• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi kinh nghiệm mua đồ cho mèo ở Bangkok

thuthu

Member
Dear các bạn,

Mình chuẩn bị đi Bangkok chơi vào 30/4 này, mình muốn tranh thủ mua 1 ít đồ chơi và cat nip cho mèo, và mình thấy mèo Sieme cũng rất xinh, liệu có thể đón về 1 em k nhỉ? Ai có kinh nghiệm chỉ mình với nhé!

Phu Dung

Moderator
Bạn có thể mua đồ ăn mèo nhưng không thể mua mèo đem về bạn nhé. Trừ khi có ai đó bên ấy lo sẵn cho bạn thủ tục kiểm dịch quốc tế để em nó xuất cảnh khỏi Thái được và có giấy tờ hợp lệ để được nhập cảnh vào VN.

Thường mèo chó phải có giấy chứng nhận đã chích ngừa đủ thời hạn hiệu lực của vaccin (2, 3 tuần trước đó) nên ngay khi bạn mua, người bán không thể hcế tạo ngay ra cái giấy này được. Dĩ nhiên ở chợ trời người ta có thể dụ dỗ bạn là họ sẽ cung cấp đủ giấy tờ cho bạn nhưng giấy tờ đó có hợp lệ không phải ra sân bay làm thủ tục kiểm dịch xuất bạn mới có thể biết được. Nếu họ đưa cho bạn một mớ giấy vô giá trị, bạn buộc phải bỏ em mèo lại sân bay, có lẽ sau này bạn phải ân hận cả đời đấy!

Nếu bạn có thể tìm được người thân tín bên Thái lo cho bạn thủ tục kiểm dịch tử tế thì hẵng nghĩ đến chuyện mua mèo bạn nhé! Mình cũng yêu các em mèo Xiêm và mèo Korat lông xanh lắm nhưng chưa dám nghĩ tới vì vừa tốn kém vừa nhiêu khê quá :D

thuthu

Member
Cảm ơn các bạn, thế tớ khuân mấy đồ chơi và catnip về vậy, ở VN k có catnip, bạn nào có nhu cầu thì pm, tớ sẽ khuân về hộ nhé :D.

thuthu

Member
Các bạn ơi, thế catnip bên đấy bán là tươi hay khô, gói bao nhiêu gr, giá cả nữa. Mình muốn mua cả tươi, cả khô, cả hạt giống, mang về bảo quản thế nào cho đc lâu nhỉ?

Thy.choco

Chào bạn, hiện mình đang học ở Bangkok và cũng đang nuôi 1 em Persian. Bạn muốn mua đồ cho chó mèo nên đến chợ Chatuchak tìm section 13->19, thường thì t7 và cn là ngày chợ chính, ngày thường cũng có nhưng ít người bán, mua hàng nhớ trả giá, nhất là khi nói tiếng anh :)
Nếu muốn mua mèo ở Thái để mang về bạn nên mua mèo từ 6 tháng trở lên vì theo quy định động vật muốn xuất cảnh đường hàng không thì phải trên 6 tháng. Thêm vào đó bạn cần có thời gian ở Thái ít nhất là 7 ngày để lo thủ tục xuất cảnh cho mèo. Giá mèo ở đây khoảng 4000-8000 baht không giấy, thêm 600baht gắn chip và chừng 100baht cho các thể loại vacxin, 500baht cái kennel hàng không. Mèo lên máy bay sẽ tính theo dạng hành lý ký gửi tính kg kèm kennel.
Các khách sạn sẽ không cho mang chó mèo vào nên nếu các bạn có nhu cầu mua và đáp ứng được các yêu cầu trên thì mình có thể giúp mọi người giữ các bé ở nhà mình trong thời gian làm thủ tục, không tính phí :)

thuthu

Member
Cảm ơn bạn mình định đi Thái trong tuần trăng mật nhưng vì k kịp mua vé máy bay nên mình đã nghỉ ở trong nước rồi. Anyway cảm ơn bạn nhiều!