• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi làm sao cho chó tự vào chuồng ?

LinhKon

các bác cho em hỏi làm thế nào để 1 chú cún ngoan ngoãn vào chuồng được vậy, em có 1 em rott cái mới được 8 tháng, em toàn thả chơi ngoài sân, bây giờ muốn nhốt vào chuồng nhưng em ko muốn kéo nó , khổ thân nó lắm, có ai chỉ em dạy nó tự động vào với ạ
em cảm ơn

cách của mình thôi nhé ko biết có tàn nhẫn lắm đâu ! mình cột chú ở 1 nơi nào trống trãi nhất trông nhà mà cảm thấy ban đêm thật lạnh lẽo ! bên trông chuồng lót kỹ và ấm cúng nhé có khả năng chú sẽ tự chui vào ngủ thôi ! và cách thứ 2 hãy tạo cho chú cảm thấy an toàn khi vào trông chuồng ! nếu cách 1 thành công chuyển sang bước 2 là dắt chú tới gần chuồng và nặt chú vô chuồng ! nếu không vô lấy tờ báo quấn lại khảy mạnh vào đùi chú và sê dịc dần dần tới chuồng chú 1 chú sẽ vào thôi ! đó là cách riêng của mình ko biếy có phù hợp không

Jecky

Member
Tập cho chó vào chuồng thì dễ thôi. Bạn chịu khó mỗi ngày dắt xích đưa nó vào chuồng, trong chuồng phải đảm bảo ấm cũng và sạch sẽ. Khi chó đến cửa chuồng bạn gọi nhẹ tên nó vào bảo "vào chuồng". Nếu nó không chịu vào thì dùng thức ăn đưa vào trong chuồng và nhử nó. Vài lần nó sẽ quen, nếu nó vẫn lỳ lợm thì bạn nâng 2 chân trước nó vào và đẩy nhẹ nó vào dần kết hợp nói "vào chuông". Chỉ trong vài ngày là sẽ ok. Mấy ngày đầu nhốt trong chuồng nó sẽ kêu, nhưng dần rồi sẽ quen. Điều quan trọng là bạn phải biết giờ giải quyết WC của nó để thả nó ra, không nó sẽ giải quyết trong chuồng. Như vậy dân dà nó sẽ quen thói hư đó.
Đây là cách mình đã làm và có hiệu quả.
Chúc bạn thành công.

Chó nhà bạn không chịu ở cũi à. Bạn cứ nhốt vào đi đừng thương nó khi nó kêu. 2 hôm liền chỉ nhốt và cho ăn ở đấy thôi, quen ngay. Chó nhà tui tuy chưa bao giờ ở cũi nhưng tui chỉ tay là vào ngay ở cả ngày luôn không cần đóng cửa truồng.

vanglai213

Active Member
cái này có nhiều bài đã viết rồi mà,cách đơn giản.Bạn dắt chó đến cửa chuồng,mà cửa chuồng đã dải sẵn thức ăn cho vào tạn trong chuồng rồi cứ thế cún nhà bạn sẽ từ từ đi vào ăn.Ăn hết bạn xoa đầu nó kêu nó ngoan rồi thưởng cho nó 1 miếng thức ăn .Xong đóng cửa chuồng lại là xong>lần sau cũng vậy khi nào cún chịu ngoan là xong..Lần sau cún chịu bạn cứ mở cửa chuồng bảo cún vào là xong...chúc bạn thành công

anhthe98

Member
Khi mới nuôi chó mình cũng rất đau đầu vì chuyện này, rồi tìm hiểu mới biết có nhiều cách dạy chó vào chuồng khác nhau : cưỡng bức, khen thưởng, nịnh nọt .... Nhưng có một cách dạy chó nhanh, dễ hiểu, lại cực tự giác. Mình thấy rất khâm phục tính chuyên nghiệp của bác chuyên gia huấn luyện này. Không biết AE có theo được không? nếu AE nào làm được có nuôi 100 con cùng 1 lúc cũng đơn giản vô cùng.>:D<

LION_2009

Active Member
VÀO

Cách của mình luyện từ lúc nhỏ hơn 1 tháng tuổi , chó lớn cũng vậy lúc nó còn nhỏ chuồng nhà mình thì cao nhưng nó vẫn vào . Chó nhỏ mình bế gần cửa chuồng hô vào nó không vào mình lấy tay phát nhẹ vào mông 1 vài lần quen nó chỉ cần hô vào chỉ bất cứ chuồng nào cũng vào . Chó lớn dắt tới cửa chuồng làm mạnh hơn dần sẽ quen . Nhà mình nuôi nhiều nhưng mỗi lần hô vào là tự vào hết con nào vào chuồng lấy . Chứ cho vào khó như thế thì .

vanglai213

Active Member
Cách của mình luyện từ lúc nhỏ hơn 1 tháng tuổi , chó lớn cũng vậy lúc nó còn nhỏ chuồng nhà mình thì cao nhưng nó vẫn vào . Chó nhỏ mình bế gần cửa chuồng hô vào nó không vào mình lấy tay phát nhẹ vào mông 1 vài lần quen nó chỉ cần hô vào chỉ bất cứ chuồng nào cũng vào . Chó lớn dắt tới cửa chuồng làm mạnh hơn dần sẽ quen . Nhà mình nuôi nhiều nhưng mỗi lần hô vào là tự vào hết con nào vào chuồng lấy . Chứ cho vào khó như thế thì .
EM cũng biết thế đấy là chó con với chó lớn đã hiểu chủ mình rôi.Như chó lạ và những con chó nhát sợ bóng tối, sợ 1 mình thì sao hả bác.ÁP dụng thế nó càng hoảng hơn đó..Nhẹ nhàng nâng niu tí con nào chả ngoan..EM ghét nhất những con chó thay răng nó găm mọi thứ trên đường nó nhìn thấy bác a>kể cả chơi đồ chơi riêng của mình rồi ...Ức chế lắm hihi

vanglai213

Active Member
Khi mới nuôi chó mình cũng rất đau đầu vì chuyện này, rồi tìm hiểu mới biết có nhiều cách dạy chó vào chuồng khác nhau : cưỡng bức, khen thưởng, nịnh nọt .... Nhưng có một cách dạy chó nhanh, dễ hiểu, lại cực tự giác. Mình thấy rất khâm phục tính chuyên nghiệp của bác chuyên gia huấn luyện này. Không biết AE có theo được không? nếu AE nào làm được có nuôi 100 con cùng 1 lúc cũng đơn giản vô cùng.>:D<
chào bác anhthe lâu quá mới gặp bác kể từ ngày em xin bác cái đĩa huấn luyện của bác vũ hùng cách đây cũng năm rồi nhỉ ngót nghét..không biết bác nhớ em không?thank bác vụ cái đĩa đó nhé từ vụ đó em học được chút xíu cách dậy cún đó ^^

anhthe98

Member
chào bác anhthe lâu quá mới gặp bác kể từ ngày em xin bác cái đĩa huấn luyện của bác vũ hùng cách đây cũng năm rồi nhỉ ngót nghét..không biết bác nhớ em không?thank bác vụ cái đĩa đó nhé từ vụ đó em học được chút xíu cách dậy cún đó ^^

Vẫn nhớ đồng chí! Chỉ tiếc chưa được gặp mặt:D Có hẹn qua nhà đồng chí chơi mà chưa qua được thông cảm nhé!

P/s : ko biết đợt trước có copy phần tài liệu HLC và các video dạy chó theo các phương pháp khác cho đồng chí ko ? Dạo này đã HL đc chú cún nào ưng ý chưa?

vanglai213

Active Member
vâng lần trước em gái em gặp anh vì em không đi được mà >lần nào bác rảnh qua nhà em chơi số dt em là 0944710464 chỉ hướng dẫn được cún ngoan thôi nghe lời chứ .CHứ ưng ý em chưa ưng ý được em đang cố gắng nhiều và phải học hỏi các anh nhiều đấy..Bác gửi em lần trước 2 video cả 2 cái được hết em xemnhơs như in rồi ^^

Mình có cái chuồng nhưng chẳng bao giờ dùng đến, tới giờ vẫn mới tinh nên chẳng biết làm thế nào cả, nhưng học được 1 kinh nghiệm ở chỗ ông Thành Mai Hương, dù chó to chó nhỏ, chó mới chó cũ thế nào cũng phải vào chuồng hết, đó là... Bế chó đặt vào chuồng xong đóng cửa lại :D

phamhuyhoang

Active Member
Mình có cái chuồng nhưng chẳng bao giờ dùng đến, tới giờ vẫn mới tinh nên chẳng biết làm thế nào cả, nhưng học được 1 kinh nghiệm ở chỗ ông Thành Mai Hương, dù chó to chó nhỏ, chó mới chó cũ thế nào cũng phải vào chuồng hết, đó là... Bế chó đặt vào chuồng xong đóng cửa lại :D
chuẩn không cần chỉnh^_^anh này lại lấy nick của vợ vào spam đấy hả???chó càng nhát thì càng dễ cho vào chuồng hơn chó dữ ^_^ chó nhát còn doạ nạt hoặc bế nó vào chứ chó dữ thì chịu khó chui vào trong rồi kéo nó vào ^_^chịu khó chui vài lần là nó nghĩ chủ còn vào thì nó cũng vào thôi ^_^

Tập cho chó vào chuồng thì dễ thôi. Bạn chịu khó mỗi ngày dắt xích đưa nó vào chuồng, trong chuồng phải đảm bảo ấm cũng và sạch sẽ. Khi chó đến cửa chuồng bạn gọi nhẹ tên nó vào bảo "vào chuồng". Nếu nó không chịu vào thì dùng thức ăn đưa vào trong chuồng và nhử nó. Vài lần nó sẽ quen, nếu nó vẫn lỳ lợm thì bạn nâng 2 chân trước nó vào và đẩy nhẹ nó vào dần kết hợp nói "vào chuông". Chỉ trong vài ngày là sẽ ok. Mấy ngày đầu nhốt trong chuồng nó sẽ kêu, nhưng dần rồi sẽ quen. Điều quan trọng là bạn phải biết giờ giải quyết WC của nó để thả nó ra, không nó sẽ giải quyết trong chuồng. Như vậy dân dà nó sẽ quen thói hư đó.
Đây là cách mình đã làm và có hiệu quả.
Chúc bạn thành công.
Mình thấy cách này rất hiệu quả,nhà mình đã từng nuôi đến 05 con chó từ berger lai ,chó Nhật và chó Fox,khi nào nhà có khách mình kêu chúng "Dzô chuồng" thì chúng nó lần lượt dzô chuồng hết.

vanglai213

Active Member
chuẩn không cần chỉnh^_^anh này lại lấy nick của vợ vào spam đấy hả???chó càng nhát thì càng dễ cho vào chuồng hơn chó dữ ^_^ chó nhát còn doạ nạt hoặc bế nó vào chứ chó dữ thì chịu khó chui vào trong rồi kéo nó vào ^_^chịu khó chui vài lần là nó nghĩ chủ còn vào thì nó cũng vào thôi ^_^
chó mà nhát bác ép buôc thế thì vào nó càng sợ bác à..nó run lên rồi nó kêu..Bác phải cho nó tâm lý thoải mái thì nó mới ngoan ngoãn hơn.CHứ bế vào rồi nó mà hoảng là sau nó sợ lắm>ai mà chả biết bế vào là xong nhưng..vẫn có cái gì ảnh hưởng đến nó mà^^

mewmeo

Member
Thì chấp nhận 1 2 hôm đầu nó sẽ sủa , nhưng xong sẽ thành quen thôi mà, giống như hôm đầu cún về nhà nhớ mẹ sủa cả đêm xog rồi cũng thôi. Kể cả chó lớn rồi mà dùng cách đấy mình thấy cũng chưa muộn, cứ bắt em vào chuồng và để ít thức ăn ở trong đấy là ok , và chuồng của cún cũng phải rộng thoải mái chứ đừng bé hay vùa với cơ thể của cún. Mình nghĩ thế ,hehe

MinhVL

Member
Sao vẫn chưa thấy có ảnh " một ông chui vào chuồng nhỉ "?
Lạ thật!

vanglai213

Active Member
chào bác lâu quá không thấy bác online dạo này còn chăm em nào không,như bác hỏi thì ở tây có rồi đó ^^ dậy chó chui luôn vô chuồng em xem phim thấy rồi.VN ta chưa có.Mà có chắc hay lắm đây ^^

trangphuong

Active Member
Chào em.

Sao vẫn chưa thấy có ảnh " một ông chui vào chuồng nhỉ "?
Lạ thật!
Anh tìm lại rồi, nhưng hôm đi phóng ảnh cho con gái bị bà xã vô tình delete mất tiếc thế....:D...
Thôi hôm nào lại cầm máy đi chụt chộm vậy..ka..ka..
Thân chào Minh.