• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help me, bé Bông nhà mình bị tiêu chảy !

love_cats

Hix, tình hình mình có 2 bé, 1bé xù và 1 bé vàng. Bé vàng đã gần 1 tuần nay tự nhiên có hiện tượng đi phân lỏng nhiều lần trong 1 ngày, giờ còn chuyển sang màu trắng đục nữa chứ :((. Bé xù hình như cũng đang bị lây bệnh, mấy ngày nay cũng bị đi lỏng nhưng phân chưa chuyển sang màu trắng... Mình ở hạ long nên không thấy có bác sỹ thú y nào mà đưa đi. Bạn nào biết cách chữa trị chỉ cho mình với, thấy khổ thân 2 đứa quá. :(

meo_3k

Member
Mèo nhà bạn vẫn chạy nhảy bình thường chứ? Bạn hay cho nó ăn đồ gì?
Mình nghĩ tạm thời bạn xích chúng nó vào, dọn dẹp sạch sẽ chỗ ở cho chúng nó. Nếu đang cho ăn cơm thì chuyển qua cho ăn hạt (nhớ cho uống nước đầy đủ). Pha smecta hoặc men tiêu hóa sống vào nước cho 2 em (cái này cứ ra hiệu thuốc hỏi là có)

maxx05

Member
Mèo nhà bạn vẫn chạy nhảy bình thường chứ? Bạn hay cho nó ăn đồ gì?
Mình nghĩ tạm thời bạn xích chúng nó vào, dọn dẹp sạch sẽ chỗ ở cho chúng nó. Nếu đang cho ăn cơm thì chuyển qua cho ăn hạt (nhớ cho uống nước đầy đủ). Pha smecta hoặc men tiêu hóa sống vào nước cho 2 em (cái này cứ ra hiệu thuốc hỏi là có)
Không nên cho uống smecta khi không biết rõ nguyên nhân. Tiêu chảy là triệu chứng của nhiều bệnh khác nhau, và ngay cả bị giun cũng bị tiêu chảy nữa. Vì vậy hãy tìm ra đúng bệnh rồi trị chứ cho uống thuốc bậy bạ thì không tốt cho mèo đâu

love_cats

Mèo nhà mình cả 2 bé vẫn chạy nhảy bình thường, không có biểu hiện đau ốm gì cả, vẫn được tắm nắng thường xuyên. Hàng ngày mình vẫn cho ăn cơm + thịt, cá, thỉnh thoảng cho ăn Wishkats. Mỗi tội từ lúc bé Bông bị đi ngoài phân lỏng như vậy toàn thấy dính vào lông chân, bẩn lắm, nên mình tạm xích bé vào. Mình mới tắm cho nó, 1 tuần tắm 1 lần. Có người khuyên mình mua thuốc viên TM trộn vào thức ăn sẽ hết không biết có đúng không? Mong mọi người giúp đỡ thêm.

Ngày trước, 2 bé của mình cũng bị tiêu chảy nhưng vẫn chạy nhảy bình thường, đến lúc một bé phát bệnh rồi chết mới biết bị nhiễm cầu trùng :( Bé kia cũng không qua khỏi vì quá muộn :( Tiêu chảy do nhiều nguyên nhân gây ra, bạn nên dẫn đi bác sĩ thú y để xét nghiệm và có kết quả chính xác nhất để điều trị kịp thời. Theo mình biết từ Hạ Long đi xe lên Hà Nội khoảng 1 tiếng rưỡi, nếu bạn thật sự muốn các bé qua khỏi thì nên đem lên Hà Nội, gửi nội trú để bác sĩ tiện điều trị, chứ chỉ qua mạng thì khó chuẩn đoán bệnh lắm. Hy vọng bé của bạn sẽ không sao.

meo_3k

Member
-_- cách tốt nhất là đi bác sĩ nhưng mình thấy cũng khó cho bạn vì thường người ta đi xe không cho mèo đi xe. Nếu bạn dám đi xe máy lên HN thì nhớ che chắn cho em cẩn thận và hẹn trước bác sĩ.

Thật ra đúng là mèo bị tiêu chảy thì có nhiều nguyên nhân thật. Để tránh mèo bị cách bệnh thường gặp thì hàng năm phải tiêm phòng 5 bệnh cơ bản. Chứ còn nhiều bệnh kể cả có phát hiện ra nhưng cũng không chữa kịp.

Mình chỉ đưa ra một vài cách mà mình đã áp dụng với mèo nhà mình và thấy khỏi, trong trường hợp bạn chưa thể đưa mèo đi khám ngay được.

Mình thấy smecta và men tiêu hóa kể cả không bệnh uống vẫn bình thường mà? Chỉ cần uống theo dõi 2 ngày xem mèo có đỡ hơn không. Nếu nó không đỡ thì chứng tỏ là có thể do bệnh khác nữa chứ. Chú ý mỗi ngày uống sáng chiều 1 gói thôi chứ không có uống nhiều quá không bị ngộ độc.

Mèo nhà mình trước đó tự dưng bị tiêu chảy cũng vì mình cho nó ăn cơm nhiều quá, nó không tiêu hóa được. Thông thường ăn thức ăn cho mèo thì phân sẽ tốt hơn. Có thể cho ăn đạm hay ăn các thức ăn không thích hợp với nó (bị ôi thiu hay đồ sống, tanh quá...) cũng bị. Nếu bạn có điều kiện mua kitten 36 về cho em xem thế nào nhé.

Mà thuốc viên TM là thuốc gì vậy? -_- Haiz khổ quá, ở HN và HCM thì may ra còn có bác sĩ giỏi chứ QN thì đúng là ko biết dc thế nào...

love_cats

Cảm ơn mọi người. Mình sẽ thử làm theo lời bạn meo_3k xem sao. Hiện giờ bé vẫn tung tăng ăn uống như bình thường. Cũng cho ăn đồ ăn khô nữa. Mình đang pha nước muối + đường cho bé uống, và cho cả sữa chua để ăn nữa. Bạn tiểu ngọc ơi :D đi từ Hạ Long lên HN cũng mất khoảng 4 tiếng đấy, chưa kể đi trong nội thành. Mong là không sao.

meo_3k

Member
Bạn có thể pha đường gluco vào nước cho bé, cái này ngọt nhàn nhạt, lợi tiểu thôi chứ sợ nước muối đường nó ngại uống. Tất cả các thuốc kia đều ngọt nhàn nhạt như vậy cả nên uống nó không sợ. Hồi mình bắt con Khói nhà mình uống thuốc viên nó vừa vuống vừa sùi bọt mép -_- mặc dù đã nuốt xuống cổ họng rồi nên mình cũng sợ cho mèo uống thuốc đắng lắm.

Nhưng nếu thấy tình hình biến chuyển xấu đi, nó có dấu hiệu đau trong người thì chắc phải liều mang đi khám thôi, có điều nếu mang lén lên xe mà dùng thuốc ngủ cũng phải lưu ý đấy nhé. -_- Mong em miu nhà bạn chóng khỏe chứ đường xá xa xôi, cũng khó cho bạn, còn việc học hành, làm việc nữa chứ ^^

love_cats

Ôi may quá. Sáng nay dậy thấy bé không còn bị như mấy hôm trước nữa rồi :) Hôm qua cho ăn toàn đồ khô, uống nước đường nhạt có lẽ đã khá hơn. Bé lại còn đi trêu bé cún nữa chứ. ^^ Mong bé sẽ khỏi luôn. Cảm ơn mọi người đã quan tâm :)

cho hỏi ké toppic bạn love_cats với ^^~ mèo nhà tớ khoảng 8 tháng rồi, nó không hẳn là đi ngoài ... mới đầu "ra" thì tốt lắm, đến đoạn cuối thì lại nhoe nhoét ... bạn nào chỉ cho tớ cách chữa cho hết cái mục "nhoe nhoét" này đi, thx nhiều :p

meo_3k

Member
Bạn cứ để bé Bông theo dõi xem nhé, nếu phân đã tốt hơn thì có lẽ không cần uống men tiêu hóa hay smecta gì nữa. Chỉ cho ăn đồ khô để mấy hôm theo dõi. Nếu sau bạn vẫn muốn nó ăn thêm cơm nữa thì cho ăn bữa nọ bữa kia.

Mèo nhà mình cũng giống mèo nhà khoai nên chẳng có cách gì được cả. Vì mèo nhà mình cho ăn cả cơm nữa nên phân nó không tốt được như ăn đồ khô. Nhưng được cái mình thấy yên tâm hơn vì giảm nguy cơ đau thận -_- mèo trước mình bị chết vì viêm tiết niệu đấy nên sợ lắm.

love_cats

Mình vẫn đang tiếp tục theo dõi đấy, mình cũng chỉ đang cho ăn cơm trộn đồ ăn khô và rau, sợ cho ăn đồ khô không nó nghiện mất ^^ Từ bé mình nuôi đến 7,8 bé mèo toàn ăn cơm, thịt, rau, cá mà có bao giờ bị đâu, cũng chẳng tiêm phòng gì cả, hoàn toàn khoẻ mạnh, nhưng vì thương tụi nó quá không xích lại nên toàn đang béo tốt toàn bị bắt trộm :( Bé bông này là mình lên hải phòng mua rồi đem về nên cũng lo lắm. Chẳng biết giúp gì cho mèo nhà khoai, hi vọng mèo nhà bạ không sao. :)

Cảm ơn mọi người. Mình sẽ thử làm theo lời bạn meo_3k xem sao. Hiện giờ bé vẫn tung tăng ăn uống như bình thường. Cũng cho ăn đồ ăn khô nữa. Mình đang pha nước muối + đường cho bé uống, và cho cả sữa chua để ăn nữa. Bạn tiểu ngọc ơi :D đi từ Hạ Long lên HN cũng mất khoảng 4 tiếng đấy, chưa kể đi trong nội thành. Mong là không sao.
Oh my God, mèo bị tiêu chảy thì đừng cho ăn sữa chua bạn ơi, bị đi táo thì cho ăn sữa chua được chứ tiêu chảy thì đừng.:praying:

love_cats

Ủa, mình tưởng ăn sữa chua sẽ tốt cho tiêu hoá chứ nhỉ, nhưng bé cũng chỉ liếm được một ít lại thôi :) Hiện giờ tình hình bé khá tốt rồi. :)

daicachip

Member
@ love_cats: tình hình 2 em bông và vàng của bạn đã tốt lên là được rồi :D
nếu lần sau còn bị đi ngoài phân đục nữa, bạn nên cẩn thận hơn. Em mèo nhà mình mới ra "dạng không đặc" vàng thôi chứ chưa chuyển màu. Mình cứ nói chút kinh nghiệm vậy :D

bạn tránh đừng cho em mèo uống sữa hay sữa chua, phô mai các loại.. tốt cho người thôi chứ không có tốt cho mèo đi ngoài đâu TT^TT để chắc bụng chỉ cần cho ăn đồ khô là được, cũng nên tránh không cần ăn cơm. Miễn sao bát nước vẫn đầy.
cho uống Spectynomicyn và trộn men tiêu hoá của người vào mỗi bữa ăn. Em mèo nhà mình uống thuốc như vậy là sau 3 ngày là "chất thải" thành viên bi ngay ^^ mong 2 em nhà bạn khỏi hẳn luôn nhé!

@ khoai-heoquay: em mèo nhà mình thi thoảng, khoảng mấy tháng nó lại phát cái bệnh này 1 lần. Có lẽ do mình cho ăn cá quá mặn, cá kho mà ướt quá hay cá để thành nhiều bữa, mà thành ra em ăn vào bị như thế. Phân em nhà mình cũng chưa phải là "nước" cũng mới chỉ như em mèo nhà bạn thôi :D
mình ra thú ý mua 1 lọ Spectynomicyn, lọ nhỏ như thuốc nhỏ mắt, thuốc nước màu hồng, là thuốc vị ngọt nên dễ uống lắm. Cứ mỗi lần bị là lại cho nó uống :D uống cũng rất ngoan mà không có cựa quậy gì đâu. Chỉ cho ăn đồ ăn khô thôi. Không cho ăn cơm cho chắc bụng.

Thuốc Spectynomicyn các bạn dùng xong, em mèo đã khỏi đừng có vứt lọ đó đi, vì bệnh này dễ bị lại lắm. Khi cho em nó uống cũng rất đơn giản, bạn cho uống 1 mình hay có người phụ cũng được. 1 người bế, người kia giữ đầu nó, xếch cái mặt nó lên để hơn răng ra, cho đầu lọ thuốc (có hình dáng giống thuốc nhỏ mắt mà) vào khoé miệng, bơm thuốc khoảng 3 giây là được :D
đừng có bơm thẳng vào mồm, không là em nó bị sặc lên mũi đấy.

MộcLan

Member
Oh my God, mèo bị tiêu chảy thì đừng cho ăn sữa chua bạn ơi, bị đi táo thì cho ăn sữa chua được chứ tiêu chảy thì đừng.:praying:
Ăn sữa chua lợi tiểu bạn ạ. Bị tiêu chảy nên cho bé ăn sữa chua. Kể cả lúc bé không sao, lâu lâu bạn cho bé ăn cũng rất tốt đó.