• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help Newbie với các bác

chrisrc

Member
:cry:Các bác ơi! Cho em hỏi với.
Mình mới mua được 1 cặp bồ câu Thái trắng.
minh thấy nó cũng trưởng thành nghe người bán nói là con mái sắp đẻ lứa đầu tiên , mới chơi nên cũng không biết chim có trẻ không nhung nghe nói lứa đầu tiên nên nghĩ là trẻ nên mua.
giờ em muốn nuôi chim thả nhưng sợ chim không quên bay mất nên hiện đang nuôi nhốt.
các bác tư vấn cho mình cách huấn luyện sao cho thả ra ở đâu đó gần nhà mà nó biết đường bay về nhà :(:). Với lại thả ra huyết sáo nó sà xuống ăn.:praying:
Ah các bác cho hỏi làm sao để làm cái cổng tự động mà thả chim ra chim bay vô mà không bay ra được.

trungwan

Member
dễ lắm bạn!bạn nuôi vài tuần rồi thả ra,mở cửa lòng cho chim ra.nếu chim quay lại vào lồng sau đó thì bạn thành công,nếu chim bay luôn thì bạn mua con khác,lần sau nhớ mua chim con mới biết ăn!thường mọi người vẫn làm thế,vẫn thả và chấp nhận bị mất!mình ko bắt con chim làm theo những gì mình muốn được đâu,chỉ dựa vào tập tính nhớ nhà của chim và những phản xạ có điều kiện được tập luyện trước để diều khiển chim thôi!thân,chúc bạn may mắn!

:cry:Các bác ơi! Cho em hỏi với.
Mình mới mua được 1 cặp bồ câu Thái trắng.
minh thấy nó cũng trưởng thành nghe người bán nói là con mái sắp đẻ lứa đầu tiên , mới chơi nên cũng không biết chim có trẻ không nhung nghe nói lứa đầu tiên nên nghĩ là trẻ nên mua.
giờ em muốn nuôi chim thả nhưng sợ chim không quên bay mất nên hiện đang nuôi nhốt.
các bác tư vấn cho mình cách huấn luyện sao cho thả ra ở đâu đó gần nhà mà nó biết đường bay về nhà :(:). Với lại thả ra huyết sáo nó sà xuống ăn.:praying:
Ah các bác cho hỏi làm sao để làm cái cổng tự động mà thả chim ra chim bay vô mà không bay ra được.
Chim này thả ra là mất, tốt nhất là nuôi nhốt lấy con thả. còn việc huýt sáo hay không là do mình tập thôi. quen thì sẽ theo tiếng huýt sao.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
- Đầu tiên là chào mừng bạn tham gia diễn đàn chim câu, thứ 2 là bạn chú ý sử dụng tiếng Việt có dấu.

- Vấn đề mua chim "có tuổi" về nuôi để thả thì cũng được nhưng phải có thời gian và chấp nhận rủi ro, tốt nhất là tìm người quen có thể trả lại khi bay về căn cứ cũ, nhưng sẽ hơi khó khăn nhất là khi căn cứ bạn chưa có chiến binh giữ đàn. Muốn gầy đàn thì nên nuôi chim non hoặc mua chim đẻ về nhốt cho sinh sản lấy chim non thả.

- Huýt sáo, lắc lon, vẫy cờ ... là cách gọi chim bằng phương pháp phản xạ có điều kiện thông qua "đường bao tử" rất dễ thực hiện bằng cách mỗi khi cho ăn thì mình sẽ huýt sáo, lắc lon, vẫy cờ ... để có hiệu quả nhanh chóng thì đừng bao giờ cho chim ăn no.

Nuôi bồ câu là quá trình lâu dài tính bằng năm, phải hết sức kiên nhẫn bền bỉ không phải ai cũng làm được.

Với trường hợp của bạn thì nên giữ cặp chim cho sinh sản lấy con bay. Hi vọng bạn sẽ thành công.

Bạn có thể có nhiều hơn thông tin về cách chơi bằng cách tham gia offline ờ 12 Lũy Bán Bích -11h30 buổi trưa thứ 7, chủ nhật hay ghé thăm website chuyên về chim câu: http://vietbirds.com .

chrisrc

Member
Các bác cho hỏi cái

các bác cho em hỏi là cái chuồng mà có cái cổng chim bay ra bay vào chuồng tự động đóng lại để không cho chim bay ra nữa mua ở đâu ạh

Cửa chuồng tự động

các bác cho em hỏi là cái chuồng mà có cái cổng chim bay ra bay vào chuồng tự động đóng lại để không cho chim bay ra nữa mua ở đâu ạh
Tự chế bạn ơi, lấy cái cửa bình thường lật ngược lại, cắt bỏ 2 thanh kẽm ở giữa là xong. hoặc làm theo hình... để mình post hình cho ban xem...

chrisrc

Member
post hình nhanh dùm em nha bác mới tập tanh nuôi nên còn ít kinh nghiệm.

chrisrc

Member
ah hiều rồi thank bác Hùng nhiều lắm nha, mà 2 con nay mua không biết bao giờ mới thả được đây hừm4
Thân

chrisrc

Member
Các bác cho em hỏi cái !!!@#

Các bác cho em hỏi cái cát đen cho bồ câu ăn chi vây các bác

chrisrc

Member
Các bác ơi em có vấn đề này cần chỉ giáo

cái con thái trắng nhà đực nhà em em thấy mắt nó màu đỏ đỏ có cái vòng trắng xung quanh cái cầu mắt, mà em thấy cái bài Màu mắt bồ câu đua nó cũng có màu mắt y chang vậy không biết con của em mang đi thả được không vậy

cái con thái trắng nhà đực nhà em em thấy mắt nó màu đỏ đỏ có cái vòng trắng xung quanh cái cầu mắt, mà em thấy cái bài Màu mắt bồ câu đua nó cũng có màu mắt y chang vậy không biết con của em mang đi thả được không vậy
Thả được chứ Chrisrc, nhưng quan trọng thả ở đâu: nếu thả cách nhà trong tầm 100 km thì vẫn ok, nhưng nếu như muốn thả những chặng như cuộc đua Thangdovebi lần 1 thì không được đâu.... Chim sẽ một thả và mãi mãi không trở về....

Thân

chrisrc

Member
chưa bác ơi mới về nhà có 5-6 ngày à chưa dám thả mà lạ cái là hôm bữa quên đóng chuồng mà 2 em lại không đi ra?

chrisrc

Member
với lại bác này, cho em nick đi có gì thuận tiện trao đổi thêm.
mà bác củng coi dùm em coi con nay bay được khoảng bao xa.
con này nuôi được 6 ngày rồi khi nào thì thả được bác.
mà em làm cái cổng tự động cho nó rồi mà không biết thả ra chúng có biết đường bay về không nhỉ

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Đề nghị bạn chrisrc không mở nhiều topic chỉ với mỗi yêu cầu là hỏi đáp thắc mắc ... Có gì bạn cứ cập nhật câu hỏi vào topic này nhé! Cám ơn sự họp tác của bạn.

chrisrc

Member
OK Cảm ơn bác nhiều ạ, mà bác có thể trả lời câu hỏi trên về mắt bồ câu dùm em được không ạ

chrisrc

Member
các bác ơi cho em hỏi với là Con chim thái của em mới Thả, mà nó cừ bay luẩn quẩn quanh lam can không biết em nó có bay mất không các bác

à với lại có một con nó cự đậu trên nóc nhà người khác giờ sao đây các bác