• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hướng dẫn mình cách nuôi em mèo này

nguyenthuy

Member
Chào mọi người, chẳng là hôm qua (11/4), mình đã mua được một em mèo rất xinh. Em thuộc giống mèo Nga, thuần chủng, lông trắng muốt và xù lên nhìn đáng yêu lắm. Mình định post ảnh nhưng ko biết cách. Có một số vấn đề mình đang rất thắc mắc, mong mọi người giúp đỡ. À, em mèo của mình được 2 tháng tuổi, nghịch như quỷ, em là con gái, hihi.
1. Về thức ăn: Mình nghe chủ cũ của em ấy nói, từ nhỏ em đã ăn cá thu đóng hộp(cá tươi) của hãng whiscat. Hôm qua, mình đã được chủ của em cho một hộp cá đó mang về, chẳng hiểu sao sáng nay em kêu đói nhưng khi mình cho em ăn cá đó thì em lại ko ăn. Sẵn tiện nhà mình còn chút cá chép kho, mình cho ăn thử thì em lại ăn ngon lành,hihi. Khi nhìn lại chỗ cá hộp mình mới thấy đã xuất hiện mấy con giòi (bọ màu trắng), mình sợ quá bỏ đi luôn rồi. Vậy mình muốn hỏi mọi người, mình có thể chuyển từ cá hộp sang cho ăn cá bình thường được ko (tép hoặc rôphi ấy, ngày trước mình nuôi mèo ta thường cho ăn như vậy), đồng thời mình cũng định cho em ăn thêm rau và thịt để đủ chất. Mình ko muốn cho em ấy ăn khô vì nghe nói ko tốt, và mình cũng nghe nói là ăn cá thường và rau thì em ấy sẽ rụng lông, hỏng mất bộ lông của em ấy thì xót lắm, ko biết điều này đúng ko nữa, híc.
2.Về nơi ngủ: Tối qua mình sợ em nhớ nhà nên mình cho em ấy ngủ chung giường. Nhưng về lâu dài mình muốn mua cho em một cái chuồng. Mình muốn hỏi về giá cả và nơi mua. Trong trường hợp ko mua đc, mình định làm cho em cái nhà bằng bìa cattong, hihi.
3, Về vệ sinh: Mình hơi lo lắng về phân của em bé. Em đi nhiều (một đêm mà tận 2 lần), mình thấy phân ko đc đặc mà có phần nhão (híc, xin lỗi mọi người, mất vệ sinh quá), và em uống khá nhiều nước. Ko biết như vậy em ấy có mắc bệnh gì về đường ruột ko? Chủ cũ của em chưa cho em đi tiêm phòng, mình lại ko rõ về lịch tiêm phòng cũng như một số địa chỉ tin cậy tiêm phòng cho mèo. Nếu bạn nào biết thì nói luôn giá cả cho mình nhé, nhà mình ở Hà Đông.
Đó là những vấn đề mà mình thắc mắc, rất mong mọi người chỉ bảo. Xin cảm ơn.

ngudaymuon

Active Member
Bạn nên bổ sung thịt gà và thịt bò cho khẩu phần ăn của bé, ăn cá cũng rất tốt nhưng ở một mức độ vừa phải vì mèo con thường không tốt về đường ruột, nếu bạn cho bé ăn nhiều cá quá, bé sẽ đi ra phân lỏng. Rau, cá hay thịt bạn nên cắt nhỏ ra cho bé ăn như thế bé sẽ tiêu hoá tốt hơn, vì mèo nhỏ không nhai kĩ trước khi ăn. Bé uống nhiều nước không ảnh hưởng gì mà còn rất tốt cho sức khoẻ.
Khi lạ nhà, một hai ngày đầu bé sẽ rut rè, không ăn, ít chạy nhảy, nhưng đến lúc quen rồi, bé sẽ khác, bạn không cần quá lo lắng về vấn đề bé chưa ăn khi lạ nhà.
Muốn mua chuồng ngủ cho bé, bạn có thể vào chợ Hà Đông, chỗ bán chó mèo cây cỏ, ở đó cũng có bán chuồng nệm cho mèo, giá từ 120-170n/1 cái tuỳ kiểu dáng, nếu không bạn có thể lót ổ cho bé, Chịu khó thay khăn lót ổ thường xuyên là được rồi.
Bạn nên tẩy giun cho bé, mèo nhỏ rất hay có bệnh về giun sán, ra hàng thuốc thú y ( mình hay mua ở Trường Chinh) Hỏi loại thuốc tẩy giun cho chó mèo rồi mua tẩy cho bé. Bạn nên tẩy định kì 3 tháng/1 lần.
Bạn có thể gọi bác sĩ thú y đến tiêm phòng cho bé, nhắc lại vào một tháng sau nữa là oki, mình nhớ không nhầm thì là 200k/1 mũi. Còn chưa bao giờ mình tiêm ở phường cả.
Bạn mới mang bé về, để một hai ngày rồi tắm cho bé bằng dầu gội đầu bạn hay dùng ý, bé sẽ có mùi thơm giống bạn, đó là bí quyết khiến bé gần gũi bạn nhanh hơn dự kiến đấy.

Le To Anh

Member
Phải công nhận ngudaymuon chuyên gia lành nghề ghê, hướng dẫn cứ như bác sĩ thú y ấy.

nguyenthuy

Member
Em cám ơn chị ngudaymuon, em sẽ chuyển từ ăn cá tươi sang đồ khô (của whiscat vì em thấy hãng này khá uy tín, đảm bảo chất lượng). Bé của em khá ngoan và nghịch ngợm, khi nào bé ăn uống ổn định (khoảng 1 tuần nữa nếu ko có vấn đề gì) em sẽ cho bé tẩy giun và đi tiêm phòng. Sáng nay em có ra chợ Hà Đông(nhà em ngay đấy mà, hihi), cũng có hỏi thăm giá cả với kiểu dáng mấy chuồng, em cũng thích lắm nhưng chưa đủ tiền (híc, các khoản của bé này là em phải tự túc mà, mama và papa ko hỗ trợ). Có mấy cái ảnh của bé, hôm qua nó ngủ em chụp trộm nè. Em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ, sau này bé lớn một chút, em tắm sạch sẽ nhìn sẽ xinh hơn.

h

nguyenthuy

Member
Em vừa đọc topic "lại báo động về thức ăn khô cho mèo" của chị Phudung mà sợ quá, nổi cả da gà, biết thế em đọc từ sớm, đỡ mất tiền mua whiscat. Thôi được, vì tương lai của con em, em sẽ ép cho cháu ăn cá tươi dần dần, ko có ăn đồ khô gì hết, em sợ nó bệnh lắm. Cảm ơn VP, nếu ko có Vp thì em ko biết xoay xở thế nào vì trước giờ nuôi mèo ta dễ hơn nhiều. Có vấn đề này em vẫn thắc mắc, em nghe bảo ăn cá (tép, rô...) và thức ăn tươi thì khiến mèo bị rụng lông, có đúng ko vậy??? Khoản lông bẩn thì em có thể chăm sóc đc chứ rụng lông thì em xót lắm, lông của nó trắng muốt, xù, bông và mềm mượt kinh khủng.

Bé nhà bạn đáng yêu quá. Có phải bạn mua của một bạn trên diễn đàn không? Mình cũng đang định mua đây... :) Lần trước mình cũng đón về 1 bé mèo của một bạn trên VP, giống em mèo nhà bạn lắm, trắng tinh, bông xù! ^^ Nhưng bây giờ để lại cho em gái nuôi rồi. Bé mèo ấy lớn nhanh như thổi, vô cùng nghịch ngợm & đáng yêu! :x
Về chế độ dinh dưỡng cho mèo thì mình đồng ý với bạn ngudaymuon là bạn nên bổ sung các loại thịt khác và cả rau & cơm nữa. Cho ăn đa dạng vào.. Nhưng bạn nên cho bé ăn đồ tươi nhé. Đừng cho ăn đồ hộp không tốt đâu, có chất bảo quản, hơn nữa nguyên liệu là loại cá gì, để bao nhiêu lâu rồi mình không biết được đâu. Mèo nhà mình hồi trước cũng mua thử 1 hộp cá whiscat, mình mở ra thấy thơm lắm, tưởng là em nó phải ăn ngấu nghiến, nhưng hoàn toàn không! Em nó ngửi 1 cái rồi bỏ đi. :|
Chúc bé mèo khoẻ mạnh, chóng lớn nhé! ^^

Em vừa đọc topic "lại báo động về thức ăn khô cho mèo" của chị Phudung mà sợ quá, nổi cả da gà, biết thế em đọc từ sớm, đỡ mất tiền mua whiscat. Thôi được, vì tương lai của con em, em sẽ ép cho cháu ăn cá tươi dần dần, ko có ăn đồ khô gì hết, em sợ nó bệnh lắm. Cảm ơn VP, nếu ko có Vp thì em ko biết xoay xở thế nào vì trước giờ nuôi mèo ta dễ hơn nhiều. Có vấn đề này em vẫn thắc mắc, em nghe bảo ăn cá (tép, rô...) và thức ăn tươi thì khiến mèo bị rụng lông, có đúng ko vậy??? Khoản lông bẩn thì em có thể chăm sóc đc chứ rụng lông thì em xót lắm, lông của nó trắng muốt, xù, bông và mềm mượt kinh khủng.
Mèo nhà mình cho ăn cá (cá nục) & đồ ăn tươi từ nhỏ (cơm, ruốc, thịt bò, thịt lợn...), béo mượt, người cứ nùng nục ra, không có bị rụng lông đâu! Bạn đừng lo. Thỉnh thoảng mua tí gan gà, gan ngỗng về đun lên, thái nhỏ cho bé ăn cũng tốt, lông mượt lắm (ăn ít thôi vì nó nhiều cholesterol). ^^

keimoon

Member
Đang định can ngăn bạn đừng cho con nhóc ăn đồ khô, may quá, bạn đọc được rồi.
Mèo nhỏ ruột còn yếu nên bạn cho ăn cá tuơi phân nhão là chuyện bình thường bạn ạ. Bạn nên cho ăn như chị ngudaymuon nói ấy. Mình thì thường nhai cơm cho thằng bé của mình ăn vì như thế nó sẽ hấp thụ thức ăn tốt hơn.
Bé uống nhiều nước là việc rất tốt. Bạn có thể hoà thêm đường gluco vào nước của bé uống hàng ngày, tốt cho sức khoẻ.
Còn chuồng thì bạn mua cái giỏ nhựa, loại giống mình đi siêu thị ấy, lót khăn vào cho cháu nằm. Sạch sẽ mà nhìn cũng đáng yêu.
Cố gắng chăm sóc nó nhé ^^

whiskat

chào em.
hôm qua trời tối rồi nên anh chưa dặn em đc
em có thể nhai cơm xong cho em ấy ăn, nết có ruốc kèm nữa thì tốt quá
hoặc em có thể mua phổi ngoài chợ, tầm 10k/kg thôi, về xào lên cho em mèo ăn
chúc em mèo khoẻ mạnh và đc yêu thương

whiskat

à, với lại, em nhớ mua chai nước tắm dành riêng cho mèo nhé, tầm 1 tuần tắm một lần, dùng nước ấm, tắm xong cho em ấy vào khăn bông, sấy khô người cho em.
ngoài ra, để cho yên tâm em đến Trung tâm thú y của thành phố để tiêm. nhưng hiện h ko có vắc xin xịn nhập ngoại

ngudaymuon

Active Member
Mèo bị rụng lông khi ăn đồ tươi là do chê biến quá mặn, mèo thường ăn nhạt thôi. Mọi người có nghe câu : có ăn nhạt mới thương lấy mèo không? Khi chế biến đồ ăn cho mèo thường là không cho gia vị, thay vào đó cho một ít bột nêm, tất cả đều cho nhạt hơn mức bình thường. Nếu ăn mặn không tốt cho thận và đường tiêu hoá, dẫn đến vô số bệnh mà sau này các bé sẽ phải gánh chịu. Không nên cho bé ăn gan lợn vì gan lợn rất lắm sán, mất công tẩy giun cho bé. Ăn cá ở một mức độ vừa phải thôi. Như nhà Ngudaymuon là tự làm thức ăn cho các bé, công thức: Gồm thịt bò 1kg, Ức gà công nghiệp ( lọc lấy xương) :1kg, thịt lợn nạc : 2 lạng, gan gà: 3 lạng. Tất cả được rửa sạch sẽ như là chế biến cho người ăn, sau đó xay nhỏ ra và nấu lên như nấu patê. Cho vào một hộp to để tủ lạnh, khi ăn múc ra trộn lẫn với cơm, một ít rau xanh nữa. Trung bình khoảng mười ngày làm một lần. Vừa sạch sẽ, lại không lo bị bệnh.
Ăn cá rất tốt cho sức khoẻ của bé, vì bé được bổ sung canxi, giúp bé nhanh nhẹn, nhưng tốt nhất là cho bé tắm nắng, ngày hai tiếng ở ánh sáng tự nhiên từ tầm 7h-10h sáng, ánh nắng sẽ giúp các bé tổng hợp vitamin D và các chất khác, khi bé liếm lông sẽ khiến lông của bé mượt và các chất có lợi cũng sẽ theo đó để váo cơ thể bé. Đó là liều thuốc tự nhiên tốt nhất mà không mất tiền mua để giúp các bé khoẻ mạnh.

nguyenthuy

Member
Bé nhà bạn đáng yêu quá. Có phải bạn mua của một bạn trên diễn đàn không? Mình cũng đang định mua đây... :) Lần trước mình cũng đón về 1 bé mèo của một bạn trên VP, giống em mèo nhà bạn lắm, trắng tinh, bông xù! ^^ Nhưng bây giờ để lại cho em gái nuôi rồi. Bé mèo ấy lớn nhanh như thổi, vô cùng nghịch ngợm & đáng yêu! :x
Về chế độ dinh dưỡng cho mèo thì mình đồng ý với bạn ngudaymuon là bạn nên bổ sung các loại thịt khác và cả rau & cơm nữa. Cho ăn đa dạng vào.. Nhưng bạn nên cho bé ăn đồ tươi nhé. Đừng cho ăn đồ hộp không tốt đâu, có chất bảo quản, hơn nữa nguyên liệu là loại cá gì, để bao nhiêu lâu rồi mình không biết được đâu. Mèo nhà mình hồi trước cũng mua thử 1 hộp cá whiscat, mình mở ra thấy thơm lắm, tưởng là em nó phải ăn ngấu nghiến, nhưng hoàn toàn không! Em nó ngửi 1 cái rồi bỏ đi. :|
Chúc bé mèo khoẻ mạnh, chóng lớn nhé! ^^
Vâng, miu nhà em cũng thế ạ (em chưa có đặt tên vì đại gia đình em ai cũng đòi đặt, thành ra chả biết gọi thế nào). Em ấy chỉ ngửi xong rồi ngoảnh mặt đi luôn, may thế:love struck:. Hôm nào rảnh chị post mấy cái ảnh của bé nhà chị lên nhé, ko biết chị còn cái nào ko? Miu nhà em nghịch ngợm mà đáng yêu kinh khủng, hihi

nguyenthuy

Member
Đang định can ngăn bạn đừng cho con nhóc ăn đồ khô, may quá, bạn đọc được rồi.
Mèo nhỏ ruột còn yếu nên bạn cho ăn cá tuơi phân nhão là chuyện bình thường bạn ạ. Bạn nên cho ăn như chị ngudaymuon nói ấy. Mình thì thường nhai cơm cho thằng bé của mình ăn vì như thế nó sẽ hấp thụ thức ăn tốt hơn.
Bé uống nhiều nước là việc rất tốt. Bạn có thể hoà thêm đường gluco vào nước của bé uống hàng ngày, tốt cho sức khoẻ.
Còn chuồng thì bạn mua cái giỏ nhựa, loại giống mình đi siêu thị ấy, lót khăn vào cho cháu nằm. Sạch sẽ mà nhìn cũng đáng yêu.
Cố gắng chăm sóc nó nhé ^^
Em cảm ơn anh (chị). Có điều này em hơi thắc mắc, cháu nó ko uống sữa (loại sữa ông thọ ấy), em cũng ko định cho cháu uống vì thấy bác GV nói sữa ko tốt cho mèo, có điều cháu vẫn hơi non, em sợ sức đề kháng yếu, ko biết uống đường thì có tốt ko ạ. Mà em có thể dùng loại đường ngọt mình vẫn hay pha nước hàng ngày ko?

chienvet

Chuyên gia thú y
à, với lại, em nhớ mua chai nước tắm dành riêng cho mèo nhé, tầm 1 tuần tắm một lần, dùng nước ấm, tắm xong cho em ấy vào khăn bông, sấy khô người cho em.
ngoài ra, để cho yên tâm em đến Trung tâm thú y của thành phố để tiêm. nhưng hiện h ko có vắc xin xịn nhập ngoại
Hiện nay có vaccine cho mèo của hãng Merial bạn à. Mình hay tiêm cho các bạn lộai này:

nguyenthuy

Member
Vâng, việc tắm rửa thì em lo được. Còn vấn đề tiêm vacxin, em chưa dám mang cháu đi vì cháu mới về nhà, ăn uống chưa ổn định. Hơn nữa em cũng ko rõ cái trung tâm anh nói nó ở đâu và phải tiêm những gì. E chỉ sợ cháu nó yếu, đi đườg xa rồi tiêm thuốc vào người nó ốm thì thươg lắm.

whiskat

uh, em nghĩ đc như ậy là tốt lắm. đợi em nó béo tốt lên tí nữa,cho cứng cáp rồi hãy đi tiêm. đừng tiêm ở phường em nhé. toàn thuốc ko tốt thôi. anh nhớ ko nhầm là trung tâm đấy trên đường Hồ Đắc Di. ah, mà có cả một phòng chăm sóc tiêm chủng ở trên đường Nghi Tàm đấy, anh ko nhớ rõ số nhà. mà thui, trước hết em cứ nuôi, vỗ cho em ấy chóng lớn, mượt lông nhé ^^ em mèo Anh hôm qua nhớ bạn, cả tối ko ngủ đc, kêu gào thảm thiết em ạ:(, cả nhà anh cũng ko ngủ được luôn, anh hôm qua phải làm luận văn, thức đến 2 rưỡi sáng vẫn kêu:(( xa bạn nên nó nhớ quá, bình thường vẫn hay ôm nhau ngủ mà

nguyenthuy

Member
Hình em mèo nhà mình, chưa có tên nè, híc híc

Hà hà, show hình em ấy chút nhỉ. Mình mới mang về nên chưa dám tắm, nhìn ko đc lung linh lắm, cả nhà thông cảm. E vẫn chưa có tên vì mọi người tranh nhau đặt tên, chả biết gọi thế nào.

Mắt xanh nước biển nhìn cute chưa, hihi

Gật gà gật gù chờ ăn cơm.

Ngon quá, nhưng bụng em bé, ăn đc ít, huhu

Ăn xong rồi ngủ nè, xấu tính thật.

Em ko biết làm thế nào cho hình nó to, mọi người kích vào hình để xem nhé.

keimoon

Member
Bé đáng yêu thật ^^
Em cho bé uống sữ Mộc Châu nhé, loại sữa túi, không đường, không chất bảo quản ấy. Đừng cho uống sữa ông thọ, không tốt đâu vì chị thấy bảo không có chất gì cả. Sữa Mộc Châu chỉ để được 2 ngày nên em mua 1 túi 1 thôi, đừng mua nhiều. 1 ngày cho bé uống 2 bữa sữa, lớn nhanh lắm :X

nguyenthuy

Member
Bé đáng yêu thật ^^
Em cho bé uống sữ Mộc Châu nhé, loại sữa túi, không đường, không chất bảo quản ấy. Đừng cho uống sữa ông thọ, không tốt đâu vì chị thấy bảo không có chất gì cả. Sữa Mộc Châu chỉ để được 2 ngày nên em mua 1 túi 1 thôi, đừng mua nhiều. 1 ngày cho bé uống 2 bữa sữa, lớn nhanh lắm :X
Ok, thaks bạn nhé, mình đang định mua sữa chuyên dùng cho mèo nhưng giá thành hơi cao. Mình sẽ thử xem em ý có thích Mộc Châu ko nhé, thanks bạn lần nữa :D