• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hội người yêu DOBERMAN PINSCHER!!!

becool

Member
cũng tuỳ từng con thôi chứ bác, có nhưng chú cắt tai là dựng ngay mà, e xem có nhiều nơi 4-5 tháng đã dựng tai rồi
Thế mình nói rõ nhé - dựng thì dựng được, nhưng không bỏ nẹp ra được. đâu phải cứ dựng rồi là xong đâu bạn!
Nếu bạn nói cún cắt sau 8 tuần tuổi dạng show, nẹp 4 tháng mà đứng và bỏ nẹp ra luôn, bảo đảm dựng thì cho mình xin kinh nghiệm về cách chăm sóc và cách nẹp (dù chả quan trọng mấy cái cách quấn)

Thời gian còn dài, ở HN có nhiều em đang dược quấn tai, cứ chờ xem. Kiên nhẫn kiên nhẫn :)

phamhuyhoang

Active Member
đúng như bạn Becool nói dòng này tai quá dài nên để có thành công hay không thì cần phải thời gian trả lời ^_^ theo em được biết thì ở hà nội mới có 4 chú được cắt tai còn cách quấn thì có 2 cách :1 là cách quấn của bác Hùng tình yêu,2 là cách nẹp tai của cu Mã nhà em (em ở xa không lên nhà bác Hùng học được nên đành nhìn theo hình bác Trang phương post mà làm ^_^) hi vọng đợt con của Putin và Max thành công còn cải thiện tình hình DOB ở việt nam nữa ^_^

becool

Member
đây là cách nẹp tai của em dành cho cu Mã ^_^ các bác cho em ý kiến với ạ^_^
Bạn tự chế vậy là khéo tay lắm rồi dù nhìn hơi luộn thuộm. Mà nhìn hình không rõ lắm, mình tự hỏi làm sao con cún nó mở miệng nếu đeo cái này?
Tối nằm ngủ nó có dễ chịu không?
Nếu cún được nằm nệm còn đỡ, nằm sàn chắc bứt rứt.
Cá nhân mình vẫn thấy cách post như ảnh mình gửi cho bạn vẫn thẩm mỹ và dễ chịu cho cún hơn.
Cách của bạn thì tương đối tiện, dễ phát hiện nếu có nhiễm trùng, mà cũng dễ làm bị thương cún nều mới post.
Bạn lưu ý thếm 1 chút Doberman puppy lớn rất nhanh, phải canh chừng điều chỉnh cái vòng.
Khi thay băng nhớ bôi 1 chút baby oil lên để không giật lông đau bé nhá.
Chút ý kiến thiệt tình, chúc bạn có 1 chú cún với đôi tai dựng đứng :):coffee:

phamhuyhoang

Active Member
em cũng để ý khi chú ta ăn thấy không ý kiến ý cò gì cả chỉ măm măm thôi !em cũng mới thử nẹp tai nó theo cách này vì chỗ cắt vẫn chưa làn hẳn nên không dám quấn anh ạ ^_^cái vòng thì có thể co dãn tự nhiên không làm ảnh hưởng đến sức tăng trưởng của nó ,nhưng có lẽ sau khi nó lành hẳn vết cắt em phải làm giống như hình anh post để cho nó thoải mái hơn chứ cứ phải tách riêng ra thấy tội nghiệp cu cậu lắm ^_^ nhân đây các anh nào nẹp tai cho tụi nó thì nhớ bôi ít dầu cao hổ lên lớp băng dính bên ngoài để các con khác không dám cắn vào tai khi nô đùa nhé ^_^như vậy sẽ thả chơi chung với các chú khác được ^_^

mà cắt tai giá bao nhiêu vậy à ? và bác sĩ cắt làm sao và cún của bạn có la hay đâu đớn không ? chảy máu nhiều không ? và có may vad cái lỗ tai của chú không ? cho em hỏi cái này ! đang có ý định cắt tai mấy cu Banh nhà em ! hic... định ở nhà lấy thuốc tê chít rồi lấy dao lam cắt tai em nó luôn ! có mạo hiểm lắm không nhể ?

hiero29

Member
như thế mạo hiểm quá, nếu không muốn nói là quá liều đấy bạn ạ. đừng làm thế nếu không cắt đc thì để tai e nó tự nhiên thôi!

becool

Member
mà cắt tai giá bao nhiêu vậy à ? và bác sĩ cắt làm sao và cún của bạn có la hay đâu đớn không ? chảy máu nhiều không ? và có may vad cái lỗ tai của chú không ? cho em hỏi cái này ! đang có ý định cắt tai mấy cu Banh nhà em ! hic... định ở nhà lấy thuốc tê chít rồi lấy dao lam cắt tai em nó luôn ! có mạo hiểm lắm không nhể ?
Bạn có nhu cầu nhổ răng, sửa mũi, giải phẫu thẩm mỹ gì không? Để mình tự lấy thuốc tê rồi dùng dao lam làm cho bạn nhé.
Vì sao bạn muốn cắt tai? Muốn chó đẹp, trông ngầu. Mà bạn tự làm đại như vậy thì mục tiêu làm sao đạt được. Đó là chưa kể đến các vấn đề như cầm máu, gân tai, thuốc phụ trợ....
Chẳng thà không cắt chứ không nên cắt xấu. Cắt xấu quá tiếng Anh gọi là "butcher job", ý là như thợ mổ thịt xả thịt 1 bộ phận của con chó thôi.

Nuiđa

Member
Các bác cho em hỏi ? Giống Dobeman này là tại cụp, vậy mà sao sau khi cắt tay đi lại có thể dựng đứng và nhìn đẹp vậy??? Em không hiểu về giống chó này nhiều, bác nào biết thì làm ơn cho em được mở rộng kiến thức với. Thanks!

phamhuyhoang

Active Member
không hẳn quá liều đâu bạn ạ^_^ mình có hình ảnh lúc cắt tai nên ai muốn tìm hiểu thì pm cho mình mình sẽ gửi hình cắt tai cho^_^quan trọng là thuốc gây mê vì thuốc này không bán ở hiệu thuốc

hiero29

Member
đấy là do kỹ thuật, trình độ của người Việt mình chưa tốt nên mới thế, sao người nước ngoài người ta làm được. các nc khác người ta cũng làm đc hết, ở VN bây giờ mới tập làm sao bằng họ được!

becool

Member
đấy là do kỹ thuật, trình độ của người Việt mình chưa tốt nên mới thế, sao người nước ngoài người ta làm được. các nc khác người ta cũng làm đc hết, ở VN bây giờ mới tập làm sao bằng họ được!
Ý bạn là thế nào nhỉ? Chắc bạn chưa từng thấy 1 con Doberman hay pitbull nào với 1 đôi tai xấu hoắc được cắt bởi 1 ông vet Made in USA hay Made in Canada chính hiệu phải không?
VN không bằng họ thật, nhưng cái gì cũng phải có lần đầu tiên chứ! Bạn muốn phê bình thì phải có đóng góp tích cực trong cái phê đó.
Bạn liệt kê thử 1 danh sách các nước làm được xem, phải có VN chứ. Khác là làm tốt hay chưa thôi.
Anyway, phải nhiều người nuôi Doberman đã, rồi mới tình tới mấy vụ khác được.

hiero29

Member
đúng, về quan điểm này thì mình đồng ý với bạn. cũng là vì lý do dobe ở VN không nhiều người nuôi lắm nên hiếm người cắt tai cho dobe là phải. không có j là không thể. hi vọng có nhiều ng ở VN nhân giống dobe hơn.

Bạn có nhu cầu nhổ răng, sửa mũi, giải phẫu thẩm mỹ gì không? Để mình tự lấy thuốc tê rồi dùng dao lam làm cho bạn nhé.
Vì sao bạn muốn cắt tai? Muốn chó đẹp, trông ngầu. Mà bạn tự làm đại như vậy thì mục tiêu làm sao đạt được. Đó là chưa kể đến các vấn đề như cầm máu, gân tai, thuốc phụ trợ....
Chẳng thà không cắt chứ không nên cắt xấu. Cắt xấu quá tiếng Anh gọi là "butcher job", ý là như thợ mổ thịt xả thịt 1 bộ phận của con chó thôi.
ơ hay ! em cũng hỏi tất cả những khả năng ở trên hết rồi mà ! nếu không đc thì thôi ! ^:)^ bác này chắc là lo cho em nó quá nên sì trét rồi :thingking: ! anh em thì trao đổi kinh nghiệm giao lưu chứ ! cái gì mà chẳng có lần đầu ! đâu phải chỉ có BÁC SĨ thú y mới cắt tai đc ! tại sao anh em không làm việc này ví dụ như chuyên về cắt tai chảng hạn ! :day dreaming:

becool

Member
ơ hay ! em cũng hỏi tất cả những khả năng ở trên hết rồi mà ! nếu không đc thì thôi ! ^:)^ bác này chắc là lo cho em nó quá nên sì trét rồi :thingking: ! anh em thì trao đổi kinh nghiệm giao lưu chứ ! cái gì mà chẳng có lần đầu ! đâu phải chỉ có BÁC SĨ thú y mới cắt tai đc ! tại sao anh em không làm việc này ví dụ như chuyên về cắt tai chảng hạn ! :day dreaming:
Haha nếu bạn lập luận kiểu này thì thôi vậy, mình không đủ kiến thức để phản bác bạn theo dạng này.

Nếu bạn tìm được cropper ở VN thì chỉ giúp mình nhé.

Haha nếu bạn lập luận kiểu này thì thôi vậy, mình không đủ kiến thức để phản bác bạn theo dạng này.

Nếu bạn tìm được cropper ở VN thì chỉ giúp mình nhé.
hê..hê.. ở ngoài chợ bán thứ này nhiều lắm bác nè !!! mua về muốn xén cái gì thì xén :-bd

chubby18

hê..hê.. ở ngoài chợ bán thứ này nhiều lắm bác nè !!! mua về muốn xén cái gì thì xén :-bd
Bó tay... Lập luận kiểu ông này thì ai mà dám mua chó "thuần chủng", "bố mẹ nhập" của ông nữa. Cái gì cũng ra chợ mà kiếm là có hết nhỉ...:D:D:D

Bó tay... Lập luận kiểu ông này thì ai mà dám mua chó "thuần chủng", "bố mẹ nhập" của ông nữa. Cái gì cũng ra chợ mà kiếm là có hết nhỉ...:D:D:D
:D hê..hê... chỉ vì không có điều kiện thôi ! mấy hôm nay chạy lăng quanh cả Nha Trang kiến bác sĩ thú y để chuẩn bị trước cắt tai cho bé chocolate nhà em ! thế mà tìm mãi không ra trúng mình cũng không đương lắm nữa ! hic... khổ quá :( có mem nào ở Nha Trang không chỉ chỗ em với :praying:

à đang ngồi sem ảnh tự dưng thấy ảnh của em Myto show 1 phát ! hihi... em nó đang cho mấy bé bú rồi :D

Scoobydoo

Member
Vụ cắt tai này đúng là chủ đề đáng quan tâm, em thấy trên mạng cũng nhiều, nhưng tốt nhất nếu bác nào có điều kiện và đầy đủ đam mê đi học được một khóa huấn luyện ở bển thì tuyệt, vì trăm hay không bằng tay quen mà, lại còn kinh nghiệm của người ta nữa chứ, các tình huống xử lý, rồi các loại dụng cụ chuyên dụng đâu phải là chuyện đùa. Mình chơi chó chuyên nghiệp, thuần chủng tốn nhiều tiền đâu thể bừa bãi được, mà tội nghiệp cho cả con chó nữa chứ.