• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi về đốm lưỡi ở chó Phú quốc

nguyenlong2602

các bác cho e hỏi chút là e vừa mua 1 cún đen tuyền ở trại chó Hoàng Minh Hà Nội, e đi xem thì cún có đốm lưỡi cún kg< cún của e thì chỉ có 1 đốm bé ở đầu lưỡi, bác trại chủ bảo cún kg đốm lưỡi thì hoàn toàn bình thường, như vậy có ổn kg ạ?các bé đc 3 tháng 10 ngày, theo như bác chủ trại thì là thuần chủng

can_508381

Member
Chưa có con chó Phú Quốc thuần chủng theo tiêu chuẩn của VKA (hiệp hội chó thuần chủng VN). Cho nên nếu ai nói họ bán chó Phú Quốc thuần chủng thì
1. là họ cũng không biết họ nói cái gì
2. là họ biết mà nói giỡn với bạn
3. là họ tào lao

Về đốm lưỡi thì BTC có ghi "Có đốm màu đen..." nên trên phạm vi của lưỡi chỉ cần có đốm màu đen là được, không có thì nó chỉ là 1 lỗi nhỏ trong BTC

Gởi bạn và mọi người topic nói về "các nhận định sai lầm về CPQ hiện nay" của GK chó bản địa Lê Tuấn cho bạn và mọi người tham khảo thêm
Các nhận định sai lầm về chó Phú Quốc hiện nay - Diễn đàn chó thuần chủng Việt Nam

Thân!
P T KIÊN

Ở HN người ta gọi là "chém bão" ấy :D

Nên mua của những ACE trong hội ít ra còn có tí chất PQ thật, tiêm phòng cẩn thận, giá cả phải chăng!

luon

vậy cho hỏi thêm chút ..không thấy btc ghi là nếu con chó màu lông bị lem trắng ..(trắng ngực..) vậy thì nó có bị lổi năng không ...và củng nói theo quan niệm của nhiều người nói khi con chó bị như thế là con chó phần lai tạp..vậy có đúng không....?mình suy ngựoc lại tí nha ..nhà mình hồi trứoc có nhiều loại chó, nó lai tùm lum với nhau mà nào bị trắng ngực đâu..cha7ng3 nhẻ chỉ có con chó phú quốc lai mới bị trắng ngực...

vanhiep_74

mình cũng có câu hỏi giống bạn hôm trước có người thân ở phú quốc đem vào cho một em ngực và bốn chân có lông màu trắng nên nhiều người nói là em nó bị lai tạp cho mình hỏi như vậy có đúng ko mong đc hồi âm.

Thực ra thì cũng chưa có con nào thuần màu: vàng vẫn có sợi lông đen, đen vẫn có sợi trắng, chỉ là nhiều hay ít mà thôi. Những con bị ngực và bốn chân trắng thường thì rất khôn nhưng có thể bị xếp là lem màu! Hiện giờ thì không ai chọn mua để nhân giống nữa. vì lứa con của nó có thể còn tệ hơn khi xuất hiện màu trắng hoặc vá

can_508381

Member
vậy cho hỏi thêm chút ..không thấy btc ghi là nếu con chó màu lông bị lem trắng ..(trắng ngực..) vậy thì nó có bị lổi năng không ...và củng nói theo quan niệm của nhiều người nói khi con chó bị như thế là con chó phần lai tạp..vậy có đúng không....?mình suy ngựoc lại tí nha ..nhà mình hồi trứoc có nhiều loại chó, nó lai tùm lum với nhau mà nào bị trắng ngực đâu..cha7ng3 nhẻ chỉ có con chó phú quốc lai mới bị trắng ngực...
mình cũng có câu hỏi giống bạn hôm trước có người thân ở phú quốc đem vào cho một em ngực và bốn chân có lông màu trắng nên nhiều người nói là em nó bị lai tạp cho mình hỏi như vậy có đúng ko mong đc hồi âm.
Rất nhiều yếu tố để khẳng định 1 con chó lai hay không chứ không phải qua việc nó bị lem màu
Ai đổ chó PQ mà chưa gặp những trường hợp lem như vậy, nếu ngực lem 1 chút (ít thôi), và 4 bàn chân lem 1 chút (không vượt quá bàn chân) thì các bạn cứ giữ lại, vì những người yêu thương con chó Phú Quốc đang vận động cho nó vô BTC
Đây là bảng dự thảo thay đổi BTC, mọi người xem thêm nhé
Dự thảo thay đổi BTC CPQ - Diễn đàn chó thuần chủng Việt Nam

Thân!
P T KIÊN