• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help....... giúp cún em với!!!!!!!!!!!!!

Sao cún em cho ăn hạt ANF, nó uống nhiều nước lắm, sau đó đi toàn phân lỏng, ngưng cho ăn thì đi bình thường lại, nhưng ko cho ăn bổ sung hạt thì ko đủ chất, giờ em phải làm sao đây, em nó mới đc 3,5 tháng :( nặng có 6,5 kg

yeuketoan89

Active Member
cún nhà bạn là alk hay husky thế, cún nhà mình alk cũng cho ăn hạt, nhưng chỉ là hôm nào bận quá ko nấu cơm đc hoặc vì 1 lí do j đó mới cho ăn hạt thôi. cho ăn thức ăn công nghiệp ko tốt bằng cho ăn thức ăn tươi như rau củ quả thịt thà cá mú đâu bạn ơi,bạn cứ cho cún ăn thịt,gan, phổi, cổ gà xay, cùng với các loại rau củ thì đảm bảo cún sẽ phát triển bt.cún nhà mình thì đặc biệt thích ăn gan xào, trời nóng nóng thì cắt cho 1 miếng dưa hấu gọt vỏ xanh đi, hoặc cắt cho nửa quả dưa chuột là nó thích lắm, nằm gặm say mê :D

RubySal

Member
Cũng không hẳn là ko cho ăn hạt thì ko đủ chất đâu bạn! Bạn căn cứ vào tình hình, thể trạng của cún để định hướng đồ ăn. Nếu nó có hiện tượng tiêu chảy thì bạn nên ngừng 1 thời gian đi. Sau khi nó ổn định lại tiêu hóa thì cho ăn lại xem sao. Nhưng theo tớ thì cũng nên kiểm tra lại hạn sản xuất của gói hạt or đổi hẳn loại hạt khác cho cún!

XoanQuay

Member
yeuketoan89 nói đúng đó bạn!, cún nhà mình từ ngày về chưa bao h phải ăn hạt, mình cũng đã tìm hiểu và thấy ko gì bằng đồ ăn tươi, nhiều lúc lười nhất là buổi sáng vì yêu cún vẫn cố gắng làm nóng đồ để tủ lạnh cho cún ăn, hôm nào lười thì ra đầu phố mua 1 bát cháo lòng về cho cún rồi đi làm. Bạn cứ cho ăn nhiều chất, và uống sữa, bổ xung thêm canxi, sắt , cún sẽ rất khỏe mạnh và mau lớn, cún nhà mình mỗi tuần tăng 1kg:D , lớn trông thấy luôn. Chúc cún bạn lớn nhanh và khỏe mạnh!

RubySal

Member
yeuketoan89 nói đúng đó bạn!, cún nhà mình từ ngày về chưa bao h phải ăn hạt, mình cũng đã tìm hiểu và thấy ko gì bằng đồ ăn tươi, nhiều lúc lười nhất là buổi sáng vì yêu cún vẫn cố gắng làm nóng đồ để tủ lạnh cho cún ăn, hôm nào lười thì ra đầu phố mua 1 bát cháo lòng về cho cún rồi đi làm. Bạn cứ cho ăn nhiều chất, và uống sữa, bổ xung thêm canxi, sắt , cún sẽ rất khỏe mạnh và mau lớn, cún nhà mình mỗi tuần tăng 1kg:D , lớn trông thấy luôn. Chúc cún bạn lớn nhanh và khỏe mạnh!
Nhân tiện, có bạn nì đề cập đến chuyện bổ sung "sắt" và canxi, mình muốn hỏi bạn 1 chút. Mình thấy trước đây cún nhà mình hay liếm vôi tường, vậy là mình bổ sung canxi. Giờ lại thấy nó cứ gặm + liếm cái cổng sắt, vậy có phải nó thiếu sắt ko? Và bổ sung bằng cách nào? Hik, hỏi thế này nghe có vẻ stupid, nhưng mình thắc mắc thực sự. Bạn có hiểu về vấn đề này thì chỉ mình với! Many thanks!

yeuketoan89

Active Member
tớ nghĩ việc em Bent gặm cổng sắt ko phải do thiếu sắt mà do ngứa răng nên gặm linh tinh thui, vì trong cái kim loại sắt đâu có chứa chất sắt đâu :D
tớ mua cho Tôm mấy cục xương làm từ bột xương lợn rồi cứ ném cho Tôm nằm gặm cả ngày.hjhj
để tối nay t mua cho Bent 1 túi nhé về thử xem sao.cũng rẻ thôi, vài chục :D

RubySal

Member
Uh uh, thế cậu mua giúp tớ với. Nó cứ gặp hết thìa, rồi muôi, rồi giờ là cổng sắt, chả biết nó còn nhá đến cái gì nữa @@

cocbaby

Member
ANF,khá là khó ăn,vì nó không ngon,bạn thử cho ăn ronal a3 đi,khá là tốt đấy

XoanQuay

Member
hehe, nếu bảo liếm cổng sắt là thiếu sắt thì không phải, cún mình nó gặm gỗ thì thiếu chất gì? hehe. Sắt bổ sung trực tiếp bằng thức ăn thịt Bò,thịt lợn, lòng đỏ trứng,rau xanh chứa nhiều chất sắt, rau cải, rau muống, các loại đậu đỗ.Thời điểm nên bổ xung nhiều sắt là lúc thay lông, mới ốm dậy,cún đang chửa và sinh con, lúc đó có thể uống thêm sắt,mình thường 1 tuần cho uống 1 viên sắt của bà bầu, theo mình nghĩ là hiệu quả vì hàm lượng ít nên an toàn

Anh chị nào có bảng chế độ dinh dưỡng 1 tuần ko cho em xin với, hic.. Cho ăn toàn đồ ngon thôi mà có 6,5 kg :(

Darkstar

Vietpet sponsor
Mình sẽ cố gắng post bài dinh dưỡng lên cho mọi người tham khảo trong thời gian sớm nhất. Dạo này nhiều việc bận quá!thấy ai cũng hỏi tham khảo dinh dưỡng!

kid1989

Active Member
Mình tham khảo được tài liệu trên mạng. Nhưng chưa có cơ sở thực tiến nên post đây bác nào muốn thì có thể áp dụng còn nếu cảm thấy không tin tưởng thì thôi nhớ. Em post đây là lượng các chất cần thiết cho cún các bác tự tìm hiểu thành phần dinh dưỡng trong đồ ăn và tự tính cho cún theo hướng dẫn này nhớ:
- Protein: 10gram/ kg trọng lượng cơ thể
- Chất béo: 2.2 gram/kg trọng lượng cơ thể.
- Canxi: 320 mg/ kg trọng lượng cơ thể.
Ví dụ: cún 10 kg sẽ tính như sau:
Protein: 10 x 10= 100gram protein/ ngày
Chất béo: 2.2 x 10 = 22 gram chất béo/ ngày
Canxi: 0.32 X 10 = 3.2 gram/ kg trọng lượng cơ thể.( Bao gồm lượng canxi có trong cả thức ăn và thuốc )
Còn lượng CH ( cacbohidrad ) tức là tinh bột thì em chưa tìm được tài liệu nhớ.
Hàm lượng dinh dưỡng trên là dành cho cún trong độ tuổi phát triển chứ không dành cho cún đã trưởng thành nhớ.
Ngoài ra để các cún phát triển bt thì còn cần các vitamin và khoáng chất cần thiết khác cho cơ thể như: Vitamin A, B, E, D, Fe, photpho ..v...v....
Để bổ sung các vitamin đấy thì ngoài việc cho uống viên vitamin bổ sung thì còn có thể cho cún ăn rau, củ, quả ( tránh nho, vỏ cà chua và socola ) để bổ sung các vitamin cho cún nhớ.
Lưu ý: Không nên cho cún ăn dư thừa lượng canxi cũng như ăn quá ít lượng canxi so với tiêu chuẩn. Quá ít dẫn đến còi xương, chậm lớn,...v...v... Còn dùng lượng canxi quá nhiều có thể gay ra đau dạ dày, vôi hóa xương, sốt co giật và có thể dẫn đến tử vong...v..v.. Chính vì thể các bác nên cho ăn vừa phải có thể ít hơn một chút thì sẽ an toàn hơn. Khi cho uống canxi thì phải cho sau khi ăn no nếu không sẽ gây đau dạ dày cho cún. Đê hấp thụ tốt canxi thì cần bổ sung thêm các vitamin D và E. Nói tóm lại các bác phải có 1 thực đơn linh hoạt không cố định vào một loại thức ăn để có thể bổ sung thường xuyên các vitamin còn thiếu cho cún giúp cún phát triển tốt cũng như tránh cho cún cảm giác chán ăn vì phải ăn quá nhiều 1 loại thức ăn.
Trên đây là chút kiến thức mình kiếm đc trên mạng. Ai thấy hay có thể áp dụng còn không thì thôi. Chúc các cún nhà bác luôn mạnh khỏe và đạt thể trạng tốt nhất.

kid1989

Active Member
Còn đây là các bệnh gây ra nếu thiếu các loại vitamin:
Thiếu Vitamin A: bệnh về mắt, bệnh ngoài da, tim, rối loạn tuần hoàn máu, có thể thêm các loại thực phẩm: gan, viên nén sữa, trứng, thịt, và ...v...v..
Thiếu vitamin B: viêm dây thần kinh, dị ứng, run lẩy bẩy, có thể thêm các loại thực phẩm: lúa mạch, lúa mì, khoai tây, cà chua, ...v...v..
Thiếu vitamin C: bệnh còi, có thể thêm các loại thực phẩm: gan, trái cây, rau quả, v...v...
Thiếu hụt Vitamin D: còi xương (loãng xương), thiếu canxi, có thể thêm các loại thực phẩm: viên nén sữa, rau, thịt, trứng, v...v...
Thiếu hụt Vitamin E: rối loạn mang thai, khô lông, lông yếu, có thể thêm các loại thực phẩm: thịt, gan., trứng vịt lộn và các hoa quả có chứa vitamin E.

Thiếu hụt Vitamin H: bệnh da (chàm), có thể thêm các loại thực phẩm: gan, thịt.

Sau khi đi chích thuốc trị tiêu chảy cho bé, em mua cho bé cháo dinh dưỡng thịt bằm :D bé thích món đó =)) ko biết có tốt cho bé ko nhỉ.

kid1989

Active Member
có tốt nhưng vì alas và hus đều có nhu cầu canxi tương đối cao thế nên bạn bổ sung thêm cổ gà hoặc canxi cho cháu nó để nó phát triển tốt hơn nhớ. Ngoài ra còn bổ sung thêm các vitamin cần thiết như A,D,E,B1,B2,B6,C ...v..v.. nữa nhớ

cocbaby

Member
nói mới nhớ,từ hè đến giờ anh không cho con sumi ăn canxi chút nào,sợ nó nóng ứ chịu được

kid1989

Active Member
:)) cứ cho ăn anh ơi ăn vừa phải là đc tại thiếu canxi cũng ko tốt gây nhiều bệnh nguy hiểm đặc biệt lúc sinh con dễ tụt canxi ===> sốt giật canxi có thể chết chó đấy. Với cả anh cho ăn cổ gà các thứ vào

cocbaby

Member
anh cho ăn cổ gà,nhưng không cho ăn canxi,bọn em làm sao hiểu được con sumi nó nhiều lông lăm,ăn vào nóng nữa nó không chịu nổi đâu