• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện Chó không lôi kéo khi dắt đi dạo

nguyenmaiphuquy

Active Member
Chắc hẳn rất nhiều bạn ở đây gặp trường hợp này.Khi dắt chó lớn đi dạo,nó hay lôi kéo chủ khi gặp chó khác hay điều gì làm nó phấn khích.Có khi chẳng có gì đặc biệt cũng lôi kéo vào các ngóc ngách,gốc cây để tè đánh dấu hay ngửi đánh hơi cái gì đó.Những lúc như vậy chủ rất bực mình và khó xử lý,dần dần nhác không muốn dắt cún đi dạo nữa.Bác nào cao kiến có cách huấn luyện trị được tật xấu này của chó đưa lên cho ACE cùng tranh luận và học tập.Thanks all.

Hoangminh

Member
Đeo vòng kỷ luật vòng gai đeo vào trong cổ chó. Khi kéo vòng xiết đinh vào cổ gây đau sẽ hạn chế chó đi sai đường càng đi sai càng đau. Có thể kết hợp mắng nó khi nó đi sai và giật mạnh vòng cổ

vanglai213

Active Member
Đeo vòng kỷ luật vòng gai đeo vào trong cổ chó. Khi kéo vòng xiết đinh vào cổ gây đau sẽ hạn chế chó đi sai đường càng đi sai càng đau. Có thể kết hợp mắng nó khi nó đi sai và giật mạnh vòng cổ
không cần phải vòng gai đâu làm nó đau anh hưởng lắm..lên dùng 1 doạn dây dù hoặc vòng kỷ luật không có gai,, khi chó chạy và lao gấp thì bạn giữ cương chặt và nhật cổ nó lên chút dây sẽ tự động xiết vào cổ nó.nó cảm thấy nghẹt cổ thì bạn cương lổng nó ra 1 vài lần là nó ngoan và nghe theo không giám kéo lôi bạn nữa..chú ý là giữ dây cương vừa phải 1 khoảng 30 cm giữa chủ và chó lúc đó bạn sẽ kiểm xoát nó dễ hơn..hàng ngày lên cùng nó chạy bộ nữa..phải kèm theo kỷ luật dứt khoát là em chó ngoan ngay. cái này rất dễ thực hiện.Chúc bạn sớm thành công

nguyenmaiphuquy

Active Member
Cám ơn 2 anh,vòng kỉ luật gai đã dùng 1 thời gian,nhưng cổ bị trầy xước nên thôi,vòng kỉ luật không gai thì đang dùng,nhưng càng thắt cổ nó càng lôi kéo mạnh.=)) Được cái mắng thì biết nghe và dừng lại nhưng muốn được 100% con chó điềm tĩnh đi chậm sát cạnh chân thì chưa được,mong nhận thêm nhiều ý kiến bổ ích nữa.

Thanh_arch

Member
Trước tiên là phải làm cho nó có cảm hứng với chủ nhân đã, khi có cảm hứng thì nó sẽ quấn chân chủ và ít khi bị chi phối bởi những thứ khác.
Cách làm cho chó quấn chân chủ là vừa dắt đi dạo vừa dùng tay vuốt ve và và dùng đồ ăn làm phần thưởng. Dắt chó đi dạo không chỉ đơn thuần là chỉ là đi bộ, đây còn là 1 bài học đi sát chân trái, như vậy chủ nhân cần phải biết cách kích thích và lôi cuốn chó. Hôm nào ra nhà anh anh dắt 2 con ROT và GSD đi cạnh cho chú xem nó đơn giản ntn nhé ^^

KimCuong

Active Member
Trước tiên là phải làm cho nó có cảm hứng với chủ nhân đã, khi có cảm hứng thì nó sẽ quấn chân chủ và ít khi bị chi phối bởi những thứ khác.
Chuẩn không cần chỉnh! Điều quan trọng nhất trước khi muốn dạy dỗ 1 em cún đi bên cạnh thì mọi người cần phải hiểu và nghiên cứu kỹ em cún là giống chó gì. Vì mỗi dòng chó có 1 đức tính riêng, bắng nhắng, nhanh nhẹn, điềm tĩnh, chậm chạp hay 1 số đức tính khác thì mỗi loại có 1 phương pháp áp dụng riêng.

Cuối cùng để thành công hay không thì rất cần thiết chủ và chó phải là 1 mọi người à. Chứ có thể dùng tất cả các biện pháp thì chú chó vẫn có thể có những lúc phản ứng lại mà.

Ý kiến cá nhân, mọi người xem xét nhé./.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Cách làm cho chó quấn chân chủ là vừa dắt đi dạo vừa dùng tay vuốt ve và và dùng đồ ăn làm phần thưởng. Dắt chó đi dạo không chỉ đơn thuần là chỉ là đi bộ, đây còn là 1 bài học đi sát chân trái, như vậy chủ nhân cần phải biết cách kích thích và lôi cuốn chó. Hôm nào ra nhà anh anh dắt 2 con ROT và GSD đi cạnh cho chú xem nó đơn giản ntn nhé ^^
Vâng khi nào có dịp em ra anh chơi.Xem có con cún nào anh ngán rồi thì em xin =))

minhcuong

Active Member

Gửi tặng các bác ảnh hồi mình một tay dắt 3 chú chó. Lab hiền, Malinois ngoan, nói chung đi dạo với cún trong công viên rộng thênh thang sau ngày làm việc căng thẳng là một hạnh phúc đơn giản mà không mấy người dễ có.

Nhiều hôm chỉ muốn nghỉ ở nhà để đi dắt chó mà không được. :)

mewmeo

Member

Gửi tặng các bác ảnh hồi mình một tay dắt 3 chú chó. Lab hiền, Malinois ngoan, nói chung đi dạo với cún trong công viên rộng thênh thang sau ngày làm việc căng thẳng là một hạnh phúc đơn giản mà không mấy người dễ có.

anh ơi anh ở Hà Nội à, đây là công viên nào đấy ạ

tuyetl4nh

Member

em biết bác này. Hôm nào chạy qua cũng thấy đang chơi với 3 nhóc ở bãi đất trống. Mấy lần định cho cún nhà em ra đó chơi nhưng lại ngại 3 nhóc của bác cắn lên kô dám. Cún nhà em mới 3tháng rưỡi :Z

Hihi, về lý thuyết thì mình đã từng nghe nhiều, cũng thử áp dụng cách nọ cách kia, từ vòng choke chain, cho tới vòng gai, rồi cả cách dùng 1 cây gậy dứ trước mặt chó để doạ không cho nó vượt lên đằng trước. Và kết quả :
- Vòng choke chain, hoàn toàn không có tác dụng, cả 3 em nhà mình dù bị xiết tới mức thở khò khè, khò khè vẫn cứ lôi kéo.
- Vòng gai...dùng cho Golden hình như tác dụng bị giảm đi vì cái lông và da cổ chúng khá dày...cũng chẳng khác gì dùng choke chain.
- Dùng gậy...cứ phải 1 tay cầm xích, 1 tay đưa gậy ngang mặt thì chó mới chịu đi ngang, bỏ gậy ra là lại vụt lên trước...chỉ tổ mỏi tay thôi.

Vấn đề là không phải lúc nào chúng cũng kéo mình. Bắt đầu đi từ nhà, chó thấy chuẩn bị được đi chơi, con nào con nấy mừng húm nhảy cẫng cả lên. Chó háo hức nhảy lên xe ngồi chễm chệ, vi vu hưởng gió trời, tới nơi, xuống xe bắt đầu đi dạo. Lúc này thì có mà trời cưỡng được chúng nó không kéo mình, Golden vốn là cái giống hiếu động, ưa chạy nhảy tìm kiếm, ưa khám phá. Ở trong nhà mãi tới lúc được ra chỗ rộng như thế mà bắt nó phải ngoan ngoãn, chậm rãi từ tốn thì quả là khó.

Cách khắc phục là tới nơi dạo chơi, mình thả xích cho chúng nó chạy nhảy thoải mái đã.
Con lười nhất thì phải để nó chạy hết tốc độ khoảng 4 - 500m, đi wc, sau đó tròng xích vào đầu thì sẽ rất ngoan ngoãn đi theo mình. Lúc này nó không kéo mình nữa, tuy nhiên lại có 1 trò khác là hít hít ngửi ngửi dưới đất, dừng lại đánh hơi các gốc cây, cột điện.
Con ưa hoạt động nhất, thì mình chẳng có cách nào để khi xích lại bắt nó đi ngang với mình cả, chạy đông chạy tây, đánh võng chỗ nọ, lượn ngang chỗ kia...háo hức cứ như trẻ con được đi chơi Trung Thu ở Hàng Mã...mà đúng là nó trẻ con thật, mới tròn 11 tháng.

Nhưng thực ra mình chẳng cần phải xích con nào cả. Thả xích ra, cứ mặc kệ cho nó thích chạy nhảy gì thì chạy, nhưng hễ mình đi theo hướng nào thì nó vẫn theo mình hướng đó, hơi xa 1 chút là lại chạy về gần chỗ mình rồi tiếp tục công cuộc khám phá. Còn nếu mình bắt đầu chạy thì chúng sẽ ngay lập tức quên mọi thứ xung quanh để chạy theo mình, duy nhất có lúc này là đi song song được với nhau :D Kiểu này chó nhà mình đi show bị loại từ vòng gửi xe nhỉ :D
Dù sao mình cũng thích để chó như vậy hơn là cưỡng ép nó phải kiềm chế chỉ vì cái sự hạn chế vận động của chủ chúng ( hơi nguỵ biện :D ). Lúc tối mình vừa cùng bác Bean0509 phóng xe máy 1 vòng công viên, em Lab Ki của bác Bean và em Golden Chie của mình được thả xích cùng chạy theo, tốc độ 30-40km/h, chạy đủ 1 vòng. Nhìn con chó được chạy sung sướng như thế cảm giác thật hạnh phúc, chẳng bõ công mình chăm sóc nuôi nấng từ lúc lọt lòng.

Bạn nào thường xuyên đi dạo ở đường bao hồ Tây, đoạn Phủ Tây Hồ tới quán Phương Nguyên, sẽ bắt gặp khá nhiều người Tây với những chú chó cưng của họ, đủ mọi giống loại. Và hầu như con nào cũng đều được huấn luyện rất cẩn thận, khả năng tuân thủ phục tùng chủ cao. Vậy nhưng khi đi dạo những người chủ luôn cố gắng tìm chỗ vắng vẻ an toàn để có thể thả xích cho con chó chạy nhảy thoải mái, bất đắc dĩ mới xích chúng lại tránh tai nạn hoặc gây lộn với chó khác mà thôi.

Tất nhiên đôi khi phải bắt chúng phục tùng, đi show chẳng hạn, hoặc qua nơi nguy hiểm. Còn ngoài ra, đã đưa chó đi chơi thì nên để chúng được đi chơi theo đúng nghĩa của chúng. Bạn nào ở gần công viên Thống Nhất, buổi tối tầm 8h30-9h cho cún ra đây chơi cùng cún của mình, có cả anh minhcuong, bác bean0509... cả công viên như vườn riêng của nhà, thích lắm, chẳng phải lo gì cả.

tuyetl4nh

Member
chó ta lai có ra chơi được kô anh :D. Con chó nhà em đúng như anh miêu tả. Những lúc thả ra cho nó chơi rồi muốn xích lại cũng khó. Em bắt được nó thì nó cứ giãy và quay lại cắn vào tay em nhưng nhẹ thôi. Lại phải buông nó ra vì kô xích được. Chó cái mới hơn 3 tháng 1 chút nhưng nghịch hơn quỉ. Cà khịa với cả em PQ 10 tháng rồi cong *** chạy. Em hay cho chó đi tầm 4 > 6h chiều trong CV TN.

my_lucky

Active Member
ka ka.....

< Tieumaongoc> .... Lúc tối mình vừa cùng bác Bean0509 phóng xe máy 1 vòng công viên, em Lab Ki của bác Bean và em Golden Chie của mình được thả xích cùng chạy theo, tốc độ 30-40km/h, chạy đủ 1 vòng. Nhìn con chó được chạy sung sướng như thế cảm giác thật hạnh phúc, chẳng bõ công mình chăm sóc nuôi nấng từ lúc lọt lòng. ......< Tieumaongoc>

Ý kiến của bác em thấy rất hay, em cũng nghĩ đơn giản như thế thì rất thoải mái cho chủ và cho cún:-bd.Nhưng cái vụ mà anh chạy xe máy trong công viên với tốc độ....30-40 km/h thì hơi ồn ào và nguy hiểm cho những người đang tập thể dục khác đó nhé:shame on you:.Dù lúc đó công viên là thiên đường hay ví dụ như anh là " sân riêng của nhà mình ":thingking: thì cũng cố khắc phục những chuyện có thể làm phiền người chung quanh nhé:p.Thân!
PS : ước gì anh em chúng ta đủ sức khoẻ để chạy với cún yêu 3 vòng công viên với vận tốc 40 km/h nhỉ. Đảm bảo sau một năm chân anh em ta to hơn....cột đình :D

hihi, lúc đó cũng hơn 10h tối rồi, công viên gần như không còn ai khác ngoài bọn mình. Tuy vậy những lúc đi vào đường cua cũng phải nháy đèn, bấm còi, giảm tốc độ tránh nguy hiểm nữa. Sớm hơn thì ở công viên cũng nhiều đoạn đường thẳng vắng vẻ, tầm nhìn rộng có thể cho cún tập chạy. em Doberman - Do của bác Bean tối nào cũng tập chạy cùng xe máy hoặc kéo xe đạp trong công viên đó, cơ bắp chắc nịch nhìn đã luôn.
Các bạn ở gần công viên thì tham gia cùng cho vui nhé, không phân biệt chó tây chó ta, miễn là chó đủ thân thiện để có thể thả xích chơi cùng là được.

trangphuong

Active Member
hihi, lúc đó cũng hơn 10h tối rồi, công viên gần như không còn ai khác ngoài bọn mình. Tuy vậy những lúc đi vào đường cua cũng phải nháy đèn, bấm còi, giảm tốc độ tránh nguy hiểm nữa. Sớm hơn thì ở công viên cũng nhiều đoạn đường thẳng vắng vẻ, tầm nhìn rộng có thể cho cún tập chạy. em Doberman - Do của bác Bean tối nào cũng tập chạy cùng xe máy hoặc kéo xe đạp trong công viên đó, cơ bắp chắc nịch nhìn đã luôn.
Các bạn ở gần công viên thì tham gia cùng cho vui nhé, không phân biệt chó tây chó ta, miễn là chó đủ thân thiện để có thể thả xích chơi cùng là được.
Tiểu m Ngọc ở Giám mà ra công viên TN cho cún chạy thể dục thì quả tình mình rất hâm mộ bạn.
Nhà anh mình ở 45 Văn Miếu và mình nghĩ cũng có thể mình đã gặp bạn...
Thân!

Không biết anh của bác có phải cái bác hay dắt 3,4 em PQ hay xoáy Thái tung hoành trong hồ Giám không nhỉ :D
Em ra công viên cho nó rộng rãi thoải mái, chứ ở Giám chật hẹp quá, với lại ở đó những giờ vắng người có thể cho chó vào chơi thì lại hay bị bọn cờ bạc 4,5 chiếu bày ra sát phạt nhau, chó mình lớ xớ gần đó chúng nó lại đem làm mồi nhậu thì chết. Ra công viên là gần đó anh, hồi mới mua chó tuần 3 buổi em đều cho lên tận phủ Tây Hồ đi chạy :D ...ở HN thiếu chỗ chơi quá

trangphuong

Active Member
Không biết anh của bác có phải cái bác hay dắt 3,4 em PQ hay xoáy Thái tung hoành trong hồ Giám không nhỉ :D
Em ra công viên cho nó rộng rãi thoải mái, chứ ở Giám chật hẹp quá, với lại ở đó những giờ vắng người có thể cho chó vào chơi thì lại hay bị bọn cờ bạc 4,5 chiếu bày ra sát phạt nhau, chó mình lớ xớ gần đó chúng nó lại đem làm mồi nhậu thì chết. Ra công viên là gần đó anh, hồi mới mua chó tuần 3 buổi em đều cho lên tận phủ Tây Hồ đi chạy :D ...ở HN thiếu chỗ chơi quá
Xoáy thái và phú quốc chắc là mấy ông khác, nhưng mấy ông đấy cũng cùng vp đấy mấy thành viên này kỳ cựu rồi, thả chó đánh tổ tôm đó là cái thú của mấy ông ấy, kiểu như mình nuôi rồi hl ấy mà.
Anh mình tên Đào thái hoàng Phúc hlv cầu chinh ở Trịnh H Đức,ngày sưa là vđv cấp kiện tuớng đấy,anh mình không có biết gì về chó hay mèo,mấy năm vừa qua mấy anh em vẫn hay đá cầu vỉa hè giám. Cũng có thể tôi đã thấy đồng chí Khoa trong sây Giám...ka..ka..

Thanh_arch

Member

Bác MC dắt 3 em kiểu ấy thì không hiệu quả rồi, sao bác không thiết kế kiểu dây dắt, cổ dề để dắt 3 em chung đi, còn muốn huấn luyện từng em thì đút vào túi quần 2 sợi nữa.

minhcuong

Active Member
Bác MC dắt 3 em kiểu ấy thì không hiệu quả rồi, sao bác không thiết kế kiểu dây dắt, cổ dề để dắt 3 em chung đi, còn muốn huấn luyện từng em thì đút vào túi quần 2 sợi nữa.
Đã phải bán một cháu, để tập trung huấn luyện 2 cháu, mà thực ra chỉ huấn luyện 1 cháu. Cháu Bin thả cho chạy lang thang, gọi là chạy về. Bây giờ mình dắt 2 cháu ra công viên rất nhàn, thanh thản.

Sức người có hạn nên mình lượng sức gia đình nuôi 2 cháu thôi. Dành thời gian dạy con nữa chứ. :)

Thỉng thoảng có một số trại Malinois châu Âu thông báo bán chó con. Trông chuẩn nhưng đành phải dằn lòng: tiền thì ít, nhà thì trật, thời gian không có.... :((

Ví dụ như trại Malinois ở Ireland này.