• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách trị mèo kén ăn

mi_mi

Member
ACE nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin cho mình lời khuyên với.
Chả là, con mèo nhỏ nhà mình giờ giở chứng không thèm ăn cá tươi nữa, chỉ thích ăn toàn đồ hộp: cá mòi ba cô gái, pate whiscat, hạt khô Royal canin. 5 ngày nay, nó biểu tình nhịn ăn ( không phải bệnh đâu nhé, bác sĩ đã kiểm tra rồi) vì không đúng thức ăn của nó thích. Mình cho nó ăn cá điều hồng chiên hoặc hấp, cá ngân chiên nên nó nhịn đói.
Nguyên do: Cách đây 2 tháng nó bị bệnh bỏ ăn, tiêu chảy không rõ lý do ( nó đã chích ngừa đủ các loại bệnh), bác sĩ tiêm thuốc, truyền dịch thì mèo ta khỏe lại, cả hai con đều bị bệnh như thế, nên mình nghĩ cá biển mà nó đang ăn bị ướp hóa chất nhiều quá nên mình chuyển sang cho nó ăn toàn pate, cá mòi, hạt khô thế là mụ ta ghiền tới giờ.
Trước khi bị bệnh thì mình cũng cho nó ăn xen kẽ cá biển: Nục tươi, nục hấp và đồ hộp.
Hồi đó, nó biết ăn tôm, phomai, mà giờ lại bỏ không ăn chỉ ăn đồ hộp, không có đồ hộp là nhịn ăn, vậy là sao?
Điên đầu với con chảnh đó.
Bạn nào có kinh nghiệm trị bệnh tiểu thư không?
Cậu đã đọc truyện Trạng Quỳnh nuôi mèo của vua chưa?
Nuôi mèo, yêu mèo là 1 chuyện, nhưng cũng cần dạy bảo nghiêm khắc.
Như mèo nhà mình: Người ăn gì, mèo ăn nấy, không đòi hỏi nhiều.

meoxau

Member
Meoxau thật vui khi Xí trở lại bình thường vào tối nay liền online chia sẽ niêm vui ấy với mọi người. Từ một con mèo nhịn ăn cơm cá 1 tuần, phải đút tôm mới ăn, kêu khàn cả giọng mà không thèm lại ăn, chỉ ăn hạt khô và không cho Xấu ăn cùng, mới đây Xí đã hoàn toàn thay đổi: mình kều liền chạy lại, và chấp nhận ăn cơm với cá. Nãy nó còn ăn thịt là điều ngạc nhiên với mình vì đó là lân đầu tiền trong đời thấy nó ăn dù chỉ miếng nhỏ bằng nữa ngón tay út.

Chuyện tưởng như đùa mà có thật. Meoxau đâu nghĩ rằng Xí biết nghe. Tất cả là nhờ vào lời khuyên của chị Thùy em chị Trang cat. Meoxau nói chuyện với chị lúc 7h tối nay gần 60 phút. Qua tâm sự với chị mình mới biết nguyên do Xí giận dỗi làm kiêu là do mấy ngày trước người nhà hay chê nó là con mèo " xấu và không bằng anh Xấu của nó" , " Xấu mà chảnh", " cái mặt nhọn nhọn không đẹp". Mới hôm qua đây thôi em gái mình còn reo lên trước mặt 2 đứa nó rằng: " Trời ơi! Xấu đẹp trai quá!".
Mình hỏi: " Đẹp thiệt hả, chỗ nào?"
Em gái: " Ừ tự nhiên e thấy nó đẹp, mắt nè, gương mặt nè, lông bóng nè"
Mình hỏi: " Còn Xí đẹp không?"
Em gái: " Không"

Thế rồi sáng ra nó không chịu ăn, mình đút nó mới ăn. Các bạn có nghĩ là nó biết nghe rồi buồn và làm vậy để được quan tâm nhiều hơn không?

meoxau

Member
Một số bạn sẽ nói không và tự nghĩ rằng tại nó đói nên mới ăn lại.

Không đâu bạn ơi, khi nói chuyện với chị Thùy xong mình liền ôm nó vào lòng và thủ thỉ với nó nhiều lắm rằng thương Xí lắm, thương hai đứa bằng nhau, Xí đừng kén ăn nha, mai mốt không có thời gian ai chăm được Xí..., mình khóc, nó biết, nó kêu lên ngheo ngheo nghe giọng khác lắm, giọng đó mình chưa bao giờ nghe mà không diễn tả bằng lời hay bằng chữ được chỉ biết rằng là nó hiểu mình, nó lấy tay sờ vào mặt mình, liếm nước mắt rớt trên tay nó.
Sau việc đó, thấy nó thay đổi hẳn, mình đi đâu nó theo đó, nó còn cho mình bế nó thật lâu chứ không muốn đi như trước, mình kêu nó lại liền, và đặc biệt hơn nó còn ăn cá ngon lành chứ không cần năn nĩ nhiều lần như trước nữa.

Đôi khi ta tưởng mèo là con vật không có tánh linh, không biết nghe nhưng nuôi rồi khi hiểu nó mới thấy mèo không đơn giản là mèo nữa mà là 1 đứa con có tình cảm.

Terrier

Member
Chúc mừng bác mèo xấu nhé, bé Xí ăn trở lại vậy là vừa vui vừa lo đấy nhé. Bác cẩn thận ko lại như 3 bé nhà chị Cún Mèo kìa, có cái vòng eo thôi rồi. Hihii
Nhà bác có hai bé giống như gia đình có hai người con ấy nhỉ? Phải lo lắng tính chuyện công bằng, thiệt hơn, vất vả ghê. Nhà em có mỗi cậu Ú nên ko phải lo nghĩ mấy :p Mỗi tội cái gì cũng chỉ có dành cho nó nên cậu ta dạo này già rồi nên nảy ra cái tính càng ngày càng nhõng nhẽo :( mệt lắm các bác ạ

meoxau

Member
Nhà bác có hai bé giống như gia đình có hai người con ấy nhỉ? Phải lo lắng tính chuyện công bằng, thiệt hơn, vất vả ghê. Nhà em có mỗi cậu Ú nên ko phải lo nghĩ mấy :p Mỗi tội cái gì cũng chỉ có dành cho nó nên cậu ta dạo này già rồi nên nảy ra cái tính càng ngày càng nhõng nhẽo :( mệt lắm các bác ạ
Chắc tại XÍ là con gái nên tính so đo thế đó với lại XÍ lúc lọt lòng đã được sung sướng nên không hiểu đời bằng anh Xấu được, vì anh Xấu xuất thân là kẻ không nhà, bữa đói bữa no, phiêu bạt giang hồ, lúc lụm Xấu về có vết chém ở tay trái đó.

Ừa, người già hay nhõng nhẽo em à.

cái này thì mình quân sư cho bạn, kiểu gì em nó cũng chén hết,bạn cứ cho nó ăn vài em chuột

meoxau

Member
cái này thì mình quân sư cho bạn, kiểu gì em nó cũng chén hết,bạn cứ cho nó ăn vài em chuột
Trời ời, Xí bắt thằn lằn dỡ ẹt hà. Chỉ có Xấu bắt giỏi thôi ( Xấu chuyên diệt kiến và muỗi: thấy kiến bò là lấy tay đè cho chết, muỗi thì bắt không dính nhưng thấy bay bay trước mặt là nhảy bắt) thì làm sao Xí bắt được chuột? Mấy tháng trước mình mua cho XÍ con chuột nhắt giả, tưởng nó chơi, ai dè nó sợ chạy trốn dưới tủ.

Mèo nhà mình không thích ăn đồ sống hay sao đó. Vì lần nào nấu đồ ăn thì hay đứa nó cũng theo nấu, mình để đồ sống: thịt, cá thì Xấu hử hử bỏ đi chỉ có tôm là Xấu ăn cắp, XÍ thì không màng tới. Còn để đồ chín thì Xấu nó ăn liền hà, còn Xí ngồi nhìn Xấu ăn.

Nhà này lạ đời lắm, mèo ăn trước, người ăn sau. Mình hay giấu đứa em là đồ ăn bị Xấu ăn trước rồi.

Mrs.HongKy

Mình mới nuôi mèo, các bạn làm ơn giúp mình với. Em mèo nhà mình được 1,5 tháng nó chẳng chịu ăn cơm gì cả. Chỉ thích ăn cái túi tuna whiscat ( cái túi nhỏ nhỏ, chia thức ăn được hai bữa ý ạ ), ăn không thôi không trộn với cơm. Mình cho ăn như thế có sao không ạ ? Hạt khô cái gói to đùng gì mà hơn 97k nó cũng chẳng chịu ăn nữa :(
Mình đọc bài viết của các bạn, thấy cho mèo ăn pate và royalcanin. Mình muốn hỏi đó là gì với ? :D. Thông cảm nhé. Tại mình mới nuôi mèo nên không có kinh nghiệm. Mong các bạn giúp đỡ.
À, thứ 3 là : Trong siêu thị mình thấy có bán whiscat dạng đóng hộp trông như hộp sữa ý. Có ghi là các loại: cá thu, cá ngừ V.v...Mèo con có ăn được loại đấy không ạ ? Đấy có phải là chất lỏng không ạ ?

meoxau

Member
Mình mới nuôi mèo, các bạn làm ơn giúp mình với. Em mèo nhà mình được 1,5 tháng nó chẳng chịu ăn cơm gì cả. Chỉ thích ăn cái túi tuna whiscat ( cái túi nhỏ nhỏ, chia thức ăn được hai bữa ý ạ ), ăn không thôi không trộn với cơm. Mình cho ăn như thế có sao không ạ ? Hạt khô cái gói to đùng gì mà hơn 97k nó cũng chẳng chịu ăn nữa :(
Mình đọc bài viết của các bạn, thấy cho mèo ăn pate và royalcanin. Mình muốn hỏi đó là gì với ? :D. Thông cảm nhé. Tại mình mới nuôi mèo nên không có kinh nghiệm. Mong các bạn giúp đỡ.
À, thứ 3 là : Trong siêu thị mình thấy có bán whiscat dạng đóng hộp trông như hộp sữa ý. Có ghi là các loại: cá thu, cá ngừ V.v...Mèo con có ăn được loại đấy không ạ ? Đấy có phải là chất lỏng không ạ ?
Mình thì không thích cho mèo ăn toàn đồ hộp ( tuna whiscat) vì thứ nhất không tốt sức khoẻ, thứ hai, bạn cho ăn không như vậy khi mèo lớn lên tí nữa thì phải gấp ba, bốn lần bây giờ đó, tốn xu!

Cái gói to đùng 97K là hạt khô hiệu Whiscat phải không bạn? Trước giờ mèo nhà mình chưa ăn hạt khô hiệu ấy. Chỉ ăn hạt khô Me- o rồi đến Royal canini, hạt khô Me-o 0,5kg mình mua 19K, Royal canin 2kg mua 248K. Hay la tại mèo nhà bạn nhỏ chưa thích ăn hạt khô nhỉ? Lúc Xí nhỏ Xí cũng không thích hạt khô. Khi nó lớn lên khoản 2 tháng mấy, nó mới bắt đầu ăn.

Pate í mình nói là Tuna Whiscat đó.

Whiscat dạng lon không phải là chất lõng đâu, trong đó là cá còn xương hầm hơi nhừ và vẩy cá. Mèo nhà mình không thích ăn cái đó. Mèo nhà bạn mới 1,5 tháng ăn cái đó không được đâu. Lúc Xấu còn bé ti tí mình cũng không biết nên mua về cho Xấu ăn, nó ăn mà thấy xót luôn. Cuối cùng phải bỏ hết hộp.

qmiumiu

mèo nhà em nuôi 7 năm rồi.
khoảng 1 năm trở lại đây mèo nhà em biếng ăn lắm, ốm thấy rõ.
có phải do mèo già rồi nên thế không ?

mèo nhà em nuôi 7 năm rồi.
khoảng 1 năm trở lại đây mèo nhà em biếng ăn lắm, ốm thấy rõ.
có phải do mèo già rồi nên thế không ?
mình chỉ dám nói là "có thể" thôi ( vì mình thấy con mèo 10 năm nhà bạn mình vẫn khỏe khoắn,ăn uống bình thường - nó khá hạnh phúc, được coi như người trong nhà :love struck: )

hay tại miu nhà bạn bị xì trét, viêm thận, v..v.. ( giả thuyết thế )

bạn thử cho đi đo nhiệt độ, nghe tim, soi tai, ... xem tình hình thế nào :)

jindo007

Member
Mèo nhà bạn tớ cũng 7,8 năm rồi nhưng mà nó cũng đòi ăn suốt ngày, thấy người lạ vào nhà thì càng được thể chạy đến gần cái thùng đựng thức ăn khô của nó mà dụi vào, mắt ngước nhìn rất đáng thương :))
Bạn nên cho miu đi khám xem thế nào nhé

mèo Xuyến nhà mình lại thích ăn mỳ , miến , hoặc cứ cái gì dài dài sợi sợi là ăn cả . Dễ nuôi y như chủ .

còn lũ ba tư , anh dài , amazonzeo lung tung nhà mình là nhất quyết ăn hạt , có hôm bỏ đói cho 2 hôm trộn chung hạt với cơm thì ăn đc có chút xíu :(

bling91

Member
Ôi, Mèo Xấu nhưng xinh ơi..

Cái bọn bố láo bố toét nhà tớ còn chả biết gì đến cá cơ. Nhà mình có chiên cá, hấp cá (toàn đồ hải sản vừa đánh bắt về gửi ra nhé)- làm đủ mọi thứ phức tạp hay ho, nhưng dâng ra đấy chúng nó chả thèm ăn đâu.

Đứa duy nhất quan tâm đến là thằng Bò. Thằng bé này trộm vía ăn uống tốt, đặc biệt nó thích tôm bóc vỏ.

Nhiều khi mình bị chỉ trích vì tội chiều mèo quá, kiểu như "người ta chết đói đầy ra, còn mèo nhà mày thì được ăn thế này thế nọ"...

Biết làm thế nào được.... Mỗi người một số phận, đúng không?

ôi sao chị nói đúng tâm trạng của em thế.mèo nhà em k ăn cá, tôm và chỉ tôm thôi :(( chết tiền với nó í :((

Chanh

Member
Mèo nhà em mới nhận nuôi đc 4 tháng,4 tháng trước bạn nuôi cho nó ăn whiskas nằm sofa trong phòng điều hoà nên nó chảnh sợ,phải cái vì nó hiền vs dễ thương nên e cũng giữ nguyên nhịp sống cho nó thụ hưởng ,phải cái hôm truoc dua nó đi tẩy giun ở HnV thấy chị ấy bảo cho ăn whiskas khô nhiều 1 2 năm là nó tèo ,phải cho ăn đồ ướt mà đồ ướt e k có khả năng tài chính :-< e cũng thử trộn các kiểu cơm vs cá với hạt khô với tuna nhưng nó ko ăn,cơm ruốc mà cái thịt ruốc có mùi như lợn tăng trọng nó cũng ko ăn 8-} kén ăn như ông cụ ấy :( giờ ko biết làm thế nào,hiz

meomeomeomeo

Mèo nàh mình thì thích ăn ruốc như mèo ta, thỉnh thoảng mình đổi bữa thịt gà luộc xé nhỏ hoặc mực hấp, đôi khi mua nạp sườn nướng cho nó ăn. Nhìn nó ăn mà không biết có phải nó nhịn đói cả chục năm không nữa :D

Mintha

Member
Pate í mình nói là Tuna Whiscat đó.

Whiscat dạng lon không phải là chất lõng đâu, trong đó là cá còn xương hầm hơi nhừ và vẩy cá. Mèo nhà mình không thích ăn cái đó. Mèo nhà bạn mới 1,5 tháng ăn cái đó không được đâu. Lúc Xấu còn bé ti tí mình cũng không biết nên mua về cho Xấu ăn, nó ăn mà thấy xót luôn. Cuối cùng phải bỏ hết hộp.
Hic mèo bên em ba đứa (trong đó một đứa nhỏ và một đứa rất nhỏ) đều thấy ăn whiscat đóng lon đó ngon lành mà :(( Sao mèo nhỏ 1,5 tháng lại ăn không được, có hại gì không vậy chị?

Mèo bên em con lớn hồi mới về nhà (còn nhỏ) mua hạt khô whiscat cho ăn, nó ăn dữ lắm. Mãi đến khi con Nin nhóc con về nhà, em kĩ tính mua loại hạt whiscat cho kitten thì tụi nó chê, đành cho ăn tuna whiscat kết hợp royal canin, sau cảm thấy tụi nó cũng không thích các loại hạt nữa, trừ Royal Canin siêu đắt :((, Me-O em chưa thử vì thấy rẻ tiền hơn, sợ không ngon nên không mua. Giờ thêm Rome ốc tiêu về nhà nên kết hợp tuna với whiscat lon nhiều.

Chắc giờ em phải chuyển qua chiến thuật mua cá về làm cho bọn nó quá, trừ Nin ra thì Mel với Rome đều có vẻ hơi kén, chỉ sợ bọn nhỏ không thích :(

Con Mel lớn hồi bé ăn rất khỏe, lớn lại thấy ít ăn quá, không biết có phải do nó không ngon miệng không.

meoxau

Member
Hic mèo bên em ba đứa (trong đó một đứa nhỏ và một đứa rất nhỏ) đều thấy ăn whiscat đóng lon đó ngon lành mà :(( Sao mèo nhỏ 1,5 tháng lại ăn không được, có hại gì không vậy chị?
Chào bạn,
Meoxau Không online gần cả tháng rồi. Mình nói thế vì mèo nhà mình lúc nhỏ không ăn được cá có vảy và xương. Mèo nhỏ thì răng, hàm, dạ dày chưa hoàn thiện như mèo lớn được nên khi cho ăn như thế sợ chúng nó bị hóc xương đó...