• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp: có phải chó bị viêm khớp

philong1192

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: chó nhà em 4,5 tháng tuổi, ăn uống và chạy nhảy bình thường nhưng bị đi tập tễnh chân trước khoảng 10 ngày rồi, (bị đau chân phải nhé). Em nghĩ nó bị va vào vật nào ở đâu đó hoặc ai đấy dẫm phải chân ( suy nghĩ cá nhân ) trong thời gian 10 ngày chân chó có biểu hiện có lúc như sắp khỏi vì thấy đi lại chạy nhẩy nhẹ nhàng hơn, cách đây 3 ngày có cảm giác khỏi rồi, nhưng hôm nay thì lại thấy đi tập tễnh lại và thấy bị đau chân nhưng không phải chân phải mà là chân trái đằng trước không rõ nguyên nhân nhưng không bị vật gì hay va vào đâu. Xin cho em hỏi liệu có phải chó nhà em bị viêm khớp không, biểu hiện của bệnh viêm khớp là gì và cách điều trị. Xin cảm ơn.

Loo

Member
Chó còn nhỏ thì làm gì đã bị viêm khớp!? Viêm khớp là bệnh của người già, cũng như chó già! Nếu chân em bị đau do bị đạp thì khi bạn rờ trúng chỗ đau, nó sẽ la lên. Hoặc nếu có vết thương, bạn sẽ thấy nhiễm trùng, có mủ. Còn không thấy gì thì em ấy bị thiếu Calci. Bạn cho em ăn nhiều đầu gà hầmtrứng vịt lộn. Bạn cho em chạy nhảy ít thôi và cho phơi nắng sáng lâu một chút. Một tuần vài lần cho nó uống thêm Calci Dopiro -D của trẻ em mua ở nhà thuốc tây. Lưu ý chế độ ăn uống hàng ngày, cần đầy đủ dưỡng chất sữa, thịt, cá, trứng, gan, canh rau cải, ... Phần cổ gà có nhiều mỡ, bạn lột bỏ lớp da quanh cổ, chừa lại cái đầu, vì nếu ăn cả lớp da này chó bạn bị béo phì mà vẫn thiếu Calci.