• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HN - [PIC+VID] Lab đen 2 tuổi. PHEO khoe dáng chuẩn, trổ thông minh tìm bạn gái

Pheovn

PIC này

Vid này

Pheo chơi đùa:
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=joezwBKyCrc[/YOUTUBE]

Pheo nhặt chai (Ném chai ra xa)
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=b_YIMSCFy4E[/YOUTUBE]

Pheo bắt chai (Tung chai lên trời)
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=aPL_qZRKCHQ[/YOUTUBE]

Pheo đi bơi này:
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=M9Pc2za89lA[/YOUTUBE]

Pheo nghe lời chủ nhé:
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=-B-_ufosNmo [/YOUTUBE]

Còn nữa thì các bác xem trong chanel của Pheo nhé: Labrador Pheo - YouTube

Thông số
Tên khai sinh: Michael Phelps Tên thường gọi: Pheo
Ngày sinh: 08/12/2010 Tuổi: 2
Màu sắc: Đen
Cân nặng: 37kg
Chó Mẹ: Mun (anh Chiến Tôn Đức Thắng) --> Chó Bà: Nhà Bác Khoai Vietdog
Chó Bố: Bo (nhà Nhạc sĩ Hồ Hoài Anh)

Chủ cún
Mình yêu quý chó từ nhỏ, nhưng mãi đến vài năm gần đây mới có điều kiện nuôi.
Mình đặc biệt kết giống cho Labrador vì:
To lớn, khoẻ mạnh, thích nghi tốt, ít bệnh tật
Là giống chó đặc biệt thông minh, rất thân thiện và biết nghe lời
Ít lông (Đỡ bẩn nhà), bơi khoẻ (Mình thích chơi đùa với cún dưới nước)
Mình quyết định gắn bó dài lâu với giống chó này, 1 con và chỉ 1 con mà thôi. Cũng vì vậy mà mình luôn cân nhắc lựa chọn chăm sóc Pheo theo cách đúng đắn nhất: Đủ thân thiết để trở nên gần gũi, vui vẻ Nhưng cũng đủ nghiêm khắc để Pheo có được tính cách tốt.

Cún
Khoẻ mạnh, cân đối
Thông minh, nhanh nhẹn, rất hiếu động
Rất biết nghe lời

Tin tuyển vợ
Pheo lớn rồi, đến tuổi cặp kê rồi nên mình muốn tìm nàng Lab nào đang muốn lấy chồng để xả xì trét cho em nó.
Bình thường thì Pheo hiền lắm, chả cắn chó khác bao giờ, nhưng gần đây bắt đầu có hiện tượng vì gái mà nổi cơn tam bành lên rồi.
Bạn nào có Lab cái ở Hà nội muốn giao lưu, thì chủ động liên lạc với mình nhé: O91-457-12-44
(Tốt nhất là các bạn SMS giúp mình nhé, mình gọi lại ngay, công việc bận rộn nên thường là số lạ mình ko nghe máy)

Pheovn

Chi tiết về Pheo...

Thể hình: Pheo có thể hình đặc biệt chuẩn của dòng Lab Anh.
Cân nặng của Pheo nằm ở cận trên của tiêu chuẩn hình thể Lab. Nhưng thân hình hoàn toàn cân đối, gọn gàng và chắc lẳn, không chút mỡ thừa.
Mọi người có thể xem PIC và VIDEO sau đó so sánh với hình ảnh google về các con Lab đen đoạt giải
Nhiều người hỏi mình nuôi làm sao mà nó đẹp thế: Thực ra cũng đơn giản thôi, cũng như con người để có được 1 hình thể tốt cần có sự kết hợp hài hoà giữa dinh dưỡng và vận động. (Bên cạnh đó yếu tố gen cũng có nhiều ảnh hưởng). Từ ngày bé, ngày nào Pheo cũng được đưa đi dạo.
Trong khoảng từ 3-9 tháng thì bắt đầu tập chạy vào buổi tối (tối nhé, đừng chạy ban ngày, nóng, dễ sinh bệnh) và gần như ngày nào cũng bơi (trước mình hay cho bơi ở hồ Thành công, nhưng giờ hồ bẩn quá nên không cho bơi nữa, thi thoảng rảnh rỗi thì cho lên bơi ở Hồ Tây thôi. Các bạn nuôi Lab, gần nhà mà có hồ thì cho nó bơi thường xuyên được là tốt nhất.
Đùng bao giờ lo nó bị lạnh, Pheo nhà mình, năm ngoái, cả đợt rét đấy, ngày nào cũng đi bơi, không chừa buổi nào, không phải mình ép nó đâu, ban đầu mình cũng sợ nó lạnh, còn không cho xuống, nhưng hoá ra cu cậu rất thích và mùa Đông nó còn bơi khoẻ hơn mùa hè rất nhiều. Lab là giống chó xứ lạnh, kể cả đã thích nghi với điều kiện ở Việt nam rồi thì khả năng bơi ở nhiệt độ đóng băng vẫn còn, chứ đừng nói gì là 10-20 độ của mùa đông Việt nam.

Sức khoẻ:
Vì có chế độ hoạt động thường xuyên nên Pheo rất khoẻ, tuy vậy, mình vẫn tuân thủ quy định về tiêm phòng và ngừa giun.

Ăn uống:
Vừa đủ năng lượng, cho ăn theo nhiều kiểu.
Lab là giống chó phàm ăn nên cũng dễ nuôi. Nhưng theo mình biết, nhiều bạn chiều cún quá nên sinh ra 1 số con Lab rất khảnh ăn, chỉ ăn đồ ăn ngon.
Mình cực lực phản đối cách nuông chiều chó kiểu này.
Theo mình không nên nuông chiều nó quá để đến mức nó chỉ muốn ăn đồ nọ đồ kia thôi, chủ cứ như là hầu của chó, tự mình làm hư chó, là chủ hại chó!
Cũng không nên để cho nó ăn quá nhiều, dù là cơm thừa canh cặn, Lab vẫn ăn như lợn, không sợ có 1 con chó khảnh ăn nhưng bạn sẽ có 1 con chó béo ị, cũng lại là chủ yêu chó mà thành hại chó!

Với Pheo…
Ngày còn bé, tuổi ăn tuổi lớn, mình cho cu cậu ăn thả phanh, no căng thì thôi nhưng luôn xen kẽ giữa những bữa ăn ngon và không ngon (chứ không ăn cơm trộn nhé):
Bữa trưa mình chỉ cho ăn cơm không, rau không hoặc cơm trộn rau. Bữa tối mình cho ăn vã cả chậu đầu cổ gà (mình xin được của hàng phở, họ ninh làm nước dùng xong bỏ đi). Lâu lâu lại có vài ngày ăn thức ăn khô cho đỡ quên vị.
Nhờ vậy, mà Pheo chưa từng từ chối món nào (ngoại trừ món gan là nó thực sự không thích ăn). Và cũng chưa từng đau bụng đau dạ do chuyện ăn uống.
Lớn lên rồi, gia đình mình ăn gì thì cho nó ăn nấy. Vậy thôi!

Tính cách: Cực kỳ nghe lời
Với mình 1 con chó ngoan như 1 người bạn tốt. Bên cạnh việc giữ gìn hình thể và sức khoẻ, cần phải gây dựng cho nó 1 tính cách tốt.
Mình không có nhiều thời gian để dạy dỗ Pheo làm được nhiều trò nhưng ít nhất, mình dạy được Pheo biết nghe lời.

Không nói đến điều kiện trường lớp… Dạy cho 1 con chó biết đi đứng nằm ngồi không phải khó… Nhưng dạy cho nó biết nghe lời trong bất cứ hoàn cảnh nào thì thực sự khó !

Với Pheo, mình chỉ dạy nó biết ngồi im bất cứ khi nào mình yêu cầu... dù là đang chơi, đang ăn hay thậm chí là... đang đánh nhau.
Một con chó ngoan là con chó không bỏ ngoài tai lời chủ nói chứ không phải chỉ đơn giản nó hiểu chủ nói gì!
Thực ra chỉ với 1 lệnh đó thôi, mình dần hướng dẫn Pheo làm được nhiều việc khác nữa.

Đây là 1 số điều Pheo có thể làm được
Đi chơi không cần dây xích, vì lời nói của mình đã là sợi dây xích chặt nhất rồi...
Ngồi trên xe máy: Dù xe gas, xe số hay xe sport đi nữa thì vẫn ngồi im...
Không bao giờ được bước chân vào nhà nếu chưa được phép. Sân mới là không gian của Pheo.
Chỉ ăn khi được phép. Có lần mình mang thức ăn ra sân cho nó, đang mải xem phim nên chạy vào luôn, quên không nhắc nó ăn. Thế là nó ngồi canh bát thức ăn đúng 2 tiếng… Mặt buồn thiu!
Chơi đùa thì cũng chỉ mỗi cái trò ném nhặt rồi tung thì nhảy lên bắt nhưng ku cậu biết nhặt nhiều đồ 1 lúc, biết ngồi im chờ khi chưa cho đi nhặt và biết ngậm cái chai đi bộ theo mình từ nhà ra đến công viên (đỡ vất vả cho chủ phải tha đồ chơi cho chó).
Trong cái trò ném nhặt này nhặt chai dưới hồ là thú vị nhất, cu cậu thích bơi mà mình nhìn Pheo bơi thì mình cũng khoái.

Pheo đẹp và to quá, không biết Zake nhà mình có to bằng như vậy k nữa. Pheo của bạn là giống Us hay UK vậy bạn?

badboy2307

Bác cho em lam quen đc ko a? E mới nuôi Lab, thấy cún nhà a đep tóa. hôm nào anh em mình giao lưu cái anh nhỷ. anh cho e xin ít kinh nghiêm với, đươc ko a ?

Pheovn

Kinh nghiệm của mình thì cũng đơn giản thôi:
Chế độ ăn và luyện tập (trong đó luyện tập quan trọng hơn, vì thực ra giống lab nó phàm ăn nên ít sợ thiếu chất):
Cố gắng sắp xếp thời gian cho em nó đi dạo (2-4 tháng) và chạy thể dục (4 tháng trở lên).
Mới đầu thì mình chạy cùng nó, sau thì đạp xe, cuối cùng là phải... phi xe máy!
Pheo nhà mình nó chạy nhanh lắm, toàn cỡ 36-40km/h thôi, đạp xe ko ăn được nó, phải đi xe máy, tốn xăng hết biết :((

Dạy dỗ:
Lúc nào cũng phải quyết đoán, nói 1 là 1, 2 là 2. Đã nói ngồi là phải bắt nó ngồi cho bằng được, đã bảo đi là kiểu gì cũng phải đi, lâu dần nó thành nếp, mình đã nói là nó phải nghe chứ không có lựa chọn khác. Được cái ku cậu cũng ngoan, luôn cố để ý để hiểu mình muốn gì!

loc194

Member
đẹp thật! em cũng đang tìm hiểu về dòng Lab này và cũng đang cố gắng để sở hữu đc 1 em. Khi nào Pheo có sản phẩm thì anh ới em với nhé, cố gắng rước 1 bé hậu duệ của Pheo mới đc. Nếu nhà anh gần công viên thống nhất thì thỉnh thoảng khi nào anh ra cho em chiêm ngưởng Pheo bằng xuơng bằng thịt nhé. Thân!

Pheovn

Quá được ý chứ!
:x
.......................

Bắc O9O-6264-O99
Hàng ngon mà Miễn phí nha.

nguyenhoangviet

Nhà e có một bé lab lai mới được 14 tháng, hôm 29 tết vừa rồi bắt đầu ra máu đến hôm nay cũng thấy ít dần không biết có nên cho đi nữa ko, e chưa có kinh nhiệm lắm, hiện tại e cũng đang muốn tìm chồng cho e nó đõ cuồng chân, nếu được a có thể inbox lại cho e được ko ???

bi2004

Member
mình đang chuẩn bị đón con gái của Ki về, chắc chú Pheo phải đợi cháu còn lâu nhé

hâm mộ bác và hâm mộ cả pheo nữa, quá tuyệt, em cũng là newbie, mới nuối lab được mấy hôm, khổ nỗi em Lab nhà em bắng nhắng quá, nhiều khi bảo ko nghe, ra ngoài đi dạo thì cứ quấn lấy chân chủ, cho đi bên cạnh rồi thì cô nàng lại chen đi trước,đi sau thì toàn dẵm chân mình, em muốn học hỏi bác ít kinh nghiệm dậy pheo với, mong được bác chỉ giáo :)

Pheovn

Chó quấn chủ là tốt đấy bạn à!
Giống này nó bắng nhắng thế đấy, lớn lên nó sẽ ngoan dần... đừng lo!

Nhưng vẫn phải kỷ luật uốn nắn thật chặt vào. Điều gì được hay ko được là phải rõ ràng luôn!

bác chủ pic ơi em ở Bắc Ninh cũng có một em Lad vàng kim tối về em gửi ảnh cho bác xem 2 đứa nó có thành đôi dc k bác nhé. chắc cháu nó cũng sắp salo rồi ak.

Pheovn

OK bạn, bạn cứ cho em nó lên đây thôi! Em Pheo nhà này máu gái lắm!

Pheovn

hihi, cảm ơn bạn!
Thằng này, lúc bé thì ngoan, càng lớn mình chiều nó nó càng mất nết! đang chuẩn bị kỷ luật thép lại đây nè!​