• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[hcm] xin chó husky

leon1z

mình rất thích loại chó này từ lâu , xong gia đình lại không có đủ điều kiện để sở hữu 1 con T.T , nay may quá , tìm được 4rum này , mình lại có hy vọng có 1 chú husky làm bạn :D , nay nhà bạn nào đang có chó husky con , nếu được thì cho mình xin 1 chú về bầu bạn , mình hứa sẽ chăm sóc nó thật kĩ :D , về màu sắc thì sao cũng được , nếu có màu trắng đen thì better :praying:

tenchil

Member
Hình như có một lần mình cũng đọc 1 topic xin husky bên 4rum peticon rồi :| Đúng là nhìn loài chó này, không chỉ riêng người yêu chó mà tất cả những ai yêu động vật đều thấy mê, nhưng xin thì khó lắm ^^ Có thể nếu may mắn (phải là cực kỳ may mắn) thì bạn sẽ xin được một em, nhưng nếu bạn nói không đủ điều kiện để sở hữu một em husky thì làm sao đủ khả năng nuôi nó được

Sao càng ngày càng có nhiều người xin những giống xịn thế nhỉ? Mèo xù này, chinhuahua (mà phải loại mini nhé), rồi giờ lại husky nữa. Càng xem càng thấy VP dạo này giống như là một nơi chuyên ban phát những giống thú xịn. Nản, và buồn cho những người có tâm huyết với VP.

leon1z

nhà mình lúc trước thì cón thiếu đk , nhưng giờ cũng khá lên rồi thì mình mới dám đi xin chứ
vả lại , từ nhỏ đến h mình vẫn chưa thấy bóng dám 1 chú husky nào trong hcm cả , chỉ thấy qua phim ảnh là sách báo là chủ yếu , nghĩ lại mình cũng thấy đúng
vn ta vẫn còn là 1 nước khá nghèo , các giống chó , mèo xin bây giờ giá trên trời , ít ai sỡ hữu được
vậy thành ra , mình xin husky không chỉ vì 1 lòng yêu thương giành cho dòng chó này , mà còn làm cho giống chó này phổ biến hơn , khi đó có thể giá thành của loài husky sẽ được cải thiện , vậy những ngưởi không có đk nuôi husky như mình lúc trước mà có sự đam mê giống chó này ,sẽ có nhiêu cơ hội để sỡ hữu 1 chú husky cho riêng mình hơn . và hiện tại , vì giá thành husky vẫn đang vởn vơ trên tầng mây nên mấy lần mình vòi mẹ mua 1 chú thì lại bị mắng tắt bếp , thành ra mình mới tìm mọi cách để xin 1 chú husk cho riêng minh , và mình đã tìm được Vp
tìm được Vp , thì mình tức thì tìm và đã thấy mục xin thú vật , mình háo hức đăng bài xin để thực hiện mong ước bấy lâu nay của mình , có thể sẽ không tụực hiện được ngay mà sẽ tùy vào vận của mình :D
còn việc xin giống xịn như bạn trên nói , họ có thể cũng chỉ giống như mình ( trừ những trường hợp xin rồi đem bán thì mình không nói ) có niềm say mê với loại vật mình thích thôi !

phongstar

hi vọng 1 có 1 người nào đó hảo tâm , hay là bạn có thể vào rừng mơ bắt con tưởng bở về nuôi cũng được

leon1z

vậy theo ý các bạn , vp lập ra cái mục xin cho tặng vật nuôi để làm gì mà các bạn nói thế ?

Boo09

Member
Theo mình , lòng yêu quý pet như bạn thì rất đáng được trân trọng....Nhưng theo ý kiến của mình , bạn hãy cứ ráng dành dụm , đủ điều kiện thì nhận một bé về nuôi , tự dành dụm , tự đến xem , tự trả giá , tự chọn lựa thì sau đó lòng yêu quý của bạn dành cho bé sẽ lớn hơn nhiều , khi đó bạn sẽ có trách nhiệm chăm sóc bé nhiều hơn và cho dù có nản lòng thì chỉ nghĩ đến mình đã tiết kiệm như thế nào để có thể có bé , như thế sẽ tốt hơn bạn à :) Vì chăm pet cũng như chăm con nít , phải tắm rửa , chăm sóc bộ lông , rồi tiêm phòng , chưa kể các bệnh khác....Rồi các vấn đề về wc , bạn có chấp nhận khi về đến nhà thấy ở đây 1 bãi , ở kia 1 bãi....rồi thì giấy tá lả...chưa kể lúc bé bị bệnh thì sẽ khó thế nào...Đó là vì sao nhiều người có Husky nhưng vẫn không ai cho không , công của người ta bỏ ra chăm cho bố mẹ từ lúc nhò...rồi đến lớn...rồi đến khi có baby...phải biết bao nhiêu tâm sức và tiền bạc .
Nên theo ý của mình , bạn phải có suy nghĩ thật kỹ , định sức mình và có cả ý kiến gia đình nữa . Vì Husky không phải là chó nhật hay chihuahua , Husky cần có tg để luyện tập , để chạy nhảy...nếu bạn không có tg hay là không đủ tg cho bé ra ngoài thì bé sẽ hiếu động trong nhà , và bạn cũng không thể cứ xích bé 24/24 . Vì mình đang nuôi Alask , còn to hơn husky và mình nuôi bé đến được ngày hôm nay là cả 1 quá trình dài...thật lòng là đôi lúc muốn bỏ cuộc nhưng vì nghĩ lại tg vừa qua , nhìn thấy bé lớn dần thì cũng đáng và cũng vì ở quá lâu...có bỏ chắc đêm nào cũng mơ thấy quá :)) Chưa kể nếu gia đình của bạn không đồng ý , thì bạn có nhận bé về một tg bạn cũng phải cho bé đi .
Đây là ý kiến của mình , hy vọng sẽ giúp bạn trong việc này , không phải các bạn trên dd có ý gì đâu bạn , chỉ là có nhiều bạn xin về rồi 1 tg thấy nản là bán bé đi . Mọi người đều có cùng lòng yêu thương , nên cũng không ai không mong bé của mình có được 1 ngôi nhà tốt cả .

Boo09

Member
Mình cũng xin nói thêm với bạn , bé nhà mình từ lúc nuôi đến giờ đã phá 1 ghế sofa , 1 cái laptop của mình , chuyên ra ăn đồ ăn của mèo :)) Mặc dù 1 ngày 3 lần ra ngoài mà vẫn chưa đủ , chưa kể bé của mình bây giờ đã gần 1 tuổi , nặng tầm 60kg và chuyên môn gây sự với các chó đực khác...1 ngày ăn thức ăn , chưa kể còn phải cho ăn thêm trứng gà , vitamin và cả xương nữa . Tắm mình cũng mang ra petshop để người ta tắm , chứ mình tắm chắc chủ và chó đánh vật luôn :)) Trên dd có mục xin tặng vật nuôi là cho những bé bị bỏ rơi , bị đối xử tệ bạc hay bị xe đụng , may mắn cứu ra từ các quán hay từ các chỗ buôi bán , hay bị bệnh mà bị bỏ rơi...Mình nuôi 2 bé , cũng 1 bé là mình nhận từ ngoài đường về . Chưa kể giờ nhà mình còn 6 bé mèo...mặc dù có làm thêm nhưng cũng phải chắt chiu dữ lắm nhưng vì lòng yêu thương , mình cũng bỏ ra mua hết :) Nên mong bạn hiểu cho những bạn nuôi Husky và các bạn khác .

tenchil

Member
Chắc bạn cũng vẫn còn là học sinh như mình đúng k ^^ Mình hiểu tâm trạng của bạn, vì chính mình trước đây cũng đã hàng chục, có khi đến hàng trăm lần ngác ngơ trước một em mèo Anh lông dài. Nhưng như anh (hay chị thì em k biết) Boo09 nói, chăm pet rất vất vả, những giống cún như thế này thì lại càng vất vả hơn. Husky nếu mình k nhầm là xuất xứ từ vùng lạnh nên trong mùa hè nóng nực của Việt Nam mình (bạn ở TP HCM thì càng nóng), bạn phải cho chúng nằm điều hòa, cắt bớt lông để giảm nhiệt. Chúng cần nhiều năng lượng và cũng có rất nhiều năng lượng, nên ít nhất một tiếng một ngày bạn phải dắt nó đi chơi. Và đặc biệt là husky rất quấn chủ, nên nếu không chăm chút cẩn thận, thường xuyên gần gũi thì nó không còn dễ thương như vẻ ngoài mình thấy nữa đâu, mà sẽ trở nên phá phách, hư đốn :p Nếu bạn yêu chó mà chưa có điều kiện mua thì xin một bé chó cần chủ cũng được, rồi vừa yêu thương nó, vừa dành dụm để một ngày không xa đưa một chú husky về nuôi ^^ dù sao cũng chúc bạn may mắn !

leon1z

hic , nếu thực sự phải dành dụm tiền từ tiền tiêu vặt để mua thì ...... thôi vậy , mặc dù rất thích đấy ...... :(
vậy cho mình hỏi hiện tại có giống chó nào dễ thương , quấn chủ mà giá cả "học sinh " không , tư vấn dùm mình để mình còn tiết kiệm T^T

thuan81

Active Member
hic , nếu thực sự phải dành dụm tiền từ tiền tiêu vặt để mua thì ...... thôi vậy , mặc dù rất thích đấy ...... :(
vậy cho mình hỏi hiện tại có giống chó nào dễ thương , quấn chủ mà giá cả "học sinh " không , tư vấn dùm mình để mình còn tiết kiệm T^T
thất vọng quá khi đọc cái cm này...bạn nói yêu quý chó ..mong muốn có chó..mà khi kêu dành dụm tiền,thì lại sợ không thể tiêu vặt...bó tay bạn rồi đó..!thật sự mình có người thân nuôi husky nên cũng theo dõi mấy cái cm trước..định nói người thân để cho bạn 1 bé chỉ lấy tìên vía...nhưng giờ thất vọng rồi...!
cố gắng mua đi bạn...!

leon1z

ý mình k phải là như vậy , cái này thì mình phải đi sâu vào gia đình ...
ba mẹ mình phải cật lực kiếm tiền để nuôi mình ăn học , đã thế nhà mình còn còn có chị đang đi du học nước ngoài , gia đình còn phải gửi tiền qua
vì thương chị mình đang học và gới hạn chi tiêu gia đình , nên mình ít khi phải xin tiền bố mẹ , mỗi tuần mình chỉ dùng tiền để gửi xe là chính , còn các khoảng khác thì mình ....ráng chịu đựng thôi

ngudaymuon

Active Member
ý mình k phải là như vậy , cái này thì mình phải đi sâu vào gia đình ...
ba mẹ mình phải cật lực kiếm tiền để nuôi mình ăn học , đã thế nhà mình còn còn có chị đang đi du học nước ngoài , gia đình còn phải gửi tiền qua
vì thương chị mình đang học và gới hạn chi tiêu gia đình , nên mình ít khi phải xin tiền bố mẹ , mỗi tuần mình chỉ dùng tiền để gửi xe là chính , còn các khoảng khác thì mình ....ráng chịu đựng thôi
Vậy bạn đọc cách mà bạn Boo09 nói khi nuôi một giống chó to chưa? bạn lấy tiền đâu để tiêm phòng cho bé, giá là 200K/1 mũi, năm một lần, tiền đâu khám bệnh nêu chẳng may nó ốm, tiền khám đâu có rẻ, ít thì vài trăm, nhiều lên cả đến triệu. bạn lấy tiền đâu mua thịt, mua thức ăn cho nó? Mình nuôi mèo, loại động vật ăn rất ít mà mỗi tháng tính ra gần 500K cho một con mèo, mình ko am hiểu về chó, nhưng những gì mình đọc sơ quá, thì nuôi chó nhất là giống chó lớn, tốn còn nhiều hơn thế nữa. bạn kêu yêu chó, bạn đã tìm hiểu kĩ nuôi nó tốn kém, mất công sức ra sao chưa?
Bạn nên suy nghĩ kí trước khi quyết đinh nuôi bất cứ một con vật nào, kể cả cho ta hay tây, to hay bé vì bạn còn đang là học sinh, còn phụ thuộc nhiều vào bố mẹ và bạn cần thời gian học hành. trong khi chăm một con vật mất rất nhiều thời gian, sự kiên nhẫn và cả kinh tế nữa.
Có nhiều bạn trẻ vì ý thích nhất thời, vì nuôi pet đang là mốt chạy theo mấy cái đó mà rồi mai mốt nản chí khi vất vả, nản chí khi tốn kém, nản chí vì ham chơi....bỏ mặc chúng nó, rất tội