• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help: mèo đẻ...

commit suicide

Tình hình là thế này các bạn ạ:
- Mèo nhà mình sắp đẻ, mình muốn làm ổ cho nó nhưng sợ nó không chịu vào. Nhiều người bảo nên xích nó gần ổ nhưng vì bình thường mèo nhà mình không bị buộc dây bao h nên bây giờ không ép được nó
- Nhà mình lại sắp sửa nhà, đập phá ầm ầm liệu có ảnh hưởng đến nó không?
Mong các bạn giúp đỡ

Gemma

Active Member
Bạn nên vào topic của các nhà đã từng nuôi mèo đẻ trong box Bạn và mèo của bạn ấy, sẽ học được nhiều kinh nghiệm hay trong việc chăm mèo đẻ.

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn cứ làm ổ cho em nó một vài tuần trước khi sinh, em nó sẽ vào ngửi và có khi nằm thử xem có vừa không nữa :D Bạn chưa làm thì làm sao biết em ấy không thích? Em nó chưa phải xích bao giờ thì không nên xích kẻo gây sốc không tốt cho tâm lý của mèo bầu sắp đẻ. Nếu bạn có điều kiện có phòng riêng cho mẹ con em ấy ở thì tốt nhất, nhất là trong điều kiện nhà bạn sắp có những tiếng ồn kinh khủng do sửa nhà. Mèo rất nhạy cảm, sợ ồn như thế thì em nó sẽ tha con đi giấu. Còn nếu không khi sửa nhà thì gửi em nó qua nhà họ hàng anh em nào ở gần cho tiện chăm sóc. Chúc mèo nhà bạn mẹ tròn con vuông và bạn có thể chăm em nó tốt nhất trong điều kiện sửa nhà. :x