• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HCM-Chó Bắc Kinh 6 Tuổi sinh con lần đầu nhờ giúp đỡ !

bobo247

Member
Chào các bạn ! Mình có 1 em Bắc Kinh sinh cuối năm 2005 ,đến nay là tròn 6 tuổi .Em ấy khá nhỏ con và lùn (em ấy khoảng 3kg rưỡi ,3kg tám ).Tình hình là lúc em ấy còn "trẻ" ,từ nhỏ đến 3 tuổi thì do nhà ở chung cư nên ko kiếm chồng được ,đến khi sau 3 tuổi rồi thì mình chuyển nhà , mình có đem chó Bắc Kinh của bạn đến chơi với em ấy thì em ấy lại ko chịu ,2 lần khác nữa cũng đem chó Nhật của người quen thì vì chó đực quá cao nên cũng ko được gì dù đó đều là những đợt em ấy có kinh .Nên cứ như vậy lần lữa mãi nên mình nghĩ thôi chỉ nuôi em ấy thôi chứ ko cho em ấy sinh con gì nữa cả .Rồi tự nhiên vừa rồi (đợt em ấy có kinh) có mấy con chó ta của nhà hàng xóm qua "làm quen" với em ấy mà mình cũng ko để ý nhiều vì mình nghĩ chó Nhật nhỏ con mà cũng "ko làm ăn gì đươc" mà mấy con này to nhồng ,em ấy lại già nên thôi chắc ko có gì nên mình ko quan tâm lắm .
Dạo gần đây mình cũng ko có để ý đến em ấy nhưng vài ngày trước chơi với em ấy thì thấy em ấy bụng cực kỳ to ,mình đem em ấy đến Pet Care siêu âm thì đúng là em ấy có bầu thật .Haizzz !Nếu biết vậy mình sẽ kiếm giống tốt cho em ấy chứ nhìn 3 con nhà hàng xóm là mình phát hoảng .Mình có đọc bài trên Vietpet thì mình biết là chó cái trên 4 tuổi mà sinh lần đầu thì đã khó sinh rồi mà em ấy lại 6 rồi .Em ấy ko còn nhanh nhẹn như hồi trẻ nữa ,lại nhỏ con ,mà mấy con chó lai chắc chắn sẽ bự nữa .Rồi bác sỹ bảo nhìn thấy được 2 túi thai (nhưng ko chắc số lượng chó con) và chỉ khoảng 15 đến 20 ngày nữa sinh nhưng em thấy bụng bây giờ đã to lắm rồi lại ì ạch nữa ,dạo gần đây em ấy ăn như heo ,ngày trước kén ăn thấy sợ (thấy đồ ăn ngửi ngửi rồi bỏ đi) nhưng gần đây bánh mì không ,vỏ khoai ,bánh tráng cũng ăn nên mình nghĩ từ giờ đến sắp sinh bụng sẽ to nữa .Cho mình hỏi là do ngoại mình thương em nó nên mấy bữa nay ngày nào cũng trứng lộn ,thịt và sữa bồi dưỡng cho em nó ,như vậy có ổn ko ?Mình sợ bồi dưỡng quá em bé trong bụng to sợ đẻ càng khó hơn !
Và điều quan trọng nhất là mình nghĩ em ấy ko tự đẻ được ,nhà mình ở Nguyễn Văn Lượng - Gò Vấp .HCM .Các bạn giúp mình ,nếu ai có biết bác sỹ mổ đẻ cho chó (có thể mổ đẻ ở nhà hoặc có thể đến ban đêm) thì chỉ giúp mình hoặc cho mình xin địa chỉ hay số điện thoại với !Bác sỹ mình quen thì ở tuốt Nơ Trang Long - Bình Thạnh ,xa mà lại ko thể đến nhà hay đến ban đêm được .
Chó mình rất hiền lại thích con ,hồi trước mèo nhà mình đẻ ,mèo con còn chưa mở mắt thì mèo mẹ mất rồi ,mình ,ngoại và mẹ phải thay nhau cho mèo con bú để nó lớn được ,còn chó nhà mình ấp và để cho mèo con bú (mèo nhà mình thèm vú mẹ ,đến lúc lớn vẫn bú anh nó và tự bú chính mình) Nó lúc nào cũng nhường cho mèo ăn trước xong nó mới ăn ,nó rất hiền và chắc chắn sau này sẽ thương con lắm nên mình quyết phải giúp nó sinh con mẹ tròn con vuông !Nếu các bạn ai biết địa chỉ thì giúp mình với nhé .Cảm ơn rất nhiều !!!:)

bobo247

Member
Chó nhà mình đã sinh con rồi !5 con lận chứ ko phải chỉ 2 như hôm bữa bác sỹ thấy 2 túi thai .Mình đem đi bác sỹ mình quen ,hơi xa ,suýt chút nữa thì 1 em mất !Hiện tại cả 6 mẹ con đều ổn nhưng ko biết tiếp đến sẽ như thế nào .Chó mẹ hiện giờ đã mổ xong và đang ngủ chưa tỉnh ,chó con thì được mình cho uống sữa bình liên tục ,mình đang rất mệt mỏi và khổ với mấy em ấy nhưng mình chỉ mong mấy em ấy sống sót được .Mình lên đây để kiếm thông tin về chó mổ đẻ và tiện thể ghi ra luôn .Chắc cũng ko ai quan tâm nhưng mình cũng đã lập topic rồi thì giờ mình phải viết lại tình hình là như thế .Ngoại mình nói là sinh 5 con là ko tốt nên cũng ko happy lắm và giờ mình phải lo tất cả .Mình chỉ hy vọng chó mẹ và chó con khỏe mạnh !!!
Có gì ban quản lý đóng topic này dùm mình nha vì chó đã sinh con rồi .Mình cảm ơn !

NguyenNhuThach

Active Member
Em nên cho các bé bú mẹ. Sau mổ 24 giờ thì cho chó mẹ ăn nhiều thịt cắt nhỏ, ăn theo nhu cầu của nó, uống nhiều nước, uống sữa ít thôi.

bobo247

Member
Cảm ơn anh Thạch ạ !Đúng như anh nói ,em chó nhà em mổ xong thèm uống nước lắm .Vậy mà em ngăn ko cho nó uồng nước ép nó uống sữa thay nước ,vì em nghĩ vậy tốt hơn ,hôm nay em sẽ ngưng sữa cho nó ngay !Lúc đầu chó mẹ tỉnh dậy ko đói hoài và tránh xa chó con làm em rất lo ,như đợt 1 con chihuahua cũng mổ xong nhưng ghét và cắn con em đọc tin trên vietpet .Em lo ngủ ko được luôn .Sau đó em năn nì ,vỗ về chó mẹ chấp nhận chó con ,để chó con lạy mẹ ,từ từ chó mẹ chấp nhận chó con .Lúc con đầu tiên bú được vú mẹ em mừng muốn khóc luôn ...Tình mẫu tử thật cao cả anh ạ ,sáng giờ chó mẹ ko những chấp nhận mà còn liếp láp và dọn vệ sinh cho con nữa .Hôm nay em mua thịt nạc xay cho nó ăn cho lành trước ,mai mốt em sẽ bắt đầu cho nó ăn bò ,hồi sáng sau 1 hồi năn nỉ nó đã chịu ăn cháo sườn rồi nên giờ em chờ đến trưa là em cho nó ăn thịt .Bác sỹ bảo là ngày nào cũng phải đem chó mẹ đến tiêm thuốc cả ,sau 10 ngày tiêm thì cắt chỉ .Em sẽ cố gắng chăm sóc chó mẹ và chó con khỏe mạnh đến khi chó con mở mắt thì em mới yên tâm được !Em chỉ hy vọng chó mẹ và chó con thật khỏe mạnh !Cầu trời là như thế !!!