• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

H Mông Hà Giang mới về nhập khẩu

TaiVenh

Active Member
Bác DTTK cho xin luôn ít thông số về cháu nó đi: Nguồn gốc, ngày sinh tháng đẻ, cân nặng, tính cách, chó bố, mẹ, anh em cùng lứa vv... và vv...

Em có ý định tập hợp hết các chó Hmong của anh em VP lại thành 1 database. Trước mắt phục vụ mai mối tìm dâu rể, sau đó ta sẽ phát triển thêm các ý tưởng khác nữa. Bác ghi lại hộ em nha. Tks.

Bác DTTK cho xin luôn ít thông số về cháu nó đi: Nguồn gốc, ngày sinh tháng đẻ, cân nặng, tính cách, chó bố, mẹ, anh em cùng lứa vv... và vv...

Em có ý định tập hợp hết các chó Hmong của anh em VP lại thành 1 database. Trước mắt phục vụ mai mối tìm dâu rể, sau đó ta sẽ phát triển thêm các ý tưởng khác nữa. Bác ghi lại hộ em nha. Tks.
Thông tin về cún Cộc của Tôi:
- Tên: Cộc
- Quốc tịch: Quản Bạ - Hà Giang
- Ngày tháng năm sinh:25 tháng 7 năm 2008.
- Cân nặg: 8 kg ( tính đến thời điểm hiện tại)
- Tính cách: Nghịch, không thân thiện ( có ý thức ngay từ bé không phải dạy dỗ gì vừa bắt về một lúc kêu ăng ẳng, chủ dắt ra ngoài vệ sinh từ đó đến nay cứ theo đó. Nếu cứ kêu là cới xích ra ngoài)
- Chó bố: Màu vàng đậm, cân nặng khoảng 22 - 23 kg
- Chó mẹ: Vện cân nặng khoảng 21 kg
- Anh em: Không có ( lứa này chỉ có 1 mình em nó - Chú của chú cún này là của 1 ngừời dân tộc làm thuê tại nhà anh bạn)
Chú cún này theo nhận xét ban đầu của tôi là khôn, nhưng có 1 đặc điểm không thân thiện lắm. Hiện tại đang nuôi ghi chép lại những phát triển của em nó. Đang định nuôi để nhân giống và chuyển vào trong phía Nam tặng cho AE có nhu cầu. Vì giống này tôi thấy rất hay mà lại thuần chủng, không lai tạo với ai.Chỉ có 1 thắc mắc là con bố đuôi dài hơn, con này đuôi giống mẹ mà các cụ có câu Chó giống cha...em này 4 chân huyền đề, vá trắng chút.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác DTTK đã cung cấp thông tin quá chuẩn.

Xin hỏi thêm bác tý nhé: Chất lông của em này như thế nào? Có vẻ như em nó đang ở trong giai đoạn đang thay lông.

Nhìn thần sắc em này rất hay, chắc chắn sẽ là một cô chó khôn, nhanh nhẹn.

Còn về việc em nó khá cảnh giác, ít thân thiện thì có vẻ như cũng bình thường thôi. Beo nhà em tính tình hệt như vậy: Tinh quái và luôn cảnh giác. Đối với gia chủ thì không sao, nhưng với người lạ thì nó ít khi lại gần ở khoảng cách có thể vuốt ve được. Ưu điểm tuyệt vời là trôgn nhà cực tốt, nhất là ban đêm.

Bác nhớ thường xuyên update để anh em cùng theo dõi nhé. Tks

PS: Vụ đuôi thì không ngại bác ạ. Theo như bản chuẩn tạm thời thì độ dài của đuôi nằm trong phạm vi từ 5-15 cm. Đuôi con Beo nhà em cũng kiểu như thế này, tạm gọi là đuôi kiểu Bulldog hehe...

Bác TAIVENH: Đúng là em nó đang thay lông, Hôm nào em nó diện bộ quần áo mới em gửi Bác để Bác cho vài lời vàng ngọc. Nhưng con này rất kết đấy,Bác bố trí giúp em cho nó ăn học Đàng hoàng Bác nhé.

TaiVenh

Active Member
Bác TAIVENH: Đúng là em nó đang thay lông, Hôm nào em nó diện bộ quần áo mới em gửi Bác để Bác cho vài lời vàng ngọc. Nhưng con này rất kết đấy,Bác bố trí giúp em cho nó ăn học Đàng hoàng Bác nhé.
Bác đợi em nó nhớn thêm chút rồi gửi lên trại của các anh bên BQP đi. Cho lên giao lưu với Gấu chắc sẽ tốt lắm đó bác ạ. Đợi ảnh mới của bác nhé. :-bd

ThangSG

Mình cũng thấy HMongCoc hay hay

Trước giờ chỉ quan tâm đến PQ, khi vào 4R thấy VN ta nhiều giống chó lạ quá. Cũng định tìm 1 cún con mua, nhưng hình như SG không thấy các bác a! Các bác có thể cho biết giá của HMong này mua khoảng bao nhiêu không?. Mua tại Hà Giang giá trung bình là bao nhiêu vậy bác khi nào co dip di Hà Giang một chuyến mua khỏi bị hố...:D. Chú cún của bác de thương lắm. Khi nào bác có tiếp thì hú... AE trong SG nhé.!!!

BUBBA

Super *********
Chào bác Thắng,
Giá chó này ở các phiên chợ vùng cao tầm 100 ngàn (hơn một yến gạo), nhưng chi phí từ HCMC đến Hà Giang là 15 triệu, tức tầm 5 tấn thóc theo thời giá hiện nay ạ.

Vấn đề là làm sao bác chọn đựoc con đúng chuẩn, chứ đâu phải hể con nào cụt đuôi đều là chó Hmong đâu mà.

Vậy bắt đầu là bác đọc thật kỹ các tài liệu ở đây đi, sau đó gọi em đến mua 5 tấn thóc nhà bác, bác lấy tiền đi Hà Giang. Em tặng bác 200 ngàn làm tiền mua chó ạ.

Gửi vào Nam

Nghe các Bác nói 5 tấn thóc mà hãi quá Bác BUBA. Đúng như Bác nói mua tận gốc chắc khoảng một đến 2 trăm ngàn 1 chú, còn tiền đi chơi thì khó nói lắm. Anh em đây chủ yếu đi kết hợp, kiếm được mang về nuôi thấy hay hay. Các Bác trong đó thích khi có chó con em gửi vào, đi theo đường tàu thống nhất giá rẻ hơn nhiều so với đi đường máy bay.

Em nó mới thay lông xong

Em gửi các Bác hình em nó vừa thay lông xong; Nhưng dạo này nó " Phá thế" rồi Béo lắm.

TaiVenh

Active Member
Bác DTTK nên chú ý xem lại chế độ dinh dưỡng nhé, tuổi này ngày ăn 1 bữa là đủ rồi bác ạ.

Beo nhà em do bác chủ cưng chiều quá nên cũng đang ở trạng thái hơi phì. Hôm rồi ra Festival bị anh em phê bình ghê quá. Em cũng đã đề nghị điều chỉnh lại chế độ rồi bác ạ.

Em vàng nhà bác nhìn đầu thủ đẹp phết, màu lông cũng đẹp. Nhưng có vẻ như không được to con lắm thì phải. Bác xem có cần mai mối với chàng Gấu của BQP thì bảo em nhé. Em sẽ thu xếp.

Hôm nọ em đi đá bóng ở sân An Dương.Đến gần sân thì thấy mấy chú Hmông chạy loăng quăng.Cho em hỏi có phải của ai trong 4rum ko ạ?Mấy chú này nhìn ko được to con lắm nhưng trông rất lanh lẹ.

TaiVenh

Active Member
Tính theo lịch thì cháu nó được hơn 1 tuổi rồi đấy bác DTTK ạ. Bác đã ngắm được chàng rể nào ưng ý chưa?. Nếu không chê thì trên HN cũng có vài đối tượng sẵn sàng phục vụ đấy ạ. Có gì thì bác thông báo nhé.

PS: Em này có được 18 kg không bác? Trông chất lông thì có vẻ hơi mượt. Phần lưng và gáy lông có thô và cứng theo kiểu hmong cộc không?

Tính theo lịch thì cháu nó được hơn 1 tuổi rồi đấy bác DTTK ạ. Bác đã ngắm được chàng rể nào ưng ý chưa?. Nếu không chê thì trên HN cũng có vài đối tượng sẵn sàng phục vụ đấy ạ. Có gì thì bác thông báo nhé.

PS: Em này có được 18 kg không bác? Trông chất lông thì có vẻ hơi mượt. Phần lưng và gáy lông có thô và cứng theo kiểu hmong cộc không?
TaiVenh: Báo cáo Bác em nó được hơn 1 tuổi rồi mới thay lông xong không biết đợt này nó có " Tìm Giai" ko? Nếu em nó có nhu cầu thì phải nhờ đến Bác thôi. Nhưng nếu trường hợp DTTK ko có nhà thì Bác vẫn giúp đấy( ĐỢt này em phải đi công tác)
Em nó được 22 kg ( Cả xích), phần lưng và gáy, chân sau lông cứng và dài hơn ở các chỗ khác.