sinh đúng chỗ thi lấy 1 đoạn dây thừng có chiều dài đúng bằng chiều dài đuôi mèo rồi để vào chỗ bạn muốn thì tự khắc mèo sẽ ra chỗ đó đi. Không biết cái đó có dựa theo nghiên cứu khoa học nào không nhưng mình thấy cũng đúng lắm các bạn ạ

luphy123

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
khâm phục quá ta !
giá như mèo của mình mà cũng được như vậy thì tốt quá

Sheryl

Active Member
Em thấy có cách huấn luyện này đơn giản hơn và không cần dụng cụ hình bồn toilet đâu ạ.
Mình huấn luyện em đi trong toilet bằng cách đặt luôn chậu cát trong toilet, chọn cái chậu nào vừa đặt được trong toilet ấy, cho em đi trong đấy quen chỗ thì mình làm một tấm chắn plastic đặt trên bồn cầu, tấm này khoét một lỗ nhỏ ( giữa cái lật qua lật lại cho các chị và các anh - em không biết gọi nó là gì). Vẫn đặt tạm chậu cát phía dưới cho nó có mùi quen, em nó sẽ đi xuống cái lỗ này. Sau mình khoét lỗ rộng thêm và bỏ chậu cát ra. Lâu dần cái lỗ sẽ to bằng cái toilet và là lá la :"> :).
Để đạt hiệu quả chắc nên dùng chậu kim loại kết hợp với việc bỏ dần cát để em sợ ko dám cào cấu nữa ( nhà em có cái bowl đánh trứng :"> ).
Sử dụng cách này thì không cần vật liệu chuyên dụng và sẽ không sợ em nó rớt vào bồn cầu khi chưa quen vì mình nới lỗ dần ra mà :).

Sheryl

Active Member
Em biết có cách dạy mèo đơn giản hơn, không cần dụng cụ gì quá phức tạp:

1. Chậu đặt vừa toilet. Tốt nhất là bằng sắt để sau này rút cát thì mèo cào sẽ tạo tiếng kêu làm mèo sợ ko cào lấp nữa.
2. Một miếng plastic có độ lớn phủ được bàn cầu. + dụng cụ khoét ( dao, kéo :p).
cách thức thực hiện:
bỏ chậu cát trong bồn cầu, chỉ cho mèo vị trí chậu cát trong bồn cầu để bé đi vào trong đó. Khi bé quen vị trí, đặt thêm tấm plastic lên phía trên ( chỗ dưới cái lật lật để thay đổi giữa nam và nữa - sheryl không biết gọi nó là gì ). Tấm plastic có khoét lỗ nhỏ. Bé mèo quen vị trí sẽ đi vào lỗ đó ( mình có thể vẫn để chậu cát phía dưới cho em quen mùi).
Mục đích để châu cát là để em có chỗ để chân, không bị hụt vào bồn cầu. Sau mình sẽ khoét lỗ rộng dần ra và bỏ chậu cát đi, tới khi lỗ to = bồn cầu là thành công rồi :).

becan1987

Member
bạn mi giỏi quá, mình cũng từng tập nhu vậy rồi, nhưng toàn thất bại , jờ thì bé Bum của mình chỉ đi được ở cái lỗ trong wc thôi
hazz, dù sao cung đỡ , phải ko bạn

leo_vh257

giờ mới đọc được topic này nhưng mèo nhà mình ko ị vào chậu cát nên chắc ko tập được, xem rồi để dành mai mốt tập cho mấy nhóc mèo con:D
Mèo nhà mình thì ban đêm nhốt trong nhà nhưng vẫn ko ị bậy, lâu lâu bị tào tháo rượt (cỡ 4-5 lần j ah) thì chui vào toilet, từ từ chuyển dần sang lỗ thoát nước trong toilet luôn, quá tiện cho mình dọn dẹp:D. Lần đầu tiên thấy em í ị trong toilet mà mình la toáng lên...trong sự sung sướng, còn bị pama chửi hâm nữa chứ=)) Mình nhặt được em nó ở ngoài vườn mà khôn zậy đó, chả tốn tí công sức nào tập tành:x

phenmaleat

Active Member
mèo nhà mình dạy mãi mà không chịu đi vệ sinh vào toa loét gì hét toàn đi vào chậu xỉ,nếu không có thì ị ra nhà tắm nhưng không vào toa loét