• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help! Mình có mèo mới mong các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ

Chào cả nhà,

Mình post vào đây vì mình biết ở đây các bạn tập trung đông đủ và có nhiều bạn có kinh nghiệm có thể chỉ dẫn giúp mình.

Hôm này mình có 2 em mới xin được trên này. Những lần nuôi trước mình mua mèo ở chợ về và thường bị ốm và chết. Lần này, có một bạn bảo mình là phải vệ sinh chuồng, nhà cửa và nhờ chủ cũ tiêm phòng rồi mới đón mèo về nhà.

Mình đã vệ sinh nhà cửa và chuồng, đồ dùng cũ của các em trước nhưng chưa tiêm phòng vì ngại nhờ chủ cũ. Các bạn cho mình hỏi liệu sau bao lâu thì mình có thể tiêm phòng, tẩy giun sán cho các bé được. Hai bé mới nhà mình yêu lắm. Một bé vừa về đã ăn cơm cá phềnh bụng ngay. Một bé thì hoảng chưa chịu ăn nằm yên một chỗ.

Mình mong nhận được hướng dẫn của các bạn đã có kinh nghiệm. Cảm ơn cả nhà!

ngudaymuon

Active Member
Chào cả nhà,

Mình post vào đây vì mình biết ở đây các bạn tập trung đông đủ và có nhiều bạn có kinh nghiệm có thể chỉ dẫn giúp mình.

Hôm này mình có 2 em mới xin được trên này. Những lần nuôi trước mình mua mèo ở chợ về và thường bị ốm và chết. Lần này, có một bạn bảo mình là phải vệ sinh chuồng, nhà cửa và nhờ chủ cũ tiêm phòng rồi mới đón mèo về nhà.

Mình đã vệ sinh nhà cửa và chuồng, đồ dùng cũ của các em trước nhưng chưa tiêm phòng vì ngại nhờ chủ cũ. Các bạn cho mình hỏi liệu sau bao lâu thì mình có thể tiêm phòng, tẩy giun sán cho các bé được. Hai bé mới nhà mình yêu lắm. Một bé vừa về đã ăn cơm cá phềnh bụng ngay. Một bé thì hoảng chưa chịu ăn nằm yên một chỗ.

:) Bạn ơi, mèo tầm 1 tháng thì tẩy giun được rồi. bạn mua viên thuốc tẩy giun cho chó mèo Extra( ko biết có đúng chính tả không :))) rồi cho bé uống. một viên dành cho 5kg., mèo nàh bạn chắc hai đứa độ nưả viên :D
Mèo 2 tháng thì tiêm phòng được, mũi nhắc lại sau mũi đầu là 1 tháng. giá tiêm là 200K/1 mũi. Vậy mỗi bé tiem xong sẽ là 400K.

:) Bạn ơi, mèo tầm 1 tháng thì tẩy giun được rồi. bạn mua viên thuốc tẩy giun cho chó mèo Extra( ko biết có đúng chính tả không :))) rồi cho bé uống. một viên dành cho 5kg., mèo nàh bạn chắc hai đứa độ nưả viên :D
Mèo 2 tháng thì tiêm phòng được, mũi nhắc lại sau mũi đầu là 1 tháng. giá tiêm là 200K/1 mũi. Vậy mỗi bé tiem xong sẽ là 400K.
Mình muốn tiêm sớm cho các bé vì lo để lâu các bé sẽ nhiễm bệnh của mấy bé trước (2 bé trước vừa bị chết cách đây 5 hôm). Mình lại lo nếu tiêm sớm quá có ảnh hưởng đến sức khỏe của các bé không vì các bé vừa về nhà, còn hoảng loạn. Liệu ngày mai đã tiêm được chưa?

Sheryl

Active Member
Bạn nên cho bé ổn định theo dõi sức khỏe đã hãy tiêm, vì khi mèo yếu thì tác dụng không tốt lắm.

beheoxinhxan

Active Member
hìhì, còn mũi phòng dại tiêm lúc tròn 3 tháng nữa chứ.

moimm

Member
Và ngừng cho ăn cá và sữa ngay lập tức nhé, bạn cho ăn cơm ruốc là lành nhất. Bụng bé còn yếu nếu tiêu chảy lâu sẽ rất nguy hiểm.

Và ngừng cho ăn cá và sữa ngay lập tức nhé, bạn cho ăn cơm ruốc là lành nhất. Bụng bé còn yếu nếu tiêu chảy lâu sẽ rất nguy hiểm.
Tiêu chảy sụt cân ác lắm đấy. Bé sẽ nhịn ăn và ăn thì cũng như không. Mèo nhà mình 2 lần bị tiêu chảy.
_ 1 lần có lẽ do mình cho ăn đùi gà có gân nó không tiêu hóa đc, nó nôn hết thức ăn ra và tiêu chảy.
_ 1 lần cho ăn quá nhiều cơm cá( nó ăn 1 suất cơm như bình thường xong lại đòi ăn thêm đến lầm thứ 3 mới thôi, nó kêu đói nên đành cho ăn), vậy là nó bị tiêu chảy nặng, may là không nôn nên ăn cơm vẫn vào được

Để ý mà tránh nha bạn. Chăm nó cả tháng mà tiêu chảy 3 ngày là đi tong 1 tháng.

moimm

Member
Chào cả nhà,

Mình muốn trách bạn lắm đấy nhưng bây giờ trách cũng chẳng thay đổi được gì nữa. Bạn ngại chủ cũ thì đem mèo đi tiêm phòng hộ bạn ý, trả tiền tiêm chứ lôi về nhà đầy virus như thế này thì nguy hiểm cho bọn mèo con. Thôi mình kể chuyện mèo nhà mình cho những bạn khác để giúp kinh nghiệm : Hồi trước Nina nhà mình mua ở Trường Chinh bị viêm phổi chết đến hơn 2 tuần rồi mình mới đón Kenzo về. Đồ đạc của Nina mình vứt hết ra sọt rác không giữ lại tí gì, nhà cửa lau chùi sạch sẽ rồi, mình cũng nghĩ như bạn, ngại phiền chủ cũ mà tặc lưỡi (hơn 2 tuần rồi, chắc virus chết hết rồi). Ấy thế mà Kenzo về ngày hôm trước hôm sau đã hắt xì hơi, đi khám thì hóa ra viêm phổi, đến 1 tuần sau tiêm đủ thứ mới khỏi, người thì như da bọc xương.

Vậy nên nếu mèo nhà bạn có bất kỳ dấu hiệu nào bất ổn (nhất là chỉ cần hắt xì, ho một tiếng) là nên cho đi khám bác sĩ ngay lập tức, và cách ly bé bị bệnh ra, vì bệnh kiểu như thế này dễ lây lan sang các bé còn lại. Nhà bạn mất cũng nhiều mèo rồi, đừng để 3 bé nhà mèo đẻ khỏe mạnh như thế này lây bệnh từ các bé kia nữa.

Đáng ra bạn nuôi mèo bị dớp như thế thì đón mèo mới về nên vứt hết đồ đạc của mấy bé mèo trước đây đi và thay bằng đồ dùng mới + vệ sinh chỗ ở của chúng nó như chị moimm chỉ cho bạn.
Còn mèo mới mang về nhà, cứ tạm nhốt nó gần chậu xỉ và làm 1 cái ổ, lót 1 cái khăn bông dày 1 chút (không thì mai chạy ù ra Cityzoo mua cái ổ cho mèo nằm, hình như là gần 200.000VNĐ/cái). Cứ để vậy 3 hôm cho mèo quen nhà và lúc cho chúng nó ăn chịu khó vuốt ve để chúng nó quen hơi của bạn.
Trong 3 ngày thì theo dõi tình hình chúng nó.
Sau 3 ngày thì mang đến Pet Health ở 240 Âu Cơ hoặc bác Báu ở 50 Ngọc Lâm để khám và tiêm phòng dại và mua thuốc tẩy giun.
À! Nhớ nhỏ mắt và lấy rỉ mắt của chúng nó hàng ngày. Ngoáy tai nữa! (http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=13618 <- cách ngoáy tai mèo đây nhé!)
Và đọc cái này do bác sĩ Báu viết nữa nhé! http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=379
Chúc bạn và các bé vui khỏe!

Ôi, mình đã trót đón các bé về nhà rồi. Cả 3 bé luôn. 2 bé đầu của bạn snow thì trông non hơn, bạn ấy bảo được 2 tháng rưỡi rồi. Hai bé sạch đẹp lắm. Còn tối qua lúc 9 rưỡi bạn Vân mang bé sau cùng đến. Ôi trông bé này (con mình đặt tên bé này là Bắp, nghĩa là Cơm theo tiếng Hàn) cả người đầy sẹo gầy còm xù lông lá. Bạn Vân bảo bé bị đi lạc. Mình đoán là bé đã từng chiến đấu để tồn tại nên người ngợm trông đầy thương tích thế này. Nhưng mình lại cũng có nỗi lo từ hôm qua là nhỡ Bắp có bệnh gì đó trong người mà lây sang cho Sushi và Burger thì sao đây? Mình lo lắm. Đành theo dõi kỹ thôi.

Cả 3 bé đã ăn tợn (Sushi hơi nhát, sáng nay mới chịu ăn, Bắp và Burger chén ngay lập tức). Tối qua huấn luyện đi vệ sinh vào cát được rồi. Sáng nay biết có các bé dưới nhà mình ào ra khỏi giường ngay và 3 bé lò dò chui ra khỏi chuồng meo ầm ĩ trông yêu lắm. Cả 3 bé đều thích được vuốt ve. Vuốt tí là rên i ỉ yêu lắm!

Mình trót rồi đành theo dõi và cầu mong các bé vượt qua thử thách.
À, mấy bé trước nuôi bên vườn nhà ông bà. Mấy bé này mình đón sang khu vực khác cũng sát nhà bà nhưng cách xa, có nhiều ánh nắng và không gần đất nữa. (mình sợ lạnh). Chiều tối mình mang các bé vào nhà quây kín ấm áp. Còn ban ngày mình để các bé ra ngoài sân có nắng. Hy vọng các bé sẽ ổn.

Sushi và Burger vốn là ổ mèo hoang mẹ để lại và em Hoa đã thương và nuôi từ bé đến giờ. Tối hôm qua lúc mình đang ăn cơm thì nhận được tin nhắn của Hoa, em bảo cũng đang ăn cơm và ... nhớ mèo!!!

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình hướng dẫn! Mình sẽ update tình hình sức khỏe của các bé để các bạn yên tâm!

Ôi, mình đã trót đón các bé về nhà rồi. Cả 3 bé luôn. 2 bé đầu của bạn snow thì trông non hơn, bạn ấy bảo được 2 tháng rưỡi rồi. Hai bé sạch đẹp lắm. Còn tối qua lúc 9 rưỡi bạn Vân mang bé sau cùng đến. Ôi trông bé này (con mình đặt tên bé này là Bắp, nghĩa là Cơm theo tiếng Hàn) cả người đầy sẹo gầy còm xù lông lá. Bạn Vân bảo bé bị đi lạc. Mình đoán là bé đã từng chiến đấu để tồn tại nên người ngợm trông đầy thương tích thế này. Nhưng mình lại cũng có nỗi lo từ hôm qua là nhỡ Bắp có bệnh gì đó trong người mà lây sang cho Sushi và Burger thì sao đây? Mình lo lắm. Đành theo dõi kỹ thôi.

Cả 3 bé đã ăn tợn (Sushi hơi nhát, sáng nay mới chịu ăn, Bắp và Burger chén ngay lập tức). Tối qua huấn luyện đi vệ sinh vào cát được rồi. Sáng nay biết có các bé dưới nhà mình ào ra khỏi giường ngay và 3 bé lò dò chui ra khỏi chuồng meo ầm ĩ trông yêu lắm. Cả 3 bé đều thích được vuốt ve. Vuốt tí là rên i ỉ yêu lắm!

Mình trót rồi đành theo dõi và cầu mong các bé vượt qua thử thách.
À, mấy bé trước nuôi bên vườn nhà ông bà. Mấy bé này mình đón sang khu vực khác cũng sát nhà bà nhưng cách xa, có nhiều ánh nắng và không gần đất nữa. (mình sợ lạnh). Chiều tối mình mang các bé vào nhà quây kín ấm áp. Còn ban ngày mình để các bé ra ngoài sân có nắng. Hy vọng các bé sẽ ổn.

Sushi và Burger vốn là ổ mèo hoang mẹ để lại và em Hoa đã thương và nuôi từ bé đến giờ. Tối hôm qua lúc mình đang ăn cơm thì nhận được tin nhắn của Hoa, em bảo cũng đang ăn cơm và ... nhớ mèo!!!

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình hướng dẫn! Mình sẽ update tình hình sức khỏe của các bé để các bạn yên tâm!

Chào các bạn,

Sau 6 ngày đón mèo về với tâm trạng bất an lo lắng cho các bé. Hôm nay thì tâm trạng mình đã bớt lo âu, mình xin update tình hình các bé.

Tối thứ 3 tuần trước, lúc hơn 9h, bạn Vân mang tới em Bắp. Sáng sớm hôm sau mình nhìn kỹ thì Bắp trông thảm hại quá. Lông lá dựng ngược, người chi chít sẹo. Buổi trưa có chị đưa sữa tới và xin một con, mình cho luôn Bắp vì rất sợ Bắp có bệnh gì và 2 bé kia bị lây theo. Thôi thì cứ tách ra cho yên tâm. Buổi chiều hôm đó, mình lên đây và nghiên cứu và biết rằng Bắp chỉ bị Nấm thông thường thôi, tắm và bôi Nizoral sẽ khỏi. Bắp cũng lớn rồi, ăn khỏe, nếu được chăm sẽ mau chóng hồi phục. Mình điện thoại ngay cho chị đưa sữa và dặn chị chữa Nấm cho Bắp.

Còn Burger và Sushi thì ăn tốt, chơi tốt. Đặc biệt rất sạch sẽ. Không hề đi bậy ra nhà. Chỉ dạy có 1 lần là đi vào cát sạch sẽ. Có lần mình để ý Burger rất điên vì thau cát đã bị bẩn, cào mãi ngửi mãi cũng không tìm được chỗ sạch để tè. Vậy là mình thay cát xong thì bé chạy vào tè ngay rất thoải mái. Có một lần mình rửa chậu cát và úp chờ khô. Lúc mình mang cát tới thì cả 2 bé cuống cuồng tranh nhau vào tè rõ lắm. Chắc buồn quá mà không có cái gì đi thì đành nhịn vậy, hiii. Rất ngoan!

2 ngày cuối tuần mình cho 2 bé ăn bữa nhỏ, thứ 7 thì 4 bữa. 6am, 11am, 5pm và 9pm. Ngày hôm qua thì 3 bữa thui. Vì trông các bé có vẻ đã chững lại.
Trộm vía các bé ăn, ị, đái cả ngày nên người bé nào trông cũng mẩy rất thích. Burger thì chạy nhảy nghịch ngợm hăng hái lắm nhưng không chịu nằm yên cho ôm đâu, chỉ tí tẹo thôi. Sushi thì nhát hơn nhưng thích vuốt ve ôm ấp.

Vậy là đã qua được 6 ngày rồi. Sức khỏe các bé đều rất tốt. Như vậy không biết đã có thể an tâm được chưa hở các bạn?
Nói thật lúc nghe các bạn nói mình lo lắm. Lo mình làm các bé chết vì sự thiếu hiểu biết của mình. Vì vậy, thức ăn, nước uống của các bé mình đặc biệt chú ý. Lúc nào cũng ăn đồ nóng hổi, sạch sẽ.

Mình chân thành cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm và quan tâm đến mình và các bé nhà mình.