• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về xoáy của chó Phú Quốc

dthong

Mình thì nghĩ không cần thiết phải có kiến thức đại học về chăn nuôi hay sinh học mới bảo tồn chó được . Các thông tin về khoa học sẽ góp phần nâng cao hiểu biết thôi . Rất nhiều người nuôi chó hay các giống vật khác có trình độ cao nhưng không cần bằng cấp chuyên môn .

chungthuy

Không dám bàn về vấn đề này (kinh nghiệm còn yếu), nhưng xin kể câu chuyện như thế này: Tối nào đó tuần trước bác tổ dân phố đến nhà mình chơi (ngày trước bác ấy có nuôi CPQ), bác í khen chó nhà mình đẹp nhưng lai 3 đời rùi, em mình hỏi sao biết bác í nói nhìn vào xoáy của nó (Tiếc nha: lúc đó không có ở nhà học thêm kinh nghiệm, chỉ nghe kể vậy thôi). Câu chuyện đến đây là hết. Thank ccá bác nhiều.

gnoulal

Member
Xóay trông ấn tượng ghê. nhân tiện cho mình hỏi có ai thấy xoáy này chưa? nó là lọai nào trong bảng phân lọai vậy? mà số lượng xóay con trên xóay lớn có giá trị gì không?

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Xoáy đẹp.

Xóay trông ấn tượng ghê. nhân tiện cho mình hỏi có ai thấy xoáy này chưa? nó là lọai nào trong bảng phân lọai vậy? mà số lượng xóay con trên xóay lớn có giá trị gì không?
]
Đây cũng là 1 dạng xoáy đẹp trên chó PQ , qua theo dỏi tỉ lệ xoáy này không nhiều khoảng 5% đổ lại trên tổng đàn .
Chó Thái cũng có loại xoáy này , có 1 tư liệu họ nêu rằng xoáy này đẹp và có giá trị hơn dạng xoáy mủi tên. (Thông tin này chưa được kiểm chứng ) , cũng có thể do hiếm thấy hơn các các loại xoáy khác chăng ?

shpy2001

Sao xoáy chó PQ của các pác toàn nằm xẹp xẹp, còn xoáy cu cậu nhà em nó cứ dựng cả lên. Có chỗ đến >3cm !! Lúc nó nhỏ thì nhìn không rõ, giờ ~ 6 tháng tuổi thì nhìn rất thích (nhưng lại không giống PQ trên này !). Em cũng có 1 cô PQ đen, xoáy thì giống trên này.

hình chụp bằng đt nên các pác thông cảm ! Cu này 1 lần tưởng chết 99% rồi. Nó nhảy từ lầu 2 xuống, va đập dọc đường như người ta chọi bịch rác !! Máu mũi máu miệng ọc ra, nằm ưỡn qua ưỡn lại 3-4 giây rồi cứng đơ như con rô bô hết pin ! Mắt trợn ngược, xác lạnh và cứng ngắc ngay lập tức. Đặc biệt là cái bụng trương to lên ghê lắm và cái đuôi cong cứng (cảm giác có thể móc treo lên tường). May nhờ em thấy nó rơi, chạy ra ôm vào cùng 3-4 người xoa nắn (bóp cho nó thở) gần 4h nó mới sống lại đó !

Songbac

.....................
Hay nhân tiện có Topic này, anh em đưa thêm một số dạng xoáy ngoài những dạng xoáy mà người Thái đã đưa chính thức. Ta đang từng bước tiến vào FCI, cũng là một bước đệm, một phần gánh trách nhiệm với những người trong cuộc :) Phú Quốc có nhiều dạng xoáy lạ, anh chị em biết xoáy đẹp port lên để mọi người cùng tham khảo nhỉ?

Songbac@

catsamac

Member
Mình cũng ủng hộ nhưng Xoáy đẹp nhưng cơ bản phải đạt các tiêu chí mà mọi người đã thống nhất. Nếu xoáy lạ của chó lai tạp thì không nên đưa vô.