• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

helpme..làm sao để alas bớt hôi nồng nặc

Cuonghp1402

mình lấy con alas đc 5 ngày r..e đc gần 3 tháng..rất khỏa mạnh ăn cũng khỏe..tắm rủa 4ngay tắm 1 lần bằng pay4s..nhưng e ấy rất hôi và mùi rất nồng..mọi người giúp mình làm cách nào để đỡ được mùi hôi của e ấy bây h

LuBi

Member
Bạn đừng để lông em ý dính nước thì sẽ đỡ hôi không thì bạn qua mấy cửa hàng bán phụ kiện cho pet mua cho bé lọ nuớc hoa khử mùi của pet có mấy chục k thôi . Hoặc bạn mua cho bé lọ phấn zôm của em bé ý ( mình dùng loại baby care thơm hơn echenter , ko hắc như gohnson's baby )

Cuonghp1402

Nó k dính nnước nhưng vẫn hôi bạn a..nmới đc gần 3thag..thế cái lồng của nó có dùng cái j để khử mùi k hả bạn

LuBi

Member
Mình thì 1 tuần lau 1 lần nên lồg cũg khônh hôi bạn a.

XoanQuay

Member
có phải cún bạn tắm xong mùi rất nồng đúng ko? do dùng fay đấy,nếu muốn hết thì phải phơi nắng 10 phút sau khi tắm kết hợp làm khô lông cho cún thì sẽ đỡ hơn, mà tốt nhất bạn nên đổi sang dùng loại dầu tắm loại khác cũng công dụng và hiệu quả như fay mà ko bị mùi

yeuketoan89

Active Member
hiện giờ nhà mình đang dùng bobo vàng, tắm cho nó xong lau thật khô người rồi bật quạt thốc vào người 1 lúc, khô người thơm lừng luôn, ngửi chỉ muốn cắn 1 miếng thui :D
sắp tới mua máy sấy thì sấy xong chắc còn thơm hơn. tắm xong bạn đừng để nó bị ẩm lông lâu quá ko mùi thơm chuyển sang mùi hôi đấy

Bimm bim

Member
Bạn hỏi mua loại dầu tắm của Thái hoặc của Hàn Quốc ý, dùng thơm mà giữ mùi hơn Fay. Cũng vì một phần mấy hôm nay trời mưa, thời tiết ẩm ướt nên các em nó cũng nặng mùi. Bạn đừng tắm cho em nó nhiều quá, 1 tuần hoặc 10 ngày tắm 1 lần là đủ, vì tắm nhiều lông sẽ khô và không được đẹp... Nếu mùi bạn có thể dùng khăn vò nước ấm, vắt cho khăn ẩm vừa phải rồi lau lông cho em nó, lau xong có thể sấy khô hoặc hôm nào có nắng thì cho phơi nắng là tốt nhất... Hàng ngày bạn nên lau rửa chuồng sạch sẽ, có thể dùng cồn 90độ (cho vào chai xịt cây cảnh) xịt vào khay và quanh chuồng, vừa để khử trùng lại vừa khử mùi. Chúc em cún của bạn sẽ luôn thơm tho, khỏe mạnh :D

bạn nên mua 1 máy sấy chuyên dụng cho cún,vì nếu nuôi alaskan lâu dài thì máy sấy là thứ rất cần thiết để phục vụ cho bộ lông của cún.tắm bằng sữa tắm chuyên dụng + xì khô cong sau khi tắm sẽ ko có mùi nữa:)

sirhga

mình thì cứ tuần tắm 2 lần,mỗi lần tắm xong xích một chỗ ở nơi khô ráo để em nó khô lông là ok

Cuonghp1402

cám ơn mọi người nhé..mình mới mua lọ khử mùi dành cho nó rồi..còn lồng nó ngày nào mình cũng phai lau..cho mình hỏi nên đổi loại dầu nào cho nó thì chuẩn nhất..và bác sĩ ở trại chó khuyên 1 tuần nên tắm 2 lần có được k

LuBi

Member
Tuần tắm 2 lần cũng được nếu cún bẩn quá ko thì tuần tắm 1 lần thôi cho lông em ý nhanh mọc hì ( mình nghe dân đồn thế ko biết phải ko )

sirhga

theo quan điểm của riêng mình thì mình thấy thế này :
- trong lúc tắm sẽ giúp loại bỏ bớt số lượng lông chết lông thay đáng kể của kún ---> đỡ hơn một chút cho vấn đề vệ sinh nhà cửa :D
- thứ 2 là như người mà tắm rửa sạch sẽ thường xuyên sẽ giúp cơ thể thoải mái dễ chịu,khỏe người và hạn chế một số loại bệnh tật -----> mình áp dụng vào lun cho cún ;)

deetee

Member
Tuần tắm 1 lần thôi bạn ơi, tắm nhiều hỏng lông. Bạn tìm cái dầu gội Bearing của thái ý . COn Alas nhà mình trc cũng rất hôi giớ tắm cái đấy thấy đỡ nhiều rồi >:D< Cái lọ dầu tắm đó đây nè

d0lce9x

Member
ôi xời k biết mua fay dùng thấy các bác trên này kêu qá :(, chắc phải dùng hết rồi đổi loại mới cho đỡ phí vậy :(

Darkstar

Vietpet sponsor
Mình toàn dùng Fay tắm cho chó từ xưa tới nay có sao đâu nhỉ? Con nào con nấy lông căng mựợt!

bopbipbi

Member
bạn nên mua 1 máy sấy chuyên dụng cho cún,vì nếu nuôi alaskan lâu dài thì máy sấy là thứ rất cần thiết để phục vụ cho bộ lông của cún.tắm bằng sữa tắm chuyên dụng + xì khô cong sau khi tắm sẽ ko có mùi nữa:)
Quạt sưởi có dùng được không bạn :D

longcin

Member
Thật ra theo đúng khoa học thì không nên tắm nhiều cho cún: lý do
- thân nhiệt cao chịu lạnh kém
- Da không có tuyến mồ hôi như người
Vì Việt Nam mình là khí hậu nhiệt đới ẩm nên lông cún dễ bẩn nên việc vệ sinh cho cún là nhằm loại bỏ các chất bẩn, ký sinh trùng. Nên chải lông đều luôn cần thiết nhất là cún lông dài.
Có một bài tắm đơn giản và hiệu quả đó là ra chợ mua nước bồ kết về tắm cho cún hoặc đun lá: dứa, trà xanh vừa đảm bảo lành da mà lông vẫn mượt mà bên cạnh đó là phòng và chữa bệnh ngoài da rất tốt. Sử dụng các loại dầu tắm tất nhiên là thích vì nó thơm tuy nhiên lượng PH trong dầu tắm ko phải là ít nên phải tắm cực sạch để hết. Hoặc có thể vắt chanh lên người cún sau khi tắm dầu tắm để dung hòa lượng PH rồi xả sạch bằng nước cũng là một biện pháp hay

kimyo123

Member
Mình thấy tắm bồ kết hoặc lá trà xanh ko bị hôi, phòng và chữa bệnh ngoài da, mượt lông giá lại rẻ, hơi mất công đun nc thôi

Sheryl

Active Member
Nếu sợ tắm khó hết xà phòng thì các bạn có thể lựa chọn dầu tắm Mild Olive Shampoo cho các bé. Đây là loại dầu tắm dịu nhẹ mà mùi cũng thơm như Long Coat Shampoo.

Hoặc có thể dùng thêm loại này cho triệt để:
Viên uống khử mùi, giúp tiêu hóa tốt hơn cho chó mèo chiết xuất nấm Nhật và trà xanh, - Mushroom Extract Deodrant - *sản xuất tại Singapore*

Bạn sẽ không phải khó chịu với mùi hôi nồng nặc ở da lông, mùi phân, nước tiểu không dễ chịu của các bé hay nhăn mũi khi muốn nói chuyện với bé cưng nữa. Với công nghệ đặc biệt từ vi khuẩn có lợi, chiết xuất nấm Nhật và trà xanh, viên Mushroom Extract Deodrant giúp thanh lọc cơ thể các bé, giúp tăng cường chức năng gan thận, lọc sạch máu, tăng cường hệ vi sinh đường ruột, tăng cường hệ miễn dịch, chống ô xi hóa, chống nhiễm trùng, phòng ngừa các vấn đề răng miệng. Còn gì tuyệt hơn phải không?

Sản phẩm được sản xuất tại Singapore với các tinh chất đạt tiêu chuẩn dược phẩm cho người, đảm bảo độ tinh khiết và an toàn cao nhất.

Liều dùng: Dưới 10kg: 1 viên/ngày. 10-20kg: 2 viên/ngày. Trên 20kg: 3 viên/ngày.
Trong tuần đầu sử dụng nên dùng liều gấp đôi để đạt hiệu quả tốt nhất.

Quy cách: Hộp 36 viên nhai.

Cách dùng: cho ăn trực tiếp hoặc trộn với thức ăn.