• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện đi cạnh dễ mà khó

minhcuong

Active Member
Bác Hoan nghiên cứu dạy Ali làm mấy trò này mang đi biểu diễn cho vui nhé=)) http://www.youtube.com/watch?v=Jyqj6kksYYQ&feature=related hoặc cái này càng ngộ hơn http://www.youtube.com/watch?v=OtrJTb3sDM0&feature=related
Hâm mộ bạn Tuấn Phú Thái và sự đam mê của bạn dành cho Dob. Hôm off tới cho Dob ra để cùng anh em Malinois tập luyện vui khỏe là chính. Nếu nó dữ thì mang rọ mõm cho an toàn nhé.

Mit2011

Member
Các bác có malinois bé, theo dõi cái clip này cũng rất hợp đấy ạ.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/user/KomandaAzart?feature=watch#p/f[/YOUTUBE]

http://www.youtube.com/user/KomandaAzart?feature=watch#p/u/4/I0cghrrmNCA
Hà hà.. Đi công tác giờ mới về thấy nhiều clip minh họa quá....
Mấy cái clip chó con của Nga này đàn B làm được gân hết rồi còn gì... Khoảng cách của mình vơi họ đâu có quá xa... Các bác cố găng tập luyện đều dặn và đung phương pháp thì chả mây chốc xóa bỏ khoảng cách này.... Nhà Mít đã có những trải nghiệm rằng dân tộc Việt mình không kém bất kỳ dân tộc nào trên thế giới về dộ thông minh, cân cù và máu lửa ... Cái mình kém họ là... Mà thôi, đe hôm tơi OFF chia xẻ với các bác....
Hôm tới Bac Trửong phân công camera men đàng hoàng nha... Mình quay lại cảnh các cháu để xem các cháu nhà mình với Tây bao xa? Biết đâu có nước lại lây video của mình đê tập???:)):)):))

minhcuong

Active Member
Mấy cái clip chó con của Nga này đàn B làm được gân hết rồi còn gì... Khoảng cách của mình vơi họ đâu có quá xa... Các bác cố găng tập luyện đều dặn và đung phương pháp thì chả mây chốc xóa bỏ khoảng cách này.... Nhà Mít đã có những trải nghiệm rằng dân tộc Việt mình không kém bất kỳ dân tộc nào trên thế giới về dộ thông minh, cân cù và máu lửa ... Cái mình kém họ là... Mà thôi, đe hôm tơi OFF chia xẻ với các bác....
Hôm tới Bac Trửong phân công camera men đàng hoàng nha... Mình quay lại cảnh các cháu để xem các cháu nhà mình với Tây bao xa? Biết đâu có nước lại lây video của mình đê tập???:)):)):))
Nghe nói bác bỏ công tác để về sớm, chờ đến ngày offline thì phải :)

Hôm đó em mang theo một máy ảnh cùi Canon S3 IS. Quay cũng được. Tất cả video của em đều quay bằng máy này.

tran van hoan

Active Member

Hy vọng ngày mai bác Mit sẽ cho ae mở mang tầm mắt .

Nói thật với bác ngày ali còn bé em ít tập cho ali lắm . Có khi cả tuần đến chục ngày chẳng dạy dỗ gì . Ngày bé em chỉ uốn nắn ali cái tật hay chạy theo xe máy để cắn thôi . Thực sự từ khi có topic huấn luyện của ae chúng ta thì em mới chuyên tâm dạy thôi anh ạ . Từ hôm ở gò về thì hôm nào ali cũng tập từ 2-3 lần tập trong 1 ngày mỗi lần khoảng 10-15' . Chủ yếu là lúc dẫn ali đi vệ sinh rồi tiện dạy nó luôn .

Hôm tới này em có 1 cách dạy sát chân rất hay chỉ cần 1 dây nhưng vẫn điều chỉnh được phần đầu và phần hông rất hữu nghiệm . Mà con chó khi có dây vẫn chạy nhảy vui đùa bình thường mà khônh vướng dây . Kkkkkkkk....... Nhưng em chỉ xin mỗi 1 điều là đăng ký bản quyền nhé .! Vì chẳng có cái clip nào giống cách em dạy cả ..... Hà hà thế mới độc !

Mit2011

Member
Hy vọng ngày mai bác Mit sẽ cho ae mở mang tầm mắt .

Nói thật với bác ngày ali còn bé em ít tập cho ali lắm . Có khi cả tuần đến chục ngày chẳng dạy dỗ gì . Ngày bé em chỉ uốn nắn ali cái tật hay chạy theo xe máy để cắn thôi . Thực sự từ khi có topic huấn luyện của ae chúng ta thì em mới chuyên tâm dạy thôi anh ạ . Từ hôm ở gò về thì hôm nào ali cũng tập từ 2-3 lần tập trong 1 ngày mỗi lần khoảng 10-15' . Chủ yếu là lúc dẫn ali đi vệ sinh rồi tiện dạy nó luôn .

Hôm tới này em có 1 cách dạy sát chân rất hay chỉ cần 1 dây nhưng vẫn điều chỉnh được phần đầu và phần hông rất hữu nghiệm . Mà con chó khi có dây vẫn chạy nhảy vui đùa bình thường mà khônh vướng dây . Kkkkkkkk....... Nhưng em chỉ xin mỗi 1 điều là đăng ký bản quyền nhé .! Vì chẳng có cái clip nào giống cách em dạy cả ..... Hà hà thế mới độc !
He he.. Hoan lại đao to với Mít rồi...
Quan điểm của mình chó nhỏ vẫn là học mà chơi, chơi mà học, tập xã hội hóa, tập thuần phục và yêu quý chủ, tập thần kinh, tập thể lực và thêm ít lệnh cơ bản tuân lời ... Nhà Mít cũng không gò ép Bean gì cả đâu, tập chán cho nghỉ ngay...mà mình dạo này bận quá.. mỗi ngày cố lắm chỉ dạy đựoc 1 lần (khoảng 15-20p) thôi... nhưng nói thật đây cũng là thời gian Mít được giải tỏa stress của cả 1 ngày
Các lệnh đi, đứng, nằm, ngồi, cạnh, yên, lại, về chỗ, nhặt đồ, nhảy qua chướng ngại vật, ra lệnh nằm ngồi từ xa 5m (vui chơi có thưởng)... trong môi trường yên tĩnh Bean đều làm được rồi, tuy nhiên mức độ tập trung và nhuyễn chưa thật như ý (chó con mà cũng chưa cần vội)...
Vụ đi sát đúng là khoai thật.. mãi vẫn chưa nhừ.. hôm tới Hoan chia xẻ nhé... Bean vẫn phải có mồi hay đồ chơi thì mới làm đúng...
Suýt quên.. hôm tới Hoan và Linh phải chia xẻ vụ HL malinois bỏ tật chạy theo xe máy cắn... hình như cái giống này ghét dặc cái gì chuyển động mà ồn ào ấy...

Bác Mít chăm và huấn luyện chó khoa học lắm. Đúng như bác nói thời gian sau giờ làm việc ở cơ quan về thì đúng là huấn luyện chó và chăm nuôi chúng là điều làm mình sảng khoái và vui vẻ nhất. Việc hứng khởi này cũng bắt nguồn từ những kỳ vọng mà các bác muốn chó mình làm được việc này việc kia để chúng ta cùng nhau chia sẻ khi gặp mặt và thấy là những việc mình cố gắng thì chú cún đã đền đáp bằng việc nghe lời và làm theo yêu cầu của chủ.

Báo cáo các bác em đã huấn luyện thành công cho BEN việc đi cạnh 2 bước, 4 bước và 10 bước, chạy chậm, chạy nhanh, đi qua chó và người không bị mất tập trung rồi. Mặc dù bỏ xích ra thì BEN vẫn có thể thực hiện được tuy nhiên em vẫn khuyến khích lúc đầu nên dùng dây dắt, đảm bảo an toàn ở mức ưu tiên số một.

Thời gian em tập cho BEN chỉ là buổi tối, lúc đó trong ngõ nơi em ở mới yên tĩnh, đảm bảo độ tập trung cho chó. Những clip anh em up lên em khai thác triệt để tuy nhiên riêng vơi BEN em chỉ dùng xích, không dùng mồi và thực sự em đã thấy sự khác biệt, ngạc nhiên đến bất ngờ. Em chưa quay clip lên được nên hẹn các bác ngày mai thị phạn, trả bài ạ.

Cheers.

tran van hoan

Active Member
He he.. Hoan lại đao to với Mít rồi...
Quan điểm của mình chó nhỏ vẫn là học mà chơi, chơi mà học, tập xã hội hóa, tập thuần phục và yêu quý chủ, tập thần kinh, tập thể lực và thêm ít lệnh cơ bản tuân lời ... Nhà Mít cũng không gò ép Bean gì cả đâu, tập chán cho nghỉ ngay...mà mình dạo này bận quá.. mỗi ngày cố lắm chỉ dạy đựoc 1 lần (khoảng 15-20p) thôi... nhưng nói thật đây cũng là thời gian Mít được giải tỏa stress của cả 1 ngày
Các lệnh đi, đứng, nằm, ngồi, cạnh, yên, lại, về chỗ, nhặt đồ, nhảy qua chướng ngại vật, ra lệnh nằm ngồi từ xa 5m (vui chơi có thưởng)... trong môi trường yên tĩnh Bean đều làm được rồi, tuy nhiên mức độ tập trung và nhuyễn chưa thật như ý (chó con mà cũng chưa cần vội)...
Vụ đi sát đúng là khoai thật.. mãi vẫn chưa nhừ.. hôm tới Hoan chia xẻ nhé... Bean vẫn phải có mồi hay đồ chơi thì mới làm đúng...

Nhóc nhà anh lúc bé như vậy là hơn ali rất nhiều rồi , hy vọng lớn lên có 1 người chủ dày công hl như anh sẽ hay hơn ali rất nhiều . Rút kinh nghiệm lứa sau nếu như elia đẻ thành công em sẽ chọn ra 1 con đực để dạy dỗ uốn nắn cẩn thận . Vì em dạy ali mới chủ yếu là lần đầu , vừa dạy vừa tìm hiểu lên nhiều khi vẫn chưa được tốt lắm . Nhiều khi toàn dạy nhảy cóc , đúng ra như cũng 1 bài nhặt đồ về cho chủ thì mình phải dạy cho nó tha đồ về để trược mặt sau đó mới lệnh cạnh ., như vậy người xem sẽ thấy đẹp mắt hơn . Đằng này ali nhà em lại vòng qua sau lưng đứng cạnh thả đồ , nếu như dạy lại thì lại phải mất rất nhiều công vì lệnh đó nó đã in sâu vào bộ não rồi ..! Hè hè ...... Thôi nhưng dù sao nó vẫn làm theo ý của mình là được rồi . Nói vui 1 chút ali lúc em dạy ở ngoài hồ với mấy động tác vớ vẩn mà người xem đã bảo con này em dạy để làm xiếc à ...? Hà hà..... nghe được câu đấy cũng nở mũi ra phết đấy anh ạ .

Mit2011

Member
Nhóc nhà anh lúc bé như vậy là hơn ali rất nhiều rồi , hy vọng lớn lên có 1 người chủ dày công hl như anh sẽ hay hơn ali rất nhiều . Rút kinh nghiệm lứa sau nếu như elia đẻ thành công em sẽ chọn ra 1 con đực để dạy dỗ uốn nắn cẩn thận . Vì em dạy ali mới chủ yếu là lần đầu , vừa dạy vừa tìm hiểu lên nhiều khi vẫn chưa được tốt lắm . Nhiều khi toàn dạy nhảy cóc , đúng ra như cũng 1 bài nhặt đồ về cho chủ thì mình phải dạy cho nó tha đồ về để trược mặt sau đó mới lệnh cạnh ., như vậy người xem sẽ thấy đẹp mắt hơn . Đằng này ali nhà em lại vòng qua sau lưng đứng cạnh thả đồ , nếu như dạy lại thì lại phải mất rất nhiều công vì lệnh đó nó đã in sâu vào bộ não rồi ..! Hè hè ...... Thôi nhưng dù sao nó vẫn làm theo ý của mình là được rồi . Nói vui 1 chút ali lúc em dạy ở ngoài hồ với mấy động tác vớ vẩn mà người xem đã bảo con này em dạy để làm xiếc à ...? Hà hà..... nghe được câu đấy cũng nở mũi ra phết đấy anh ạ .
Phải nói bài đi cạnh với dây bụng của Hoan hay thật... Bean mặc dù đã đi cạnh được không dây nhưng nếu có ngoại quan ảnh hưởng là làm sai ngay... hôm qua áp dụng bài dây bụng của Hoan, hết cả xí xớn, đang tập mà mất tập trung cho luôn 1 giật, nghe chừng rất khả quan... Mít đang tiếp tục thử nghiệm kết hợp với phương pháp hiện tại, rất hiệu quả... cám ơn chuyên gia Hoan...
Vụ nhặt đồ về thả trước mặt sao Hoan không sử dụng quả dây rút 8m đi... vài lần là Ali hiểu ý ngay mà....

va6888

Mali nhà em lúc 7 tháng, gần gọi dc đi cạnh chưa các anh :D
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/audio?video_referrer=watch&v=-wZDKv_TcrI[/YOUTUBE]