• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi ý kiến mọi người :(

Nhà mình nuôi 2 con mèo, vừa hqua 1 con bị sảy thai nên mất rồi :((, con còn lại nó có vẻ buồn lắm, ko thiết gì ăn uống, lại còn bị nôn nữa, cứ nằm 1 chỗ thôi. Mình lo quá đi mất. Mới hqua nó vẫn còn chạy theo mình khỏe mạnh lắm, đến tối thì cứ vừa đi vừa kêu để tìm con kia. Liệu nó có vì buồn mà tuyệt thực ko hả mọi người? Có cần phải cho nó đi khám không? Có ai có kinh nghiệm về trường hợp này cho mình lời khuyên với :(

[-O<

ngoc tram

Member
xin chia buồn với bạn,:(,nếu mà em không ăn thêm 2 ngày nữa, bạn cho bé đi khám bác sĩ nhé

zorba_meow

Active Member
mình thì ko có kinh nghiệm, cũng ko có ý nói bạn tìm chỗ khoả lấp, nhưng mình nghĩ bạn nên đem về cho bé một bé khác để bé có bạn mà chơi và nguôi nỗi nhớ em kia vì mèo là một loài mau quên (mình thấy con bé nhà mình giờ gặp lại anh em nó là gầm gừ nhau mãi, cứ như ko chung ruột rà máu mủ). Ý kiến chủ quan của mình là vậy đó bạn. :) thêm nữa, bạn nên cho bé nó đi khám bác sỹ để check sức khoẻ hiện giờ nha bạn. Mong bé của bạn khoẻ mạnh và vui vẻ trở lại :-*

zZĩnz

Member
mình thì ko có kinh nghiệm, cũng ko có ý nói bạn tìm chỗ khoả lấp, nhưng mình nghĩ bạn nên đem về cho bé một bé khác để bé có bạn mà chơi và nguôi nỗi nhớ em kia vì mèo là một loài mau quên (mình thấy con bé nhà mình giờ gặp lại anh em nó là gầm gừ nhau mãi, cứ như ko chung ruột rà máu mủ). Ý kiến chủ quan của mình là vậy đó bạn. :) thêm nữa, bạn nên cho bé nó đi khám bác sỹ để check sức khoẻ hiện giờ nha bạn. Mong bé của bạn khoẻ mạnh và vui vẻ trở lại :-*
chuẩn chuẩn chuẩn mèo cũng giống như mình thôi bạn à khi mất đi 1 người bạn ai chả buồn đúng ko nào nhất là lại còn ra đi mà ko báo trước như thế rất dễ dẫn đến mèo bị trầm cảm vì cô đơn nên bạn hay mua thêm hay xin thêm 1 em mèo nhỏ nhỏ về nuôi cùng vs em í cho có anh có em Nhớ mua mèo nhỏ ko nên mua mèo lớn vì mua mèo lớn dễ dẫn đến em mèo cũ bị sì trét vì mùi mới và oánh nhau om tòm tỏi cho mà xem

zorba_meow

Active Member
Mình nghĩ bé của bạn là con trai cho nên bạn nên đem về cho em nó một bé gái cho vui cửa vui nhà ^^ trai thì mau cắn lộn nhau lắm :-s mình thấy bạn Zĩn nói đúng ý, bạn nên chọn bé nho nhỏ thôi, như thế sẽ giống cô em gái và thằng bé nhà bạn sẽ thấy yêu thương chứ không bắt nạt em nó ^^

zZĩnz

Member
cũng chả nhất thiết là trai hay gái zorba ạ cứ bé bé xinh xinh là đc mà tốt nhất là màu na ná bé mèo cũ thì càng oke con dê vì như thế sẽ tạo cảm giác thân thuộc chúng dễ quen nhau :">:">

zorba_meow

Active Member
cũng chả nhất thiết là trai hay gái zorba ạ cứ bé bé xinh xinh là đc mà tốt nhất là màu na ná bé mèo cũ thì càng oke con dê vì như thế sẽ tạo cảm giác thân thuộc chúng dễ quen nhau :">:">
Nói chứ mình tính xa xa Zĩn à :"> mình mong là sẽ có miu con nên mới bảo chủ 2pic thế thôi :x mà cũng tuỳ người thích có hay ko nữa ^^ sợ trai với nhau lại cắn lộn thì lại khổ thân :(

Cám ơn mọi người đã cho ý kiến. Có lẽ mình sẽ theo dõi hết hôm nay, ngày mai mà vẫn thế thì mình sẽ đưa em nó đi khám cho yên tâm. Hic, lúc nãy lại vừa nấc nấc rồi nôn ra nước vàng vàng nữa, hay là hệ tiêu hóa có vấn đề gì nhỉ :(

Ps: Mình cũng có ý định tìm 1 bé khác cho nó có bạn có bè đỡ buồn, nhưng trước mắt là làm cho em nó khỏe lên cái đã :-s

Sốt ruột quá nên lúc nãy mình đưa nó đi khám bác sĩ rồi. Nghe bác sĩ nói là nó bị bệnh giảm bạch cầu ở mèo, bệnh nguy hiểm nhất ở mèo :( khả năng chữa khỏi là không chắc chắn. Và em mèo cái trước đó cũng mất vì nguyên nhân này.

Về nhà ngồi search ngay cái bệnh này thì đây, không chệch đi đâu đc, tất cả các triệu chứng đều đúng cả :((

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=21667

Sốc nhất là cái "tỉ lệ tử vong 25 - 75%" :(( hiện mèo mình đang gửi ở phòng khám nhờ bác sĩ chăm sóc, hy vọng nó qua khỏi [-O<[-O<[-O<

X

xuka3691

Guest
thời điểm này bạn đừng mang về 1 nào nữa nhé. vì virut giảm bạch cầu còn tồn tại trong nhà phải cần thời gian được triệt tiêu.

bệnh giảm bạch cầu không phải k chữa được đâu bạn ạ. mình biết có trường hợp đã qua khỏi đấy, còn tùy thuộc vào sức chống chọi của em mèo.

lần sau nuôi mèo bạn nhớ tiêm phòng giảm bạch cầu cho em nó nhé. lần đầu tiêm 2 mũi, những lần sau tiêm 1 mũi, mà 1 năm mới phải tiêm 1 lần.

chúc mèo nhà bạn mau khỏe

p/s: nếu mà nuôi 2 mèo thì nên nuôi 2 cái or 1 cái 1 đực. k muốn cho sinh sản thì triệt sản cũng được. nuôi 2 đực là sau này nhiều vấn đề lắm ý

milkygirl6390

Active Member
mèo lớn thì tỉ lệ chữa khỏi bệnh giảm bạch cầu cũng cao hơn. Bạn tẩy trùng lại nhà cửa, nhất là những chỗ mấy bé hay nằm nhé. đóng kín cửa đừng cho đứa mèo hàng xóm nào sang thăm nữa nhé. Chúc bé nhà bạn chóng khỏi bệnh :-S

May quá mọi người à, hôm nay bác sĩ đã bảo có tiến triển tốt. Em nó đã hết sốt, không nôn nữa, sáng nay mình qua thăm thì thấy có vẻ ko uể oải như hôm qua (chắc do sốt), em nó đã đi lại và kêu khi thấy mình. Mỗi tội đến chiều quay lại thì thấy bảo vẫn chưa chịu ăn. Cần phải theo dõi thêm. Hy vọng em nó mau khỏe để về nhà :x

@xuka: bác sĩ cũng bảo mình là ngay sau khi em nó khỏe thì nên tiêm ngừa luôn, thật là, lần đầu tiên gặp phải cái bệnh quái ác này x-(

X

xuka3691

Guest
phải khỏe hẳn mới được tiêm bạn ạ. chứ k thì lại có tác dụng ngược mất

garuru

Member
Chúc em mèo của bạn mau khỏe lại. Bạn cập nhật tình hình em nó thường xuyên nhé!

Hôm nay nhà mình đã đón em nó về rồi, khổ thân bị gầy đi bao nhiêu, đợt vừa rồi còn bị tiêu chảy nữa mà. Nhưng được cái là khỏe rồi, lại chạy nhảy tung tăng và quấn mình lắm rồi :)), gì chứ mấy hôm trước mình gọi nó còn chả thèm ngó ấy :)). Bác sĩ hẹn là 1 tuần nữa nó khỏe hẳn thì mang đến tiêm phòng. Từ bi giờ mà đón em nào mới về thì cứ phải tiêm phòng cho chắc hehe.

Cám ơn mọi người đã chia sẻ nhé!