• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về cách cho mèo uống thuốc viên

bizonzon

Active Member
Những loại thuốc viên như thuốc giun, em đã bẻ rất nhỏ, đút sâu vào gần họng mèo rồi bơm nước, nhưng mèo nhà em vẫn đùn ra, nhiều lúc còn bị sặc. Nghiền ra thành bột đổ vào miệng chúng nó cũng sặc, rất nguy hiểm, pha thành nước thì đắng, ngái, chúng nó cũng đùn ra thành nước bọt.
Bác nào có kinh nghiệm cho mèo uống thuốc viên thì chia sẻ cho em với ạ. Em cám ơn rất nhiều!:love struck:

chienvet

Chuyên gia thú y
Cho mèo uống thuốc không phải là việc đơn giản, nhất là với những con có tính tình nhút nhát, nhát người. Vì thế khi cho uống thuốc cũng rất cẩn thận kẻo bị nó cắn em nhé. Với mình là chủ nó còn dễ, chứ như anh đây tiếp xúc với nhiều con lạ lẫm, bọn nó nhát lắm, đó mới thực sự là khó khăn. Anh có tìm một số Video cách cho mèo uống thuốc trên youtube em có thể xem và tìm cách nào thích hợp cho em nhé: Xem Video

ngudaymuon

Active Member
nhà chị có ba đứa, Gấu và Ỉn uống thuốc rất đơn giản, nhất là gấu, do uống thuốc nhiều thành quen hay sao ý. :D Chị cứ mở miệng nó ra, để nguyên viên thuốc, đút thật sâu vào mồm nó, nhét hẳn vào họng, thế là nó nuốt, ngon lành, Ỉn thì cũng làm thế, chỉ khó khăn hơn một chút, do nó dãy, nhưng nó vẫn uống. Còn Xù, láo toét, đanh đá, không bao giờ có thể ép nó được. Nhét viên thuốc bé tý bé tẹo vào mồm nó, nhét thật sâu ròi, thế mà nó vẫn nhè ra được. tức lắm. :((
theo chị nghĩ, e đừng hòa với nước, vì như thế sẽ rất đắng, chúng nó ko chịu uống đâu, mà nhét thuốc cũng ko cần bơm nước, vì bơm nước thuốc sẽ tan ra ở họng, nó đắng, nó càng ko chịu uống.
Mà hình như cũng tùy từng đứa nó có chịu uống hay ko?

bizonzon

Active Member
Em thì toàn phải bẻ viên thuốc nhỏ tí ra, đục 1 cái lỗ ở giữa hạt whiscas rồi nhồi mẩu thuốc vào, làm nhiều viên như thế, rất mất thời gian và tốn công, nhưng nhiều khi cũng chẳng lừa được chúng nó, ngửi thấy mùi lạ là chúng nó bỏ :(
Mà mấy con mèo nhà em nó không nằm im được như trong mấy clip này các anh chị ạ, vạch mồm cái là chúng nó đã đạp lung tung, hất mõm hết bên này đến bên kia, nhét được viên thuốc vào tận họng rồi mà nó còn đùn ra, không đùn nguyên viên thì đùn ra như bọt ấy :(

miuandme

Mình có 1 cách khá hiệu quả, mình thường cho a mèo uống như vậy. Nghiền thuốc hòa vào nước, rất rất ít nước thôi, nếu thuốc đắng thì hòa thêm đường vào cho dễ uống. Mua 1 ống tiêm bé ở ngoài hiệu thuốc, bỏ đầu kim ra (ko dùng), sau đó bơm thuốc vào ống, nhân lúc mèo sơ hở, bơm nhanh vào miệng, vì ít nước nên sẽ ko bị sặc.

Mintha

Member
Mình nghiền thuốc thành bột, dùng nutriplus gel chấm thuốc vào giữa rồi phủ thêm ít gel nữa lên trên để mèo không thấy mùi, lúc đó mèo sẽ chịu ăn mà cũng không nhả ra được.

bizonzon

Active Member
Mình nghiền thuốc thành bột, dùng nutriplus gel chấm thuốc vào giữa rồi phủ thêm ít gel nữa lên trên để mèo không thấy mùi, lúc đó mèo sẽ chịu ăn mà cũng không nhả ra được.
Nutriplus gel là gì và cách dùng như thế nào bạn ơi?

bizonzon

Active Member
Mình có 1 cách khá hiệu quả, mình thường cho a mèo uống như vậy. Nghiền thuốc hòa vào nước, rất rất ít nước thôi, nếu thuốc đắng thì hòa thêm đường vào cho dễ uống. Mua 1 ống tiêm bé ở ngoài hiệu thuốc, bỏ đầu kim ra (ko dùng), sau đó bơm thuốc vào ống, nhân lúc mèo sơ hở, bơm nhanh vào miệng, vì ít nước nên sẽ ko bị sặc.
Đúng rồi, mình có lần cũng làm cách này, nhưng chắc là mình pha hơi nhiều nước, nó chỉ bị lừa có mỗi lần bơm đầu tiên, lần sau là nó đùn ra, chắc là cho ít nước đi là được nhỉ :nerd:

Sheryl

Active Member
Bạn vành góc miệng mèo cho bé há miệng ra rồi dùng ngón tay nhét viên thuốc sâu vào họng. Vật lạ tới đây sẽ gây kích thích phản xạ nuốt. Rút tay ra bóp miệng mèo lại chờ tới khi em nó nuốt thuốc rồi thì nhả ra.

Nếu bạn sợ mèo cào thì nhét em nó vào cái túi giặt, kéo khóa lại chỉ để thòi đầu ra ngoài và tiếp tục các bước như trên.

Phu Dung

Moderator
Các bạn cũng có thể dùng một mẩu xúc xích hay giò lụa nhỏ vừa đủ một miếng nuốt, xẻ ra 1 khoảng, nhét thuốc vào rồi nhét vào mồm nó, có mùi thức ăn nó cũng dễ nuốt hơn.