• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về Triệt sản mèo cái.

nudawa

Bác sỹ ơi, mèo nhà em đợt trước tiêm thuốc gì đó cho nó ko gượng đực nữa (gần 1 năm trước) và bây giờ nó mới gượng đực lại (la ó om sòm). Nhà em thì ra vào đóng cửa, lại kín, ở tầng 9 nên nó ko đi đâu được. Nhưng em ko muốn mổ nó vì em muốn nó đẻ nhưng chưa tìm được con mèo đực giống nó, cho nhảy với mèo ta thì em ko muốn.
Giờ em hỏi BS là em đem nó đi chích tiếp có được hay ko ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác sỹ ơi, mèo nhà em đợt trước tiêm thuốc gì đó cho nó ko gượng đực nữa (gần 1 năm trước) và bây giờ nó mới gượng đực lại (la ó om sòm). Nhà em thì ra vào đóng cửa, lại kín, ở tầng 9 nên nó ko đi đâu được. Nhưng em ko muốn mổ nó vì em muốn nó đẻ nhưng chưa tìm được con mèo đực giống nó, cho nhảy với mèo ta thì em ko muốn.
Giờ em hỏi BS là em đem nó đi chích tiếp có được hay ko ?
Hỏi BSTY đã chích cho mèo để có tư vấn phù hợp.

MeoMunMap

Mong BS giải đáp hộ em.

Mèo cái nhà em gần 2 tuổi, hồi khoảng 1 tuổi đã mang đi triệt sản một lần (bác sĩ khi ấy bảo đã cắt sạch nên không thể có bầu).
2 ngày trở lại đây, nàng í tự dưng dở chứng, kêu gào cả đêm lẫn ngày, biếng ăn, vuốt lưng thì nàng í chổng mông lên, 2 chân sau chòi chòi đạp đạp, rồi lại nằm lăn lộn qua lại trên sàn nhà. Tính khí cũng thất thường lắm, nàng í vốn rất sợ người lạ nên không bao giờ để người lạ lại gần, vậy mà giờ lại để bị tóm một cách đờ đẫn, không có "khè khè" lại gì cả.

Em tham khảo thì có thể là do khi triệt sản, vẫn còn sót hay sao ấy, nên mới bị lên cơn động đực. Tuy nhiên hỏi bác sĩ khi trước đã mang đến, thì được trả lời là không có chuyện sót ở đây, không thể dính bầu, có thể là do giun sán hay gì gì đấy, và cho chích mấy mũi hạ sốt này nọ.

Đến giờ em nó vẫn "bị" nặng lắm, thưa BS. BS có thể cho em lời khuyên gì không ạ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Biểu hiện của còn sót buồng trứng. Chỉ cần sót lại chút ít, buồng trứng sẽ hồi phục và hoạt động trở lại.

bikinxu

Em muốn hỏi là bình thường nếu mèo ko triệt sản thì sống được bao lâu và nếu triệt sản thì sống thêm được bao lâu? Em cũng muốn cho em Xu nhà em đi triệt sản lắm nhưng sợ em ý bị đau và gặp phải rủi ro sau khi triệt sản lắm. Mọi người giải đáp giúp em với

Phu Dung

Moderator
Con Phi Ruồi nhà mình đã triệt sản từ năm 1998 và đến nay vẫn còn hết sức khoẻ mạnh và tinh tướng bạn ạ. Triệt sản sẽ hạn chế nguy cơ nhiều bệnh liên quan đến buồng trứng và tử cung nên góp phần bảo vệ sức khoẻ cho chúng nó.

MeoMunMap

Biểu hiện của còn sót buồng trứng. Chỉ cần sót lại chút ít, buồng trứng sẽ hồi phục và hoạt động trở lại.
Vâng ạ, sau đấy thì em cũng có lôi con bé đi siêu âm, ngặt nỗi còn bé quá nên BS hôm ấy bảo buồng trứng nếu còn sót cũng không thấy được, phải vài năm nữa mới có thể siêu âm thấy sót/không sót. Nhưng biểu hiện như thế thì BS hôm ấy cũng bảo là còn sót, và cho tiêm thuốc (hócmôn) thì phải, để cắt cơn, mỗi 6 tháng sẽ phải chích thuốc cắt cơn một lần.

Có gì mong BS bổ sung thêm cho em hiểu ạ.

Thu Hằng

Mèo nhà tôi đã sinh được 2 lứa rồi. Hiện nay mèo con đã đc 1 tháng. Tôi muốn xin số đt của bác sĩ để cho mèo đi triệt sản. Ai có sđt thì cho tôi nhé! Cảm ơn!

Atena

Các bác ơi cho e hỏi: Mèo nhà e đã đc 8 năm tuổi và rất chi là mắn. trc đây e luôn lo lắng vì sợ nó bị đau hay biến chứng khi triệt sản nên k dám đưa nó đi. với lại e thấy đem em nó đi cắt hết thì hình như mình đã tước đi 1 quyền lợi j đó của nó nên suy nghĩ mãi chưa dám làm (cái này nghe hơi bị hâm nhưng e thực sự rất nghiêm túc về vấn đề này).
Con mèo nhà mình cũng ở với mình 8 năm như em mèo của bạn. Một năm đẻ 3 lứa, và vừa mới chết ngày 10.6 (đúng hôm mình đi thi tốt nghiệp) vì bị nhiễm độc thai. Thương ơi là thương.

Nếu mình biết sớm thì đã cho nó đi triệt sản rồi :(:)(:)(:)(:)(:)((

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Vâng ạ, sau đấy thì em cũng có lôi con bé đi siêu âm, ngặt nỗi còn bé quá nên BS hôm ấy bảo buồng trứng nếu còn sót cũng không thấy được, phải vài năm nữa mới có thể siêu âm thấy sót/không sót. Nhưng biểu hiện như thế thì BS hôm ấy cũng bảo là còn sót, và cho tiêm thuốc (hócmôn) thì phải, để cắt cơn, mỗi 6 tháng sẽ phải chích thuốc cắt cơn một lần.

Có gì mong BS bổ sung thêm cho em hiểu ạ.

Chào bạn,

Bác GreenVet nói đúng. Biểu hiện mà bạn nêu ra là sót buồng trứng khi triệt sản. Con mèo của bạn 2 năm tuổi thì trưởng thành lâu rồi. Không phải đợi đến vài năm buồng trứng mới thấy được.

Việc dùng thuốc hoc mon ngừa lên cơn và ngừa thai cho chó mèo bạn cần cẩn thận vì nhiều tác dụng phụ nhất là hiện nay lại đang sử dụng thuốc ngừa thai người cho chó mèo.

Chúc bạn khoẻ

Có nên đưa mèo đi triệt sản

Em có nuôi 1 bé mèo, bé nghịch và phá phách kinh khủng cái j cũng cắn, có người mách em mang đi thiến sẽ ngoan hơn. mọi người cho ý kiến cho em với. Bé nghịch lắm, 5 tháng nay chưa đêm nào em ngủ ngon được với em bé, cứ phá cả ngày lẫn đêm

james

Member
các bác sĩ ơi cho em hỏi, mèo nhà em là mèo cái, mua từ đầu tháng 9, đến nay chắc cũng đc 5-6 tháng tuổi. Em nó bắt đầu dậy thì, tức là có cái ngày đèn đỏ ý ạ. Nhưng nó dốt quá ko biết vệ sinh gì cả làm dây bẩn hết ra màn với đệm của em. Liệu triệt sản cho nó thì có chấm dứt được tình trạng này ko ạ? Các bác sĩ tư vấn nhanh hộ em với :((

Phu Dung

Moderator
Khi triệt sản BS sẽ phẫu thuật cắt bỏ cả 2 buồng trứng và tử cung của nó nên nó sẽ không còn làm bẩn chăn đệm của bạn nữa đâu.

Bongcam

Em vừa cho em mèo nhà em đi triệt sản sáng nay, lúc sàng đưa về nó kêu gào dữ lắm, em cho nó uống chút sữa. Từ trưa đến chiều tối nó ngủ im lìm, nhưng đến tối nó bắt đâu kêu gào, rồi toàn chui xuống gầm giường xó xỉnh thôi, trông tôi nghiệp lắm, em sợ nó bị nhiễm trùng. Không biết có phải khi triệt sản con nào cũng thế không? Cách chăm sóc mèo sau triệt sản như thế nào ah? BS giúp em với

bocxu

Member
Nhà mình cũng có 2 con mèo cái, chửa suốt ngày, yêu thì yêu thật nhưng nhiều lúc cũng ớn lắm. 1 năm 5, 6 lần chăm mèo đẻ, chóng cả mặt. Có lẽ mình cũng phải cho chúng làm đàn ông hết thôi.
P.S Anh Nghĩa ơi, em gửi mail lâu rồi không thấy anh trả lời, hình như sai địa chỉ. anh xem giúp em con mèo ở link này nhé. Many thanks anh
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=40387

frog.hell

Mèo của Hy được 10 tháng tuổi. Bây giờ nó bắt đầu rượng đực, kêu la thảm thiết 3 ngày (rùi) rồi. Khi nào thì nó mới hết cơn để có thể đưa đi phẫu thuật? Bà con chỉ Hy với. Chăm sóc hậu phẫu có cực lắm (hok) không? Vì Hy ở một mình lại hay vắng nhà. Hic!....

Phu Dung

Moderator
Mèo đang động đực sẽ không phẫu thật được vì tử cung và buồng trứng của nó bị xung huyết. sau khi nó hết cơn, ổn định lại thì mới thực hiện được. Việc chăm sóc hậu phẫu cũng đơn giản, tiện nhất là cho nó mặc áo để nó không cào vào vết mổ.

frog.hell

bạn Phù Dung cho Hy hỏi thêm cái này ngen. Nó đang như vậy có tiêm hoocmon được không hay phải đợi nó qua đợt. Hy sợ nó có bầu!