• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi kinh nghiệm mua chó Trung Quốc đã lớn

biphan

Xin chào anh chị em,

Mình mới tham gia diễn đàn vì dạo gần đây muốn nuôi 1 con Cane Corso,
Vì kinh nghiệm và thời gian cũng ít nên quyết định tìm chó lớn trên 10 tháng.

Tìm mãi cũng đc 1 chú bán tại Trung Thành - 80 Hồng Mai. Chó màu vện đen, nặng khoảng 40kg 12 tháng nhìn khá ổn.

Khi xem thì mình thấy chó có 1 số biểu hiện sau:

Lúc vào trong cửa hàng xem chó trong chuồng thì thấy cũng khoẻ mạnh, sủa gâu gâu như những con khac. Khi bắt ra khỏi chuồng thì lồng lộn đòi chạy, chủ cửa hàng phải kéo giữ gần chết 1 lúc mới chịu đứng yên.
Đứng yên rồi thì có vẻ khá hiền, không thấy ngồi xuống, chân hơi run run và mắt hơi đỏ. Mình lại gần thì thấy cho người lạ vuốt ve thoải mái, không phản ứng dữ tợn gì.

Vậy mình muốn hỏi các anh chị em có kinh nghiệm ở đây 1 vài điều sau :

1. Mua chó lớn trên 12 tháng tuổi nhập TQ từ những cửa hàng như Hồng Mai thì có sợ các bệnh nguy hiểm như carre, preva không? Ngoài gia có lưu ý gì về bệnh tật cho chó lớn >12 tháng ko?

2. Chó đã to như vậy, mang về nha ko quen có sợ cắn người lung tung không? Cái này rất nguy hiểm vì mình không muốn có bất kỳ tai nạn nào cả, tết nhất đến nơi rồi mà.

3. Những biểu hiện ban đầu của chó như vậy có phải là 1 chú chó có thần kinh yếu không? Ai nuôi chó chẳng muốn sở hữu 1 con khôn, thông minh, thần kinh vững và dễ bảo. Các bạn làm ơn giúp mình một vài típ để test thần kinh chó nhé !

Minh biết mua chó tại những của hàng như vậy là phải chấp nhận rủi ro. Cửa hang Hồng Mai nay có vẻ nhiều tiếng xấu quá, nên cũng hơi ngại. Không biết với cho to thì có hạn chế đc rủi ro hay không? Thấy bà chủ môm deo như kẹo kêu Bảo Hành đến chết. Chết rồi thì bảo hành gì nữa.

Nếu anh chị em nào biết hoặc có dịch vụ nhập khẩu chó trực tiếp từ trại nước ngoài thì làm ơn inbox mình tại forum.

Mong các bạn có kinh nghiêm nhiều hơn sẽ chia sẻ cho mình nhé, rất cảm ơn mọi người.

CHúc mọi người có 1 kỳ cuối tuần vui vẻ.

Khuyên bạn 1 câu không nên mua :
chó lớn không bạn có chắc số tuổi chó chính xác như người bán nói không
Chó đã bị triệt sản hay vô sinh không
Thần kinh con chó có ổn định không
Chó mua có mang mầm bênh hay không . Nhiều em trưởng thành khỏe manh nhưng vẫn mang mầm bệnh nhưng do trưởng thành sức đề kháng cao nên khó nhận biết , nếu nhà bạn có nuôi chó con sẽ bị lây mầm bệnh do còn nhỏ sức đề kháng yếu .

biphan

cảm ơn b nhiều, bạn nói thế chắc mình phải xem xét lại hết thật