• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HCM_cần xin or share lại 1 bé mèo xù!..

judas9x

Tình hình là mình bị các bé mèo xù mê hoặc ùi!:D Nên mình muốn xin lại hoặc có thể share lại cho mình 1 bé mèo xù với giá sv thui! tại có ít kinh phí lắm..
Hứa sẽ chăm các bé thật kĩ và mình ở Bình Dương nếu bạn có ở SG thì mình xuống tận nhà để đón bé luốn!..
Liên lạc với mình qua diễn đàn hay qua
Yh của mình: soccon1809@yahoo.com
Đt của mình: 0120 369 1180

Cám ơn các bạn nhiều![-O<

judas9x

ko có ai có share lại cho mình 1 bé sao?... hic.. mèo xù lai ta cũng đc za.. miễn sao nó xù xù xíu là đc ùi... :((

Janes Soleil

Đúng kiểu teen teen nuôi mèo theo trảo lưu, kinh phí mua bé bạn ko lo đc thì chi phí chăm sóc bé, chích ngừa các loại bệnh, sữa tắm, thức ăn.. (lông xù mà ko kỹ thì bé sẽ bị nấm) và khi bé bệnh bạn sẽ mang bé đi chữa bằng cách nào?
Ko có ai yêu thương mèo và nuôi mèo xù mèo tây dù lai hay thuần mà đồng ý cho kiểu này hết, nhất là bạn có vẻ chẳng có kiến thức gì về việc nuôi mèo.
Nếu thực sự yêu quý mèo và chưa đủ kinh phí cũng như kinh nghiệm, hãy bắt đầu bằng 1 bé mèo ta bình thường.
Thân,

judas9x

Đúng kiểu teen teen nuôi mèo theo trảo lưu, kinh phí mua bé bạn ko lo đc thì chi phí chăm sóc bé, chích ngừa các loại bệnh, sữa tắm, thức ăn.. (lông xù mà ko kỹ thì bé sẽ bị nấm) và khi bé bệnh bạn sẽ mang bé đi chữa bằng cách nào?
Ko có ai yêu thương mèo và nuôi mèo xù mèo tây dù lai hay thuần mà đồng ý cho kiểu này hết, nhất là bạn có vẻ chẳng có kiến thức gì về việc nuôi mèo.
Nếu thực sự yêu quý mèo và chưa đủ kinh phí cũng như kinh nghiệm, hãy bắt đầu bằng 1 bé mèo ta bình thường.
Thân,
Đừng ném đá mình nhé! Mình đã có hơn 12 năm nuôi mèo ta rồi đó bạn ạ. Còn kinh nghiệm về các bé mèo Tây thì mình đã tham khảo trên mạng, sách và từ anh trai mình đã hơn 1 năm rồi đó. Hiện tại nhà mình có 1 bé mèo mẹ và 3 bé mèo con đây nè! Vì mình chưa có kinh nghiệm thực tế đối với giống mèo khác nên mình muốn rước 1 bé về nuôi! Mình 20t rồi chứ ko còn teen gì nữa đâu bạn ạ. Nếu bạn không biết gì thì đừng vơ đũa cả nắm nha bạn! Mình chỉ hỏi các bạn có thì cho mình xin hay là chia sẻ lại với mình, mình đâu ép buộc. Các bạn thấy mình đủ điều kiện và khả năng thì các bạn cho mình cùng chia sẻ niềm vui với thú cưng thôi!.. Nếu mình có bé mèo bị bệnh ko lẽ 3 mẹ mình ko giúp mình đc sao? Nói bạn biết anh mình là bác sĩ thú y đó ko lẽ anh mình ko giúp đc mình sao? Đừng đánh giá ai qua bên ngoài bạn ạ.

mèo tây lai ta giờ có nhà bán năm trăm ngàn 1 em à, ráng mua đi sẽ thấy giá trị của con mèo tăng lên gấp bội bạn nhé, mình thì prefer mua mèo hơn xin vì lỡ mình bỏ bê con mèo, nó gầy nó bệnh thì mình sẽ chăm sóc theo đk mà mình đang có. chứ còn đi xin, nó gầy 1 phát chủ củ chạy qua nhà hỏi "sao mày không cho nó ăn royal + pate whiska cá biển + phô mai con bò cười + sữa ensure + tuýp kem kích thích ăn uống + đưa đi bs chích thuốc bổ " chắc đi đầu xuống đất luôn quá. mà cũng chúc bạn xin được vì dđ này cũng có người xin được mèo tây xù rồi đó thôi.

judas9x

mèo tây lai ta giờ có nhà bán năm trăm ngàn 1 em à, ráng mua đi sẽ thấy giá trị của con mèo tăng lên gấp bội bạn nhé, mình thì prefer mua mèo hơn xin vì lỡ mình bỏ bê con mèo, nó gầy nó bệnh thì mình sẽ chăm sóc theo đk mà mình đang có. chứ còn đi xin, nó gầy 1 phát chủ củ chạy qua nhà hỏi "sao mày không cho nó ăn royal + pate whiska cá biển + phô mai con bò cười + sữa ensure + tuýp kem kích thích ăn uống + đưa đi bs chích thuốc bổ " chắc đi đầu xuống đất luôn quá. mà cũng chúc bạn xin được vì dđ này cũng có người xin được mèo tây xù rồi đó thôi.
^^ um! tại ở HCM lận nên mấy giá đó ko có bạn ơi... Kêu mấy bạn share lại là mình sẽ trả tiền cho bạn đó đó mà! ^^

thôi bây giờ chốt lại thế này cho đỡ dài dòng, số tiền tối đa bạn có thể trả cho một bé mèo là bao nhiêu ? bạn nghĩ về điều đó đi. mình sẽ giúp bạn mua 1 bé. chứ bạn cứ chờ xin thì chắc hết năm con mèo bạn vẫn chưa có mèo đâu

judas9x

thôi bây giờ chốt lại thế này cho đỡ dài dòng, số tiền tối đa bạn có thể trả cho một bé mèo là bao nhiêu ? bạn nghĩ về điều đó đi. mình sẽ giúp bạn mua 1 bé. chứ bạn cứ chờ xin thì chắc hết năm con mèo bạn vẫn chưa có mèo đâu
Um!thanks bạn nghen! thì khoảng <=500k đó nha bạn!....

hatran

Member
Hà nghĩ khi bạn muốn chăm 1 bé xù thì bạn phải biết những điều này
1. Thuốc trị nấm. ( Mua ở tiệm thuốc tây. 10 vỉ 10 viên/160k)
Có lẽ bạn phải dùng thường xuyên vì mèo xù rất hay bị nấm :D
2. Tiêm và tiêm nhắc lại vacxin phòng 4 bệnh. ( Đắt nhất 400k~/1 mũi, rẻ 300~350k/1 mũi)
Bé 5 tuần tuổi nên tiêm 1 mũi, nhắc lại lúc khoảng 5~6 tháng, 1 năm nhắc lại lần nữa. 1 năm rưỡi 1 lần nữa. Mèo xù k giống mèo mình, khả năng miễn dịch yếu hơn nhiều bạn nhé.
3. Xổ giun 2 tháng 1 lần ( 1 viên/10k tùy theo trọng lượng bé)
Xổ giun sẽ giúp các bé ăn ngon và đi vệ sinh tốt.
4. Thức ăn. ( Mình k biết loại khác, mình chỉ dùng Whiskas tươi (1lon 250gr/ 25k/1 ngày rưỡi và khô (1bao lớn/180k/khoảng 3 tuần)
Giúp bé ngăn ngừa tình trạng ngứa răng cắn bậy ( chỉ 1 xíu thôi:)) )
5. Bé bệnh.
Đừng vội để bs tiêm thuốc hoặc lấy máu. Bắt đầu bằng việc khám và mua thuốc trc ( chi phí k phải là ít 200k~ cho 1 lần khám và thuốc)

Đây chỉ là những ý kiến nhỏ và luộm thuộm của mình, bạn nên xem xét khoảng đó để có thể đón các bé về :D. Chúc bạn sớm có mèo như ý

bạn nên chuẩn bị tầm 1 triệu, chứ năm trăm thì mình đành chúc bạn may mắn. việc mua bán mèo hay xin thì tùy vào khả năng của mỗi người và duyên của người đó nữa. bạn cần nhẫn nại. ở đây mọi người giúp là giúp đưa link bán mèo cho bạn tự giải quyết chứ tất nhiên là không ai đi mặc cả rồi sắp xếp hộ bạn, bạn nên chuẩn bị tinh thần làm những việc đó. tiếp theo bạn nên lên mạng xem mèo thuần chủng và lai khác nhau như thế nào, lai có nhiều kiểu lắm đó : lai ta, lai nga, lai anh... bạn nên nhìn nhận cho kĩ vì tất nhiên ai lúc đầu cũng muốn có 1 con mèo xù xù 1 tí mà rẻ mua về chơi cho thích hoặc khoe với bạn bè, nhưng mà sau này con mèo nó lớn rồi nó không bằng mèo thuần bạn bán đi thì tội cho nó là 1 tội cho cái ví của bạn là hai. cuối cùng thì bạn nên nhẫn nại vì mèo đẻ nó khác gà đẻ, gà đẻ hằng ngày, mèo cứ 4 đến 6 tháng mới đẻ. bạn nên dạo qua các trang vietpet, yeuthucung va năm giây thường xuyên. chúc bạn may mắn

hoaquynhdem

Member
Mình cũng đang cần mua 1 bé mèo giá sv dưới 1tr!mình thì hem mơ ước có 1 bé mèo xù,chỉ cần là bé lai cũng dc!bạn nào biết chỗ mau chỉ dùm mình với nhé!mình cảm ơn rất nhiều

hatran

Member
Mình cũng đang cần mua 1 bé mèo giá sv dưới 1tr!mình thì hem mơ ước có 1 bé mèo xù,chỉ cần là bé lai cũng dc!bạn nào biết chỗ mau chỉ dùm mình với nhé!mình cảm ơn rất nhiều
Chịu khó nhìn bên Rao vặt bạn à. Các bé lai giá mềm hơn nhưng tùy thuộc độ lai nhé. Chịu khó lật vài trang là thấy. Bạn nên đọc những điều tớ nói trên nhé. Chúc bạn sớm có mèo như ý :x

judas9x

2. Tiêm và tiêm nhắc lại vacxin phòng 4 bệnh. ( Đắt nhất 400k~/1 mũi, rẻ 300~350k/1 mũi)
Bé 5 tuần tuổi nên tiêm 1 mũi, nhắc lại lúc khoảng 5~6 tháng, 1 năm nhắc lại lần nữa. 1 năm rưỡi 1 lần nữa. Mèo xù k giống mèo mình, khả năng miễn dịch yếu hơn nhiều bạn nhé.
4. Thức ăn. ( Mình k biết loại khác, mình chỉ dùng Whiskas tươi (1lon 250gr/ 25k/1 ngày rưỡi và khô (1bao lớn/180k/khoảng 3 tuần)
Giúp bé ngăn ngừa tình trạng ngứa răng cắn bậy ( chỉ 1 xíu thôi:)) )
5. Bé bệnh.
Đừng vội để bs tiêm thuốc hoặc lấy máu. Bắt đầu bằng việc khám và mua thuốc trc ( chi phí k phải là ít 200k~ cho 1 lần khám và thuốc)

Đây chỉ là những ý kiến nhỏ và luộm thuộm của mình, bạn nên xem xét khoảng đó để có thể đón các bé về :D. Chúc bạn sớm có mèo như ý
cám ơn hà rất rất nhiều đã thông tin cho mình! Tình hình là mình đã chuẩn bị đồ ăn và như bạn nói thuốc men hết rồi(mới mua đây thôi nha chứ ko fai mua lâu ùi!:D)!h chỉ cần đợi bé nữa thôi!..

meomeocool

Member
nhà bạn mình có mấy em mèo ald khoảng 2 tháng cần tìm chủ mới đây giá mềm có fix giá nếu bạn quan tâm thì pm mình mình cho bạn số bạn ý để 2 người nc he nhưng nói trước là hơi xa đó nhe tận ninh bình(cách hà nội <100km)

hathu08

Active Member
bạn HaTran ơi.
về cái khoản chuẩn bị nuôi mèo bạn post trên ấy, mình thắc mắc cái này này.

1. Tiêm vac xin. Theo như mình biết thì mũi nhắc lại lần ;đầu là 1 tháng sau khi tiêm mũi thứ nhất chứ không phải là 5-6 tháng sau đâu, hình như nếu sau hơn 1 tháng thì mũi đầu vô tác dụng.

2. Tẩy giun. lần nhắc lại đầu tiên là 20 ngày sau khi tẩy lần thứ nhất, rồi 1 tháng sau, rồi sau đó 6 tháng/lần.

Nói chung là muốn nuôi mèo thì tìm hiểu vô số bên box sức khỏe ấy.
Mèo xù còn cần có lược chải lông và thời gian chải thường xuyên. Nếu không thì phải chuẩn bị sẵn 1 cái tông đơ để cạo sạch mấy cục lông vón cho mèo :(

hathu08

Active Member
Anh bạn có đúng là bác sĩ thú y không? điều kiện chữa bệnh và chăm sóc của bạn như thế nào? Gia đình có ủng hộ việc nuôi không? bạn có thời gian không và có đảm bảo nuôi lâu dài không?

judas9x

Anh bạn có đúng là bác sĩ thú y không? điều kiện chữa bệnh và chăm sóc của bạn như thế nào? Gia đình có ủng hộ việc nuôi không? bạn có thời gian không và có đảm bảo nuôi lâu dài không?
chắc mà!..anh mình có nhà riêng ùi!nhà anh cũng buôn bán những thứ cần thiết cho thú cưng đó!anh đi tiêm vacxin cho mấy con chó mèo hoài à..mình cũng hỏi anh mình xem nhà mấy ng bạn anh có ai nuôi mèo ko thì xin cho mình 1 bé! Hiện có 1 bé mèo đuôi xù but bé còn bú mẹ nên chắc mình phải đợi 1,5thang nữa anh mới đem bé về cho mình được! Thanks các bạn nghen!...

hoaquynhdem

Member
Mình có hỏi nhưng toàn mấy bạn ở ngoài hà nội không ak!Mấy mẹ hem muốn con mình đi xa nên hem chĩu fix ^^!Có 1 bạn muốn bán nhưng đòi gửi máy bay giá 750k 1 bé!hĩ hĩ em hem đủ điều kiện

X

xuka3691

Guest
bạn ơi, mình góp ý với bạn chút theo kiến thức của mình nhé.
1. thuốc trị nấm: theo mình biết uống thuốc nấm k có tốt cho gan. nếu bé bị nấm nên uống 1 liều là khoảng 20 ngày, cho hết hẳn nấm (tức là uống thuốc đến 10 ngày bé đỡ rồi vẫn cho uống hết liều), tránh việc bị tái đi tái lại, uống nhiều thuốc k tốt.

2. tiêm vắc xin. mèo 6 tuần tuổi ( 1 tháng rưỡi) mới nên tiêm mũi đầu nha bạn, tiêm sớm quá bé còn non. mũi thứ 2 nhắc lại sau 21 ngày. sau đó đều đặn 1 năm 1 lần.

3. tẩy giun. giống như bạn hathu nói, mình k có ý kiến gì thêm