• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Hỏi] Cắt lông cho mèo

bobogoi

Member
Mùa hè đến Bông nhà mình bắt đầu thay lông rụng lung tung, cộng thêm trời Hà Nội nóng nực khó chịu nên mình muốn "cạo" lông cho nó.
(Bông là ba tư cái ạ)
Cho mình hỏi là :
- Nên cắt chừa lại khoảng mấy centimet ? Mình không có tông-đơ như ngoài hàng nên chỉ có thể dùng kéo thôi :|
- Khoảng thời gian mọc lại là bao lâu ? Màu lông có bị biến đổi không ? lông mọc lại có bị cứng(giống như cạo râu ở người) không ?
- Trong thời gian chờ mọc lại có thể tắm không ? ( tất nhiên vẫn tắm nước ấm)
- Nên chừa lại phần nào ? ( Theo mình biết là cắt tất nhưng chừa lại một chỏm ở đuôi và từ cổ trở lên có đúng không ?)

cám ơn các bạn!

Mình khuyên là ko nên cạo vì 90% những đứa bị cạo đều tự kỉ :))
Bạn nên đem ra thú y cạo vì người ta có tông đơ sẽ đều tay hơn, tránh việc cắt kéo bị nham nhở, sau này mọc lại cũng ko đẹp :))
Màu lông như nào thì mọc lại vẫn như thế, và sẽ bông mềm hơn :D thời gian tầm 5 6 tháng là đẹp như cũ :D
Đuôi ko cần chừa đâu, nếu bạn muốn để đuôi sư tử thì chừa ;;) còn phần đầu và bàn chân là ko cạo :D

bạn hãy cạo những chỗ cần cạo, chừa những chỗ cần chừa, cứ theo hình của mình mà cạo là đc

hathu08

Active Member
Bác ngựa bảy màu là cạo cho con nó kiểu nghệ thuật rồi :)) em cắt lông thì bao giờ cũng ưu tiên đầu tiên là chỗ cổ, chỗ đấy dễ nóng, mà lại còn hay bị rớt bẩn nữa.

duy.anh

Member
Mình cũng đang định cạo lông cho em Tin nhà mình. Liệu có tự làm ở nhà đc ko nhỉ :-?

Xin hỏi các bạn giá rổ việc cạo lông là như thế nào nhỉ? Mình cũng muốn mang mèo đi cạo vì nóng quá khổ thân chúng nó, bật điều hòa cũng không lại vì nhà mình hướng tây >.<

bellelove

Member
Sâu nhà mình nóng quá là cả ngày chui gậm tủ, k ăn uống mấy, tội lắm. Cũng tính cắt bớt lông cho qua mùa hè mà run tay -.-

mình thấy cạo lông bờm xong là nó ra đi vĩnh viễnluôn,nên khuyên các bạn đừng cạo lông bờm, lỡ nó k mọc lại đc như xưa thì tiếc lắm, em gấu nhà mình ngày xưa bị mình cạo nè, em rất ngoan ngồi im cho cạo nhưng mà phải dùng tông đơ xịn, máy mình là tông đơ cho người cạo oải lắm. hồi đó mình cạo bờm cho nó h nó hết ra bờm luôn ...

mình thấy cạo lông bờm xong là nó ra đi vĩnh viễnluôn,nên khuyên các bạn đừng cạo lông bờm, lỡ nó k mọc lại đc như xưa thì tiếc lắm, em gấu nhà mình ngày xưa bị mình cạo nè, em rất ngoan ngồi im cho cạo nhưng mà phải dùng tông đơ xịn, máy mình là tông đơ cho người cạo oải lắm. hồi đó mình cạo bờm cho nó h nó hết ra bờm luôn ...
Bờm là cái gì hả bạn? Có phải bạn nói đến ít lông cổ và đầu không?

đúng rồi bạn ..........................
Bạn có thể tư vấn máy nào cạo lông mèo tốt ko?

Mình định dùng tông-đơ gột sơ qua, sau đó dùng máy cạo râu cạo cho sạch liệu có ổn ko nhỉ?

Có địa chỉ nào bạn biết làm dịch vụ này luôn ko? Bạn biết giá ko?

Thanks!

mình cũng hông nắm mấy cái vụ này, tại đợt trước mua nhầm tông đơ của người nên cạo mất thời gian lắm, dịch vụ cạo ở vn thì minh hông thích lắm tại vì thường họ chích thuốc mê xong mới cạo.

leloc

Member
Ở các cơ sở thú y có làm luôn dịch vụ chăm sóc cắt tỉa lông cho chó mèo luôn đó bạn, bạn hảy hỏi thử xem ( nhưng không rẻ đâu : > 200k đấy)

Minh dang can tim nguoi cat tia long cho meo chuyen nghiep va gioi.yeu nghe.lam tai Phu my hung quan 7, Hcmc.shop thu cung Cao cap.luong hap dan basic voi an the phan tram. Bao an.ban nao biet Ai chi minh voi nhe.minh se gui tien hoa hong.
Lien he:0944290420