• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về thời gian mang thai ở mèo?

Linhmu_93

Active Member
Mèo cái nhà em có bầu đã 64 ngày mà k hề có dấu hiệu tìm ổ, cào ổ. Vẫn chạy nhảy và khá nhanh nhẹn. Em ấy ăn uống tốt, thậm chí ăn khá nhiều nên bụng to lắm!
Em đọc bên Topic Vấn đề sinh sản ở mèo thì mèo bầu 57-71ng là đẻ. Nhưng hỏi một số người thì mng bảo 65ng là già rồi, phải gọi bác sĩ. Em nghĩ cũng tùy con. Nhưng muốn hỏi kĩ xem bao nhiêu ngày thì có dấu hiệu đẻ muộn và tình huống nao thì phải gọi bác sĩ ạ! Mong mọi người giải đáp sớm!
Em xin chân thành cám ơn!

pe_sushi

Member
hic, tớ cũng đang có vấn đề về mấy nhóc mèo này cần hỏi

vì cơ bản là sushi vs bé mèo ta nhà mình ở cùng phòng với nhau nên ko thể biết được ngày nào bé mèo của mình mang thai. Bây giờ bụng to lắm rồi nhưng mà trong thời gian mang thai bé lại còn bị ho nặng + bây giờ vẫn đang bị chảy nước mũi.

Mình đã mang bé đi khám nhưng mà người ta chỉ dám cho thuốc uống chứ ko cho tiêm, nhưng uống hết thuốc rồi mà tình hình ko đỡ chút nào :((

Bây giờ bé ấy có hiện tượng sắp đẻ đó là chui vào nằm suốt trong cái ổ tớ để nhưng tớ chỉ sợ bé ấy yếu quá ko đẻ được :(( vì lứa trước đẻ thì con bị chết do ngạt >"<

Mọi người cho tớ lời khuyên với :((

pe_sushi

Member
ko hiểu sao bài bị post thành 2 lần :-ss

ah` nhóc nào của nhà em mang bầu thế :x (thấy sn 93 nên chắc là em ^^ )

Linhmu_93

Active Member
ko hiểu sao bài bị post thành 2 lần :-ss

ah` nhóc nào của nhà em mang bầu thế :x (thấy sn 93 nên chắc là em ^^ )
Vâng, e sn 93 chị Tú Anh ạ :) hì hì, mèo Bột nhà e mang bầu. Hnay 65ng rồi mà vẫn chưa đẻ, e lo quá!
Về phần mèo cái nhà chị, nếu cần thiết thì chị nên gọi bác sĩ ngay khi có dấu hiệu trở dạ để tránh mọi đáng tiếc xảy ra vì mèo mẹ đang ốm mà! Nếu trời mà k lạnh như mấy hnay thì cho bé đi siêu âm thì tốt, có thể biết các bé đc khoảng bao nhiêu ngày để dự liệu. Bột nhà e bụng to quá rồi, mà cũng đến ngày đẻ tới nơi rồi.

Em thấy như Bột 65 ngày là muộn rồi, thường mèo tầm 60 ngày là đẻ chứ em chẳng thấy đứa nào đến 71 ngày cả.

pe_sushi

Member
Vâng, e sn 93 chị Tú Anh ạ :) hì hì, mèo Bột nhà e mang bầu. Hnay 65ng rồi mà vẫn chưa đẻ, e lo quá!
Về phần mèo cái nhà chị, nếu cần thiết thì chị nên gọi bác sĩ ngay khi có dấu hiệu trở dạ để tránh mọi đáng tiếc xảy ra vì mèo mẹ đang ốm mà! Nếu trời mà k lạnh như mấy hnay thì cho bé đi siêu âm thì tốt, có thể biết các bé đc khoảng bao nhiêu ngày để dự liệu. Bột nhà e bụng to quá rồi, mà cũng đến ngày đẻ tới nơi rồi.
hic nghe em nói mang thai đến khoảng 71 ngày mà chị cũng thấy choáng. Chị cũng chưa thấy trường hợp nào :p Mà thực ra 65 ngày là cũng quá ngày mang thai bình thường của mèo r` mà, Em thử cho bé đi khám đi, mấy vụ đi khám trời lạnh chị ko ngại nhưng chị đang bị ốm ko thể ra khỏi phòng đc, chắc phải 2 tuần nữa mới khỏi :((

fat.L.T

Member
@linhmu: Em gọi bác sĩ qua khám cho bé xem em cho chắc chắn. Còn về ngày chửa của mèo cũng khó đoán lắm có đứa đẻ sớm đứa đẻ muộn nhưng cứ tầm 58 đến 65 ngày em ak. Lứa vừa rôi béo nhà anh chửa lên tận 70 ngày đó nhưng phải mổ vì tử cung ko mở may mà bác sĩ mổ kịp ko để đến hôm sau thì mấy nhóc chết hết

kokokiukiu

Active Member
Em ơi,đừng lo lắng quá,Bột vẫn ăn uống,ngủ nghỉ bình thường thì ko có vấn đề gì đâu,chắc 1 vài hôm nữa sẽ đẻ thôi,vì mình cũng đâu có biết được chắc chắn ngày nào Bột có bầu,có thể lệch 1 vài ngày mà.Cứ yên tâm chờ đi em nhé,chúc Bột mẹ tròn con vuông:D

Linhmu_93

Active Member
Mẹ tròn con vuông rồi mọi người ơi! Đúng 65 ngày. 6 đứa, đẻ thường ạ!

meonho124

Member
Lịch sử lặp lại nữa rồi :-ss , Hôm nay là ngày thứ 65 rồi mà mèo nhà em vẫn không chịu đẻ 8-x

Nóng hêt cả người rồi mà nó cứ đủng đa đủng đỉnh .

Chẳng lẽ nó lại muốn đẻ tại viện đây x-(

milkygirl6390

Active Member
Lịch sử lặp lại nữa rồi :-ss , Hôm nay là ngày thứ 65 rồi mà mèo nhà em vẫn không chịu đẻ 8-x

Nóng hêt cả người rồi mà nó cứ đủng đa đủng đỉnh .

Chẳng lẽ nó lại muốn đẻ tại viện đây x-(
mèo nhà mình đêm ngày 65 là đẻ buồi sáng nó vẫn bình thường như cân đường hộp sữa ... đến lúc mình đi ngủ nó cũng vẫn bình thường như chưa có chuyện gì xảy ra ... đến 3h sáng thì nó gọi mình dậy bằng được để đỡ đẻ cho nó ... àh thế thì có khi là sang ngày thứ 66 nhỉ :)) ngày thứ 65 rồi thì cứ chuẩn bị tinh thần sẵn sàng chiến đấu đi meonho ah :D