• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HN - tặng mèo xinh cho ai yêu mèo

Mình cần tặng 1 bé mèo màu vàng , vằn hố 5 tháng tuổi
Bé đi vế sinh đúng chỗ, ko ỉa bậy
Tiền vía là 100k bì em mèo này rất xinh bạn nhé
Rất khôn và quấn người
Bé đây nè

X

xuka3691

Guest
dạo này vào mấy toppic cho mèo, thấy mọi người cứ thắc mắc về chuyện tiền vía. mình nghĩ người bán đặt sẵn mức tiền vía <= 100k cho 1 e mèo thì có gì quá đáng đâu. mèo của mình cho đi mình cũng đặt tiền vía. trước hết vì mèo ta, rất dễ bị mua về thịt, nếu đặt sẵn 1 mức tiền vía, đôi khi hạn chế phần nào những người lợi dụng xin mèo về bán hoặc về thịt. có người nói ra chợ mua có 50k cũng được con mèo. nhưng lòng tham là vô đáy, vì 50k thôi cũng có người sẵn sàng xin mèo, để vía 5k 10k rồi về bán 50k đấy.

những người cho mèo đôi khi rất hâm, đặt giá rõ cao, rồi tìm được người nuôi ưng ý thì cứ giảm giá xuống, giảm xuống mãi, có khi còn cứ 1, 2 tặng luôn người mua. nếu là mình, mình cũng để tiền vía, rồi ai đến nhà chơi vui với bé, mình yên tâm thì mình lấy ít ít cho có lệ, người nào thấy không thích thì mình tăng giá lên gấp 3 cho người ta bỏ đi. còn những người cứ mặc cả thì mình không tiếp

con mèo ta bán ngoài chợ có vài chục ngàn đồng... máy bác bày đặt cho, tặng mèo rồi xin người ta tiền vía đến 100k hóa ra còn đắt hơn mua mèo ngoài chợ ah...
:thingking: bán thì cứ bán lại còn bày đặt cho với chả tặng...:chicken:...

nhìn hiền nhỉ,nhưng không biết động vào có bị cào không? Con mèo nhà mình nhìn cũng rất hiền nhưng động vào thì ôi thôi.:((mình cung đang tính đổi 1 em khác dễ ôm,quấn người!

beheoxinhxan

Active Member
dạo này vào mấy toppic cho mèo, thấy mọi người cứ thắc mắc về chuyện tiền vía. mình nghĩ người bán đặt sẵn mức tiền vía <= 100k cho 1 e mèo thì có gì quá đáng đâu. mèo của mình cho đi mình cũng đặt tiền vía. trước hết vì mèo ta, rất dễ bị mua về thịt, nếu đặt sẵn 1 mức tiền vía, đôi khi hạn chế phần nào những người lợi dụng xin mèo về bán hoặc về thịt. có người nói ra chợ mua có 50k cũng được con mèo. nhưng lòng tham là vô đáy, vì 50k thôi cũng có người sẵn sàng xin mèo, để vía 5k 10k rồi về bán 50k đấy.

những người cho mèo đôi khi rất hâm, đặt giá rõ cao, rồi tìm được người nuôi ưng ý thì cứ giảm giá xuống, giảm xuống mãi, có khi còn cứ 1, 2 tặng luôn người mua. nếu là mình, mình cũng để tiền vía, rồi ai đến nhà chơi vui với bé, mình yên tâm thì mình lấy ít ít cho có lệ, người nào thấy không thích thì mình tăng giá lên gấp 3 cho người ta bỏ đi. còn những người cứ mặc cả thì mình không tiếp
Ngày xưa mẹ chị bảo để tiền vía mới nuôi được đấy. Xin mèo mà không đặt tiền vía thì mèo sẽ đi mất (nhưng chó thì lại không cần tiền vía:D).

[alex]

Member
Sao topic này lại toàn những người không yêu mèo vào đây nhỉ? Toàn những comment với giọng điệu của những người không có chút tình cảm với mèo >.<

@ Tran Hoang Mi: Nếu tiếc 100k thì tốt nhất là đừng lai vãng vào topic xin mèo, nếu là người yêu mèo thì họ sẽ bỏ công ra chăm sóc, yêu thương chứ không phải sợ mèo bỏ đi mà không "dám" bỏ 100k ra như bạn đâu. Ấu trĩ !

@Bee Phạm: đúng là cho và bán khác nhau, nhưng bạn có hiểu thế nào là tiền vía khi đón 1 bé mèo về không? Đắt rẻ không quan trọng, nhưng người đem cho ( tặng ) mèo cũng muốn người nhận phải có chút tình yêu đối với mèo, sẵn sàng bỏ tiền ( dù ít hay nhiều ) để đón bế về, vì khi nuôi bé số tiền 100k ít ỏi ấy chẳng thấm vào đâu vì có những bé mèo tiền ăn lên tới 500 - 600k/1 tháng. Số tiền họ đặt ra cũng chỉ muốn người nhận có trách nhiệm, có tình yêu mới đón bé chứ không phải mua về rẻ để rồi mang ra chợ bán ( lời lãi vài chục nghìn đồng ). Không đáng !

@mr_thanh2607: Nếu đã không có hiểu biết thì tốt nhất là đừng lên tiếng. Bạn không nói không ai bảo bạn câm đâu >"< Tiền vía khác với tiền bán mèo đấy !

@vanchuong199x : Bạn bảo mèo bạn hiền mà lại cào bạn, chứng tỏ bạn chả yêu thương gì mèo. Bản chất mèo thích được chủ vuốt ve, nó chỉ cào những kẻ ngược đãi nó mà thôi. Bạn lại bảo muốn đổi 1 con mèo khác quấn người, dễ ôm thì sẽ chẳng có ai yên tâm tặng mèo cho bạn ( thế nên đừng lai vãng ở mục này ). Tốt nhất nên mua 1 con mèo vài triệu, rồi ngồi nhà mà ôm như ôm đống tiền của mình ấy, như thế dễ nghe hơn nhiều. Nực cười :))

ShuuSui

Member
Bạn ơi, mèo nhà bạn mấy tháng rùi? mình muốn tìm mèo tầm 1-2 tháng vì sợ mèo bỏ đi do lạ nhà.

[alex];460387 nói:
Sao topic này lại toàn những người không yêu mèo vào đây nhỉ? Toàn những comment với giọng điệu của những người không có chút tình cảm với mèo >.<

@ Tran Hoang Mi: Nếu tiếc 100k thì tốt nhất là đừng lai vãng vào topic xin mèo, nếu là người yêu mèo thì họ sẽ bỏ công ra chăm sóc, yêu thương chứ không phải sợ mèo bỏ đi mà không "dám" bỏ 100k ra như bạn đâu. Ấu trĩ !

@Bee Phạm: đúng là cho và bán khác nhau, nhưng bạn có hiểu thế nào là tiền vía khi đón 1 bé mèo về không? Đắt rẻ không quan trọng, nhưng người đem cho ( tặng ) mèo cũng muốn người nhận phải có chút tình yêu đối với mèo, sẵn sàng bỏ tiền ( dù ít hay nhiều ) để đón bế về, vì khi nuôi bé số tiền 100k ít ỏi ấy chẳng thấm vào đâu vì có những bé mèo tiền ăn lên tới 500 - 600k/1 tháng. Số tiền họ đặt ra cũng chỉ muốn người nhận có trách nhiệm, có tình yêu mới đón bé chứ không phải mua về rẻ để rồi mang ra chợ bán ( lời lãi vài chục nghìn đồng ). Không đáng !

@mr_thanh2607: Nếu đã không có hiểu biết thì tốt nhất là đừng lên tiếng. Bạn không nói không ai bảo bạn câm đâu >"< Tiền vía khác với tiền bán mèo đấy !

@vanchuong199x : Bạn bảo mèo bạn hiền mà lại cào bạn, chứng tỏ bạn chả yêu thương gì mèo. Bản chất mèo thích được chủ vuốt ve, nó chỉ cào những kẻ ngược đãi nó mà thôi. Bạn lại bảo muốn đổi 1 con mèo khác quấn người, dễ ôm thì sẽ chẳng có ai yên tâm tặng mèo cho bạn ( thế nên đừng lai vãng ở mục này ). Tốt nhất nên mua 1 con mèo vài triệu, rồi ngồi nhà mà ôm như ôm đống tiền của mình ấy, như thế dễ nghe hơn nhiều. Nực cười :))
ko biết ai mới là người ko hiểu biết ở đây. Tiền vía là tiền tùy tâm người mua, người bán đưa. Có thể là 5k, 10k... cũng có thể lên tới gấp nhiều lần giá trị con vật... đưa ra giá chốt 100k như vậy thì khác nào là bán... nếu để tiền vía" tùy tâm" thì chắc có người bắt từ lâu rồi...
( Kỷ niệm 1 con rottweiler thuần chủng cho ai đam mê... xin các bạn tiền vía 10tr nhé :party: )

mei_chan

Member
Moị người bị làm sao thế nhỉ có mỗi chuyện chủ topic đưa ra tiền vía là 100k cũng thành đề tài xì xào...tiền vía bạn chủ topic đưa ra chỉ là muốn e miu của mình được về ở với chủ mới thật sự yêu thương e ý mà thôi...mẹ mei thường nói tiền vía bao nhiêu tùy thuộc vào từng người đến lấy mèo về nuôi tiền vía thường nhiều nhất là 100k ít nhất là 20k chủ mới đưa cho chủ cũ để mong e miu khi về nhà mới sẽ dễ chăm sóc, khỏe mạnh hơn mà thôi...nhà mei thường hay cho mèo nên như thế cũng là bình thường mà

X

xuka3691

Guest
ko biết ai mới là người ko hiểu biết ở đây. Tiền vía là tiền tùy tâm người mua, người bán đưa. Có thể là 5k, 10k... cũng có thể lên tới gấp nhiều lần giá trị con vật... đưa ra giá chốt 100k như vậy thì khác nào là bán... nếu để tiền vía" tùy tâm" thì chắc có người bắt từ lâu rồi...
( Kỷ niệm 1 con rottweiler thuần chủng cho ai đam mê... xin các bạn tiền vía 10tr nhé :party: )
cá nhân mình thích người bán nói rõ tiền vía. vì nó là khoản tiền mang tính tượng trưng. nhưng mà tự mình nghĩ đưa bao nhiêu là hợp lý cũng khó lắm.

cô mình cho 1 con mèo. người lấy hỏi bao nhiêu tiền vía, cô mình cũng k để ý gì, bảo sao cũng được anh, về cho mèo hay ăn chóng lớn, không bỏ đi mà. ông kia rút tiền ra đưa cô mình 5k (hay 2k) gì đấy. cô mình chẳng nói gì, nhưng cầm tờ tiền tần ngần. về cứ nghĩ là tại ông kia không để ý, nghĩ bao nhiêu cũng được, hay ông trong ví tiền bé thì bé quá, tiền to thì to quá, hay ông kia tính kẹt xỉ, không quen chi nhiều tiền cho mèo, lại lo về nhà ông ấy kẹt xỉ nuôi mèo thì khổ mèo nhà mình.

mèo nhà mình là mèo ta. còn ví dụ có người thương mình, tặng mình con mèo tây, mình đưa tiền vía bao nhiêu, trước giờ quen nghe tiền vía nhỏ nhỏ, nhưng con mèo tây người ta bán mấy triệu, giờ cho không mình, chẳng nhẽ mình đưa lại người ta 10k

mỗi người 1 quan điểm nhiều ít. có cái mình nghĩ nhiều, người khác cho là không có gì. nên thôi cứ rõ ràng, mất lòng trước được lòng xong. mà nói rõ trên diễn đàn càng tốt. tránh tình trạng đến xin, đồng ý rồi mới biết tiền vía 100k. thấy đắt quá, không lấy nữa thì tiếc con mèo (vì trót thích), còn lấy thì mất 100k trong lòng hậm hực

hathu08

Active Member
cái gọi là tiền vía, là cái tin cho con mèo được về nhà trọn vẹn với chủ mới, khỏe mạnh và không bỏ đi. Cái đó có được gọi là "tùy tâm" hay không thì hoàn toàn phụ thuộc vào người cho mèo. Nó khác với buôn bán ở cái từ "tiền bán, giá cả", khác thế thôi, nhưng làm người cho mèo không có cảm giác mặc cảm vì mình kiếm tiền từ việc bán mèo. Mình thấy chỉ khác thế thôi nhưng cũng đã tạo nên sự khác biệt rất lớn rồi.

Có lần mình đăng tin cho con mèo ta. Mang mèo cho người ta, mình bảo tiền vía tùy tâm, người ta đưa cho 200k. Chẳng dám cầm, chỉ dám lấy chỗ tiền lẻ người ta có trong ví, đâu tầm 10k thì phải.
Cũng có lần mình được cho con mèo ALD, chị ấy cũng bảo tiền vía tùy tâm, mình đưa cho chị ấy 10k. Chị ấy cười toe toét, vì đấy là tờ 10k giấy tiền lộc mình xin trên chùa, chị ấy bảo tiền của mèo, có bao nhiêu chị ấy cũng chẳng tiêu, để đấy thôi.

Nói vậy để những bạn chưa hiểu thấy, tiền vía chỉ là cái tương đối. Các bạn có quyền bảo một người bán mèo là đắt hay rẻ, không có quyền nói tiền vía là đắt hay rẻ. Giờ bạn chủ topic có để tiền vía 900k, thì cũng chẳng nói gì được. Tất nhiên, do tâm mà, ai có lòng thì đón, không thì thôi. Hoàn toàn có quyền ra chợ (mà cảnh cáo trước là mèo ở chợ mua về nhớ cộng tiền thuốc thang, công chăm sóc và khả năng rủi ro )

Bạn ơi! cho mình xin sdt nhé, nhà mình vừa có 1 em mèo lạc mẹ, mình muốn nuôi thêm 1 em cho e nó vui, chứ nó nhớ mẹ kêu suốt, khổ thân quá!!!
Sdt của mình: 01205113103. MÌnh tên Hà.