• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi về lông mèo tây mùa hè

yoon_cat

Member
mình có con ald được hơn 2 tháng, nuôi sạch sẽ và tắm 1 tuần 1 lần nhưng hôm nay thấy nó toàn gãi ở cổ, chỗ cái bờm ý ạ, mọi người cho mình hỏi là có phải là mùa hè nóng nó gãi không chứ mình nuôi sạch sẽ không nghĩ là bị nấm hay ve rận được. cho mình hỏi thêm là mùa hè tông đơ lông nó cho mát thì tới mua đông mọc lại có được không ạ

đương nhiên là mọc lại đc như tóc mình thôi.
Bạn tắm sạch vẫn có thể bị nấm do nhiều nguyên nhân (giả sử tắm chưa sạch xà phòng, dùng xà phòng của người tắm cho mèo,...)

yoon_cat

Member
mình dùng fay tắm cho nó 1 tuần 1 lần thấy lông mượt và tắm xong xả thì thấy hết xà phòng rồi mà, sờ lông thấy mượt và sạch lắm, không bị vón cục hay xơ rối, mình thấy mèo thỉnh thoảng lại gãi ở cổ nhưng chỉ gãi vài cái không gãi nhiều, đang nghĩ là do vào mùa nóng nên nó nóng nực sinh ngứa ngáy, không biết có bạn nào cũng có mèo bị thế không =((=((=((=(( à mèo của mình không bị rụng lông và vạch chân lông ra không bị vảy gàu đâu

linhlady

Member
Mèo gãi vì nó ngứa, giống như mình bị muỗi cắn hoặc dạng toát mồ hôi thì ng ngứa ngáy khó chịu, chứ ng ngày nào cũng tắm còn ngứa dc nói j mèo. bạn ko nên cắt lông mèo đi, vì e mèo còn nhỏ, bộ lông tơ đang rất đẹp và bông,mềm mượt nữa. Bạn thử vạch lông xem có rận hay j ko là dc.lúc đó tìm cách xử lí sau

Bạn ơi, mùa hè mình vẫn cắt lông cho các cháu đỡ nóng và lông k bị rụng bay lung tung trong nhà. Cắt vào đầu hè sang thu mọc lại gần như ban đàu rồi bạn ạ. Bạn cắt đi cho nó mát. Nó gãi vì nó thay lông thôi mà