• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi về chó husky, bác nào có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với

beBean

Member
hi ae Vietpet, tình hình mình mới nuôi 1 em chó husky, được 4 tháng tuổi rồi, cũng là lần đầu tiên nuôi luôn.
Ae cho hỏi là husky lớn hơn có bớt tăng động (nghịch) hơn không? hiện h em husky nhà mình cứ chạy nhảy suốt, gọi thì bao lâu mới chịu chạy lại chỗ mình. Vì thế nên cũng chỉ dám cho chạy nhảy trong nhà, đi ra ngoài đi dạo là phải dùng xích. Thấy nhiều bạn đèo chó husky trên xe máy ngồi im re, không biết sau này lớn lên em husky có thế được không hay phải huấn luyện mới được như thế, chứ tình hình như hiện tại mà cho em husky lên xe máy chở đi chơi chắc nó nhảy nhót loạn xạ mất.

hiepdd

Member
hi ae Vietpet, tình hình mình mới nuôi 1 em chó husky, được 4 tháng tuổi rồi, cũng là lần đầu tiên nuôi luôn.
Ae cho hỏi là husky lớn hơn có bớt tăng động (nghịch) hơn không? hiện h em husky nhà mình cứ chạy nhảy suốt, gọi thì bao lâu mới chịu chạy lại chỗ mình. Vì thế nên cũng chỉ dám cho chạy nhảy trong nhà, đi ra ngoài đi dạo là phải dùng xích. Thấy nhiều bạn đèo chó husky trên xe máy ngồi im re, không biết sau này lớn lên em husky có thế được không hay phải huấn luyện mới được như thế, chứ tình hình như hiện tại mà cho em husky lên xe máy chở đi chơi chắc nó nhảy nhót loạn xạ mất.
phải có quá trình bạn ạ . tốt nhất nên google vì quá trình dài và nhiều bước

hermes14

Member
Nó như đứa trẻ con ý bạn ạ.Sau này lớn nó sẽ biết thế nào là đúng,thế nào là sai và bớt nghịch thội.

HaiBom

Tính cách con chó là 1 phần, phần quan trọng phải là bạn dạy nó như thế nào bạn ạ ! Ví dụ như dòng Husky rất hiền lành, thấy ai cũng quấn lấy mừng nhé: Nhưng con nhà tớ, tớ lại dạy được nó biết trông nhà ...! Bạn muốn nó như nào thì bạn nên dạy nó đừng chiều theo ý nó ( nó bướng cứ đánh vào mông ý , thương nó quá là mình thiệt đấy :)) )..!

beBean

Member
Tks ae đã chia sẻ, mình có đọc cách nuôi và huấn luyện husky rồi nhưng không thấy phần nào bắt nó ngồi yên được (để cho cun di chuyển bằng xe máy khi có việc chẳng hạn) thường thì mọi người huấn luyện cho cún ngồi trên xe máy ntn vậy ah? mình có đọc 1 bạn chia sẻ là chó husky dưới 6 tháng tuổi thì nghịch ngơm và khó huấn luyện, khi lớn hơn thì bớt nghịch hơn và nên huấn luyện vào lúc đó, không biết thông tin này có đúng không :D

HaiBom

Theo mình thì Cún huấn luyện càng sớm càng tốt ... Tầm 3 - 4 tháng là bắt đầu đc rồi! Con nhà mình ngày trước mình huấn luyện thế này: Lúc đầu: Gọi nó lên xe, ko lên mình đánh cho bắt lên mới thôi :)) nó lên rồi thì cho nó cái bánh quy xong xoa đầu khen nó ngoan. Khi dạy đc nó leo lên xe rồi thì khi di chuyển: cho nó ngồi, dùng dây dắt, đi vài ngày cho nó ổn ... Xong dần dần cho nó quen thì bỏ dây ra :p . Giờ nó ngồi xe ngon lành ;;)

beBean

Member
Mình thấy các bài về ra lệnh ngồi yên, không ăn khi chưa được phép... cũng phải tập lâu + với đánh cún thật (rất đau), hic, không biết có làm được không nữa. Để vài bữa mình thử cho nó ngồi xe xem, thanks Haibom đã chia sẻ nhé, husky nhà bạn nhiu tuổi r, huấn luyện được trông nhà chắc mất thời gian lắm, em cún nhà mình hiện h nghịch nhưng nhát quá, ít được giao lưu với cún khác nên cứ khi gặp mấy e cún khác là rụt hết cả đuôi lại, ngồi thụp xuống luôn :(

HaiBom

Con nhà mình 14 tháng tuổi rồi, hình nó ở Avar của mình ý ... Mình dạy nó cũng ko lâu lắm, cơ bản là tính con đấy nó cũng dữ hơn con khác nên dạy thế được ( Chỉ sủa nhặng thôi chứ cũng có cắn ai đâu :)) ) ... Với cả mình ko kiểu thương nó nên để yên đâu, cứ bướng mình táng luôn :p ...!
Dòng Husky nó năng động và nhiều năng lượng lắm, bạn nên cho nó đi giao lưu với Cún khác đi ( đừng cho chơi vs bọn Bull & Rott nhé :)) ) ... Như con nhà mình, giờ nó gặp con chó khác là nhảy xổ vào chơi, vần nhau các kiểu, khi nào con kia mệt nó mới thôi :))

beBean

Member
hix, khu nhà mình hơi ít chó, có thì toàn mấy con to to dữ dữ, cún nhà mình đi qua mà cứ sủa nhặng lên, k dám cho em cún giao lưu nữa :( cảm giác cún be bé là hay bị bắt nạt quá

HaiBom

Nhà bạn ở đâu? Cho nó ra công viên hay sân vận động chơi ý ... Mà cho giao lưu với bọn chó ta nhỏ nhỏ cũng đc mà ...! Còn cái bọn lớn lớn thì để 1 năm dắt chó quay lại xem thằng nào sợ thằng nào :)) :))

beBean

Member
Xa quá vại, mình ở khu kim giang cơ :3,
Bé husky nhà mình dắt đi dạo gặp ai cũng sáp vô ngửi ngửi, ng biết thì k sao, mà k biết thì cứ kêu ầm lên là nó sắp cắn, hic, cún nhà mọi ng có thói quen vậy ko & có cách nào trị nó bỏ cái tật đó đc ko ae

HaiBom

:)) Bọn Husky là nó thế mà :)) ... Chó nhà bạn còn đỡ, Con nhà tớ nó 30kg rồi ý .. Thấy ai cũng lao chồm lên, ngta còn phát khiếp :))

beBean

Member
Cún nhà mình có hơn 10kg thôi mà đã bị phàn nàn rồi, tại cái mặt cũng hơi bặm trợn nữa, dễ bị hiểu nhầm ^^, thỉnh thoảng gặp đc mấy ng yêu chó mèo, mừng húm :D

beBean

Member
Đình Khương Hạ hay Đình Vòng thế cun_moon, đình khương hạ thì hơi xa nhà mình (mình ở Hoàng Đạo Thành) :D, trong đình đó ng ta cho dắt chó vô chơi luôn ah, nếu mà xa thì hẹn dịp cuối tuần nào rảnh rỗi cho 2 cún giap lưu hen :D

beBean

Member
bác hermes ăn ở đâu vại cho xin cái địa chỉ, thịt chó HN toàn quán bẩn bẩn k tin tưởng đc tý nào :">