• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về kinh nghiệm chăm sóc cá Rồng

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
huyết long bây giờ hình như đắt hơn kim long hay sao ý ạ tại huyết long bắt mắt dễ bán nên sốt giá hơn! anh em mới mua 1 con kim long tầm size 40 32tr
Hic....em ơi Huyết Long vốn đắt mà em, Kim Long Hồng Vĩ trước giờ sao đắt bằng Huyết được , 1 em huyết size 18 cm tầm 20 triệu cho cá đẹp, 1 em Kim long HV đẹp cũng size đấy có 6 triệu thôi mà, nhìn qua thì Kim Long HV với Huyết khá giống nhau vì đều sở hữu bộ vây đỏ rực :)
Giờ thấy chơi chó nhiều khi nó mệt đầu quá kiếm con cá chơi cho nó nhàn lòng em ah....hihihiih

gàsiêunhân

Active Member
Hic....em ơi Huyết Long vốn đắt mà em, Kim Long Hồng Vĩ trước giờ sao đắt bằng Huyết được , 1 em huyết size 18 cm tầm 20 triệu cho cá đẹp, 1 em Kim long HV đẹp cũng size đấy có 6 triệu thôi mà, nhìn qua thì Kim Long HV với Huyết khá giống nhau vì đều sở hữu bộ vây đỏ rực :)
Giờ thấy chơi chó nhiều khi nó mệt đầu quá kiếm con cá chơi cho nó nhàn lòng em ah....hihihiih
kim long mà những con màu giống thỏi vàng xem nó có rẻ không anh ;)) hồi xưa kim long đắt hơn huyết mà, nhưng kim long khó om mầu, em giờ cũng làm cái bể thủy sinh, nuôi ít ốc táo đỏ, đợi thêm 1 thời gian nữa bể ổn định em làm ít tép chơi, cá rồng em cũng máu nhưng phải học xong em mới chơi

Camellia

Member
Nếu bạn chọn nuôi KL thì mình sẽ hướng dẫn 1 số vấn đề cơ bản, tùy mức độ lột vẩy mà ta phân biệt 3 loại Kim Long. 1 con cá rồng thì lúc nào cũng gồm 6 hàng vẩy (tính theo hàng ngang). KLHV thì màu vàng chỉ xuất hiện từ hàng vẩy 1-4; HB (lai tạo giữa KLHV và QB) thì màu vàng chỉ xuất hiện ở 1/2 hàng vẩy thứ 5, em nào phẩm chất tốt thì full luôn hàng thứ 5; Quá Bối = Qua Lưng = full lưng, màu vàng sẽ xuất hiện từ hàng 1-6.
Bạn nên nghiên cứu trước các tiêu chuẩn để chọn cá đẹp: body đẹp, cân đối, râu thẳng, đao dài, kỳ cờ đuôi bung xoè, nở hậu, màu ánh kim sáng... Kinh nghiệm khi mua cá: trong cửa hàng có rất nhiều em, khi mua bạn ko nên nhìn từng em một mà nên đi lướt 1 vòng, lúc đó tự nhiên bạn sẽ thấy em đẹp nhất bầy. nhưng cuối cùng vẫn là 1 chân lý : TIỀN NÀO CỦA ĐÓ THÔI=))=))=))
http://www.arowana.com.vn/forum/f10...g-qua-boi-kim-long-hong-vy-moneyless-969.html

dog_1993

Member
Mình trong cuộc sống và công việc cũng nhiều cái mình cũng rất duy tâm, bạn có thế chia sẻ cho mình thêm cách chọn 1 con ưng ý theo tuổi và theo mệnh hợp với mình không ??? mình sinh ngày 13.05.1984 , trong arowana mình cũng đang tìm hiểu xem cách nuôi như nào vì mình cũng chưa rành lắm.
Cảm ơn bạn vì những kiến thức bạn đã chia sẻ.
Anh nuôi Huyết Long đi hợp với tuổi anh đấy.HL 20cm giờ chắc tầm hơn 1000 USA

_DIAMOND_1984

Nếu bạn chọn nuôi KL thì mình sẽ hướng dẫn 1 số vấn đề cơ bản, tùy mức độ lột vẩy mà ta phân biệt 3 loại Kim Long. 1 con cá rồng thì lúc nào cũng gồm 6 hàng vẩy (tính theo hàng ngang). KLHV thì màu vàng chỉ xuất hiện từ hàng vẩy 1-4; HB (lai tạo giữa KLHV và QB) thì màu vàng chỉ xuất hiện ở 1/2 hàng vẩy thứ 5, em nào phẩm chất tốt thì full luôn hàng thứ 5; Quá Bối = Qua Lưng = full lưng, màu vàng sẽ xuất hiện từ hàng 1-6.
Bạn nên nghiên cứu trước các tiêu chuẩn để chọn cá đẹp: body đẹp, cân đối, râu thẳng, đao dài, kỳ cờ đuôi bung xoè, nở hậu, màu ánh kim sáng... Kinh nghiệm khi mua cá: trong cửa hàng có rất nhiều em, khi mua bạn ko nên nhìn từng em một mà nên đi lướt 1 vòng, lúc đó tự nhiên bạn sẽ thấy em đẹp nhất bầy. nhưng cuối cùng vẫn là 1 chân lý : TIỀN NÀO CỦA ĐÓ THÔI=))=))=))
http://www.arowana.com.vn/forum/f10...g-qua-boi-kim-long-hong-vy-moneyless-969.html
Mình mới tìm hiểu về cá rồng nên rất cần những chia sẻ , hy vọng là mình sẽ sớm tìm đc 1 em ưng ý.
Anh nuôi Huyết Long đi hợp với tuổi anh đấy.HL 20cm giờ chắc tầm hơn 1000 USA
Anh cũng đang nghiên cứu để làm 1 em về nuôi chơi đây, tks em

_DIAMOND_1984

anh tùng xem hộ em 2 con này thì nuôi con nào được
Dương Gà : Anh thích con Cá hơn em ơi, còn người thì miễn cảm rồi ....:)):))

Anh em nào có hình ảnh mẫu bể cả rồng đẹp xin gửi lên đây để mình ngắm nghía tham khảo tý nhé.

gàsiêunhân

Active Member
Dương Gà : Anh thích con Cá hơn em ơi, còn người thì miễn cảm rồi ....:)):))

Anh em nào có hình ảnh mẫu bể cả rồng đẹp xin gửi lên đây để mình ngắm nghía tham khảo tý nhé.
E cũng thế mà phải vớt được con người thì mới có con cá :(:(:(