• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi kinh nghiệm trị rận chó

Tình hình mấy hnay nóng trời, em cocker nhà mình gãi nh, thế là mới đè ra xem thì có 1 số con k biết là rận hay bọ chét, đen đen nhỏ xíu bò rất nhanh. Cũng k nhiều mình bắt đc 5 6 con nhưng mà chắc nó sẽ đẻ trứng nếu k diệt nhanh thì sẽ nhiều.
Cocker mình đc hơn 4 tháng thôi.
Các bác có kinh nghiệm chỉ mình cách diệt lũ bọ này đơn giản hiệu quả :D

Bạn qua chợ mua lá Mần Tưới ở hàng lá về bỏ vào nồi đun nước tắm sẽ hết.mùa này là chó mèo hay bị rận,bọ chét.

bạn có thể chỉ rõ lá Mần tưới là lá gì không bạn, mình chưa nghe tới lá đó bao giờ nên cũng không biết nó như thế nào để mà mua, em cún nhà mình cũng đang có rận :(

Bạn cứ ra hàng lá xông hỏi cây mần tưới người ta sẽ bán cho.lá đó là thiên địch dùng để trị rận,bọ chét cho chó mèo v.v rất hiệu quả ko độc hại cho người và vật nuôi.mùa bọ chét sinh sôi vào t3-t4 hàng năm và lá đó cũng thường chỉ có nhiều vào lúc này.vài hiểu biết xin chia sẻ cùng cộng đồng%-(%-(%-(

Bạn cứ ra hàng lá xông hỏi cây mần tưới người ta sẽ bán cho.lá đó là thiên địch dùng để trị rận,bọ chét cho chó mèo v.v rất hiệu quả ko độc hại cho người và vật nuôi.mùa bọ chét sinh sôi vào t3-t4 hàng năm và lá đó cũng thường chỉ có nhiều vào lúc này.vài hiểu biết xin chia sẻ cùng cộng đồng%-(%-(%-(
Cám ơn bác nhá :D chiều mình ra hàng lá hỏi thử xem. Cún nhà mình gãi nh lắm r, khổ thân lắm.

Theo bạn kể đó là bọ chét chó mèo đó, nó là ký chủ trung gian của sán dây chó mèo.
Trị bọ chét như sau:
Biện pháp cơ học:
Trường hợp ít thì dùng tay bắt hành ngày trong 2 tuần thì khỏi và tắm sạch sẽ, sau khi tắm thì xấy khô lông.
Sử dụng thảo dược: tắm bằng nước ná na hoặc hạt na, hạt củ đậu cũng có tác
dụng
Sử dụng thuốc: mua lọ thuốc diệt bọ chét dạng nước nhỏ vào cổ, gáy, lưng mỗi vị trí một giọt (những vị trí mà chó không liếm được), thuốc tốt của hãng châu âu, nếu muốn rẻ thì mua thuốc của Tàu, Nhỏ hai lần cách nhau 2 tuần nhé.

HLHLH

Member
bạn lấy dầu gội cho người tắm vài hôm chết ngay mình dùng rồi chết không còn 1 con nào luôn nhưng hết cái dùng sữa tắm chó nha đừng lạm dụng

Theo bạn kể đó là bọ chét chó mèo đó, nó là ký chủ trung gian của sán dây chó mèo.
Trị bọ chét như sau:
Biện pháp cơ học:
Trường hợp ít thì dùng tay bắt hành ngày trong 2 tuần thì khỏi và tắm sạch sẽ, sau khi tắm thì xấy khô lông.
Sử dụng thảo dược: tắm bằng nước ná na hoặc hạt na, hạt củ đậu cũng có tác
dụng
Sử dụng thuốc: mua lọ thuốc diệt bọ chét dạng nước nhỏ vào cổ, gáy, lưng mỗi vị trí một giọt (những vị trí mà chó không liếm được), thuốc tốt của hãng châu âu, nếu muốn rẻ thì mua thuốc của Tàu, Nhỏ hai lần cách nhau 2 tuần nhé.
Đúng là bọ chét bác ạ, em dùng nước muối hột pha vào chậu to cho nó tắm rơi lả tả ra luôn. Lúc sau kiểm tra kĩ k thấy bọ chét nữa. Tắm 2 hum như thế k còn con nào. Nhưng hsau nó vẫn gãi chả hiểu ntn. Tưởng nc muối phải diệt đc con to như thế r thì trứng cũng chết chứ nhỉ?

Tất cả các cách hướng dẫn và thuốc mình đều dùng qua nhưng mình thấy kinh nghiệm trên là hiệu quả và an toàn nhất các bạn ạ:)):)):))