• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về việc chăm sóc mèo hoang

thuthu

Member
Dear các bạn, mình có 1 vấn đề nhỏ muốn hỏi ý kiến các bạn như sau:

Khoảng 1 tuần trước mình có nhặt được 1 em mèo hoang khoảng 7 tuần tuổi. Lúc mình đón về em ở trong tình trạng gần chết đói, k thể ngồi được mà chỉ nằm xoài ra, run rẩy, chỉ còn da bọc xương, rất nhiều rận nhưng mắt, mũi, tai, hậu môn khô, k có dịch, cổ có vòng. Mình mang về nhốt riêng, cân được 1,3 cân. Ban đầu em tỏ ra rất dữ tợn và có nhiều biểu hiện của mèo hoang. Em ăn, uống rất khỏe, mấy hôm nay đã hồi chút sức nên đã biết vệ sinh thân thể, bắt đầu lấy lại cơ, thấy người ra cũng tỏ ý thân thiện nhưng đi vệ sinh k biết lấp, phân cứng.

Mình đoán em có chủ nhưng bị đi hoang đã lâu, vừa rồi mắc bệnh nhưng cơ thể đã tự kháng cự được, tuy nhiên bị ốm yếu, đói khát một thời gian dài do không kiếm được mồi ăn, cho đến khi em gặp mình.

Sức khỏe của em hiện tiến triển tốt, mình dự định sẽ chăm sóc em 1 vài tháng nữa cho em hoàn toàn bình phục nhưng mình k thể nuôi em vì nhà đã có 3 thằng. Mình muốn hỏi liệu có ai sẵn lòng đón em về nuôi, yêu thương và cho em 1 mái ấm an toàn? Mình muốn chắc chắn em phải được nuôi nhốt hoàn toàn trong khoảng 1 năm để em quên lối sống của mèo hoang và muốn gửi em cho 1 người đủ khả năng để thuần hóa em, dậy em những kỹ năng em còn thiếu.

Dời ơi bài của mình chả có ma nào trả lời :((
ở đây làm gì có ma mà trả lời bạn, bạn cứ nuôi bé đi rồi đăng tin tặng mèo và đưa ra những điều kiện cho chủ mới, nếu được thì mới cho em nó chuyển nhà chứ, tiêu đề và nội dung không liên quan nhiều đến nhau và chưa thật sự rõ ràng về ý đồ nên mọi người không biết trả lời sao thôi mà bạn :d chúc bạn tìm được chủ mới ưng ý cho em nó nhé, nhà tớ cũng nhiều mèo hoang nên biết tính chúng nó lắm :D

NhoBong

Để dạy được mèo khó lắm bạn ah những gì thuộc về bản năng như ị xong biết lấp cát, không đi chơi hoang...đều là bẩm sinh hết rồi. Tuy nhiên bé mèo của bạn còn nhỏ nên có thể bắt chước các anh chị lớn trong nhà nên tốt nhất là để mấy đứa nó tự dạy nhau :))
Mèo Nhọ nhà mình trc cũng là mèo hoang. 2 năm nay nhốt trong nhà nhưng nó chỉ chăm chăm phóng ra ngoài đi hoang mỗi khi mở cửa. Đôi khi triệt sản cũng làm mèo nhút nhát và ít đi chơi hơn đó.:p

phenmaleat

Active Member
đó là do tính cách từng con thôi bạn, nuôi bất kể con gì cũng cần kiên trì là sẽ thành công thôi bạn ạ