• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hmong cộc Long Biên, Hà Nội

TaiVenh

Active Member
Xin phép các bác em post giới thiệu đôi Cọp & Beo của em. Hiện giờ đôi này có địa chỉ thường trú tại Q. Long Biên, Hà Nội.

Lý lịch trích ngang:

Ngày sinh: khoảng đầu tháng 4/2008
Quê quán: Đồng Văn, Hà Giang
Giống: Hmong cộc
Màu lông: Vện (đen trên nền vàng nhạt)
Cân nặng lúc mua: khoảng 2kg/cún, chiều dài (từ ngực tới mông) khoảng 18 cm
Gia cảnh: Chó mẹ vện, cộc. Chó bố không biết.
Cả ổ/đàn có 5 con, trong đó có 4 cộc đuôi, trong 4 cộc đuôi có 3 vện, 1 khoang.
Các đặc điểm khác: Cọp có đốm lưỡi. Cả 2 không có huyền đề.

Xin mời các bác xem lại ảnh chúng nó lúc mới bắt nhé:

Cọp và Beo trên bãi cỏ trước dinh vua Mèo Vương Chí Sình

Cọp & Beo ở chân Cột cờ Lũng Cú

Cọp đang đứng tấn tại DogShow Hagiang 2008 :D:-bd

TaiVenh

Active Member
Còn bây giờ là ảnh chụp "đôi trẻ" vào ngày 13/7/2008. Lúc này các cháu nó được khoảng 3,5 tháng.

Đã qua đầy đủ các công đoạn của qui trình chuyển vùng, bao gồm: tẩy giun (02 lần), tiêm phòng (1 lần phòng 5 bệnh, 1 lần phòng 7 bệnh)...

Thể trạng của Cọp & Beo hiện khá tốt. Hiện đang trong giai đoạn thay lông.

Beo tai đã dựng đứng từ lúc 2 tháng tuổi
Cọp thì tai vẫn chưa dựng, không hiểu trước 6 tháng có dựng nổi không. Hiện đ/c này đang được chăm sóc theo chế độ đặc biệt nhằm xử lý vụ tai.

Về tính cách:
Beo (female): nhanh nhẹn, hoà đồng, thích chơi các trò chơi, thích sục sạo săn các con côn trùng, ếch nhái. Tính tình khá dữ.

Cọp (male): Điềm tĩnh, có vẻ hơi lười. Chỉ thích chơi trò nhặt bóng. Thích ăn thịt và ăn rất khoẻ. Chưa thấy biểu hiện tính dữ.

Xin mời các bác xem tạm mấy tấm ảnh cho vui. Ảnh chụp đúng chuẩn em sẽ giới thiệu sau khoảng 2 tuần nữa, khi các cháu nó đã thay lông hoàn toàn.

2 đứa nó đây ạ. To và dài ra phết :p

3 chị em nhà Hmong cộc :D:D:D

2 đứa sang nhà mới

Beo

Cọp

Vladavia

Member
Tình hình có vẻ như là con Cọp sẽ ko dựng được tai đâu, bác chớ mong mỏi làm gì cho thêm đau lòng :D Một trong mấy con của em cũng có cấu trúc tai y chang con này, cụp cũng đẹp chứ sao.

TaiVenh

Active Member
Ấy ấy, chú Vlad đừng thất vọng vội. Theo như anh được biết thì sau 6 tháng, nếu tai không dựng thì mới có thể coi như là "xong phim".

A Phủ của Liên SP là một thí dụ rất trực quan nhé. Lúc 4 tháng tuổi tai cụp cụp cụp. Nhưng ảnh mới nhất, chụp khi cháu nó hơn 5 tháng thì đã thấy cháu nó "vểnh vểnh vểnh" rồi.

Link có ảnh chụp so sánh đây nè: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6442&page=3

Cọp mới có gần 4 tháng mà. Vẫn còn 2 tháng để hy vọng, mong chờ ...

Vladavia

Member
Hè hè hè, thì tất nhiên là vểnh cũng đẹp ((bố Tai Vểnh mà nuôi con Tai Cụp thì...) Nhưng tại em cũng rút kinh nghiệm từ vụ để ý sờ mó tai chó, tả thì khó nhưng nôm na khi xem xét quan sát (sờ được gốc tai càng tốt) em có thể đoan đoán ra được nó có vểnh lên hay ko. Con Cọp với con Măng nhà em điểm gấp của gốc tai sâu quá, khó có khả năng vểnh được. Nhưng mà dù sao cũng chúc một phát cho nó được Tai Vểnh, nhờ? :D

mike1803

Member
hai con này lớn nhanh thế bác TV ơi.Bây h chúng đc khoảng bao nhiêu cân rồi?
Con mun nhà em lúc mời bắt khoảng 2 tháng rưỡi nặng 3,5kg đc cái dài người chứ không tròn như mấy con nhà bác.
Em mới cho nó tẩy giun xong bây h ăn kinh lắm nhưng em vẫn chưa giám cho ăn nhiều thịt chỉ toàn cơm canh + tí ti thịt nạc thôi.
Bao h em nó tiêm xong em sẽ tắm rửa và post ảnh để bác cho ý kiến nhé .

TaiVenh ơi, yêu thế, mới ngày nào còn bé xíu mà bây giờ ra dáng người lớn thế!!! Hôm nào bác sang bác bắt đền về vụ mấy con "tách tách" nó nhảy sang mấy anh chị Phú quốc nhà bác. CHúc mừng nha.

mike1803

Member
Con cọp mà không dựng tai tự nhiên thì bác cho em nó đi phẫu thuật thẩm mĩ bác ạh.Cắt cắt dán dán 1 tí cho em nó xinh trai lên cũng đc.

C.Gia_ro_mom

Cặp chó vện nhìn dữ dằn ghê còn con chó này nhìn như chso lai bec giê nga ngày truớc ý, cái lông xam xám bẩn bẩn, cái mặt thô, chậm chạp.

Tình hình có vẻ như là con Cọp sẽ ko dựng được tai đâu, bác chớ mong mỏi làm gì cho thêm đau lòng :D Một trong mấy con của em cũng có cấu trúc tai y chang con này, cụp cũng đẹp chứ sao.

HOhangbac

Member

2 đứa sang nhà mới

chúc mừng bác TV nhé có đôi MÔNGCỘC đẹp như mơ. theo chủ quan của em thì không lo anh ah, giống con wave nhà em mãi tai nó mới dựng mà dựng đúng hôm mùng 4 tết, hôm nào em qua nhà bác chơi tiện thể xem 2 em nó.

TaiVenh

Active Member
@HHB: Cám ơn chú nhé. Nhất định hôm nào rảnh, anh em mình phải ngồi làm tý bia, vừa ngắm chó vừa nói chuyện nha.

Hôm qua em sang thăm "đôi trẻ Hmong". Tính đến giờ các cháu nó được khoảng 4 tháng 20 ngày rồi ạ. Sau 1 tháng vắng mặt, em thấy bọn nó thay đổi khá nhiều. Cụ thể là:

- Lông đã thay gần như xong hết. Lớp lông mới thô, cứng rất chuẩn. Màu sắc thì rất may mắn là đã chuyển sang màu vện đen nền vàng sẫm, đẹp hơn rất nhiều so với lúc còn lông tơ (là màu vện trên nền vàng nhạt gần xám). Bộ khung phát triển tốt. Con đực vượt trội hơn hẳn con cái (khoảng 10:8). Cao hơn, khung xưong to hơn, đầu thủ to hơn. Tuy nhiên, con đực tai vẫn chưa vểnh. Răng đang mọc lớp mới. Răng nanh khá dài và nhọn.

- Về tính cách: Có chững chạc ra, nhưng vẫn còn khá tồ, đặc biệt là con đực. Beo - con cái - tinh quái hơn nhiều và khá ghê gớm. Cả 2 con đều trông nhà tốt, càng phát huy hiệu quả khi tối trời. Không thấy tỏ ra sợ hãi khi giáp mặt với chó hàng xóm. Không hiểu khi lớn lên rồi sẽ "tranh hùng xưng bá" như thế nào.

Tiếc là em không mang máy ảnh nên không có hình minh họa hầu các bác. Xin khất lại vào một ngày gần đây ạ.

Vladavia

Member
Số đo, cân nặng thời điểm hiện tại thế nào anh? He he có gì cho kết nghĩa thông gia tí nhỉ? Con đực triển vọng phết đấy.

becrot

Member
ơ bác TaiVenh ơi sao em lại thấy hình chị Thuỷ vợ anh Đức ở đây? bác biết chị ấy à?

TaiVenh

Active Member
@ Vlad: Hôm nay anh định sang, chụp ảnh và cân đo cẩn thận thì trời lại bão. Chán thế chứ. Thôi để xem mai ntn, nếu OK nhất định sẽ có ảnh mới nhất của đôi trẻ

@becrot: Chị Thuỷ này là cháu họ gì đấy của nhà bác Cam-Quyên. 2 bác này là hàng xóm nhà mình, hiện là chủ nhân mới của Beo (female). Đây là mô hình thử nghiệm xã hội hoá việc bảo tồn và phát triển Hmong tại HN của mình bạn ạ. Cọp thì được nuôi tại nhà 1 chú hàng xóm khác, cũng ngay bên cạnh để tiện cho bọn nó chơi đùa với nhau.

Cả 2 nhà đều thoả mãn yêu cầu của mình đặt ra: 1/ Có sân rộng vài trăm mét để chó chạy nhảy thoải mái; 2/ có điều kiện kha khá để đảm bảo chế độ dinh dưỡng đầy đủ đạm; 3/ yêu quí chó, có kinh nghiệm nuôi chó.

TaiVenh

Active Member
Thứ 7 vừa rồi em đã sang cân đong đo đếm đôi trẻ Cọp @ Beo và chụp hình minh hoạ để giới thiệu với các bác. Số liệu sơ bộ của các cháu nó đây ạ:

Cân nặng: Cọp ~ 14 kg; Beo ~ 12 kg. (~ vì cân bằng cân sức khoẻ của người, nên sai số có thể nằm trong mức 0,5 kg)
Chiều cao: Cọp ~ 48 cm; Beo ~ 47 cm, thấp hơn chút xíu.
Chiều dài: ~ 48 cm

Tình hình phát triển:

Lông: Cả Cọp và Beo đã thay xong toàn bộ lớp lông măng. Lớp lông mới thô, cứng (đúng theo mô tả trong bản chuẩn tạm thời).

Màu sắc cũng thay đổi rất nhiều so với lúc bé. Hiện cả 2 có màu vện đen trên nền vàng tươi -sẫm. Đẹp hơn màu lông măng rất nhiều.

Răng: Cả 2 đang ở giai đoạn hình thành bộ răng mới. Răng vẫn còn non và hình như chưa mọc đủ (quên em không xem kỹ)

Tai: Cọp tai vẫn cụp, nhưng gốc tai có dựng hơn so với trước. Beo thi tai vẫn vểnh từ xưa (từ lúc 2 thágn tuổi)

Cọp có thể hình nói chung và bộ khung xương nói riêng phát triển tốt hơn. Chân cẳng to xương, mập mạp hơn. Người dầy cơm hơn so với Beo

Tính cách: Beo đã bắt đầu bộc lộ cá tính khá dữ của mình. Cọp vẫn còn khá trẻ con, thích đùa nghịch. Tuy nhiên cả 2 đều trông nhà tốt. Sủa tốt khi có người lạ. Đặc biệt là Beo (chín sớm) nên tinh quái hơn Cọp.

Sau đây mời các bác xem ảnh các cháu nó (sorry vì trời tối, tụi nó lại chạy lung tung nên chụp không được chất lượng như ý):

Cọp đi dạo trong sân. Gạch 30x30cm

Cọp trông nhà​

TaiVenh

Active Member
Beo:

Ở nhà chủ cũ. Gạch đá hoa size 20x20cm.

En placé nhưng chưa chuẩn. Hehe​

huyengaxl

Member
Bác ơi,mấy em H'MONG CỌC này đẹp quá,em mê tít mấy em này rôì,Bác gây giống cho anh em nhờ với nha,thanks

DavidHHH

Member
EM xem tình cảnh này thì bác Tai Cụp rồi. :)) :)) Bác phải thường xuyên sang chăm sóc thì nó mới Vểnh lên được chứ. Hai nhóc này màu lông ổn quá. Em thấy hình như con Cọp màu sẫm hơn thì phải.

Vladavia

Member
Em thì em vẫn cá luôn là chú Cọp sẽ chẳng thể vểnh được :D Nhưng nhìn tổng thể thì hơi bị bồ kết đấy. Chó vện nhìn lúc nào cũng có cái thần thái rất hay. Tầm này năm sau thì tha hồ lúc nhúc chó con.

Bác nào muốn sở hữu hậu duệ của đôi H' mông cộc vện này. Thì chuẩn bị tinh thần ngay từ bây giờ đi. Xin lưu ý là không nhận đặt gạch và đặt bê tông. Chỉ nhận đặt một cái bắt tay đầy thiện cảm hoặc một chuyến du lịch châu âu cho hai người trong vòng 7 ngày nha.