• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hôm nay có mèo về nhà? Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với!

Chào cả nhà,

Từ đầu tuần mình post bài xin mèo ở trên này và bây giờ nhà mình vừa có mèo về.

Những lần trước mình mua ở chợ và sau khi về vài ngày là ốm và chết.

Lần này, một bạn trên này nhắc nhở mình là vệ sinh chuồng, khu vực mèo ở và nhờ chủ cũ tiêm vắc xin trước khi về.

Mình đã làm vệ sinh chuồng và các đồ đạc của mèo cũ. Nhưng việc nhờ tiêm phòng thì mình ngại quá. Mình đã đi xin còn đòi hỏi nên mình ngại.

Hai bé mới về yêu lắm, một bé bạo dạn ăn căng bụng ngay và chịu chơi ngay. Còn một bé hoảng sợ không chịu ăn nằm trong đống chăn ấm im thin thít chưa ăn gì từ trưa.

Mình muốn tiêm phòng các loại bệnh cho 2 em (và 1 em nữa tối nay sẽ tới). Nhưng mình lo ngại các em mới chuyển nhà tâm trạng còn chưa thoải mái, khi tiêm phòng liệu có ảnh hưởng và làm các em ốm thì khổ.

Hôm nay có 2 em về tâm trạng mình phấn chấn hẳn. Cảm ơn các bạn và mong nhận được giúp đỡ của mọi người giàu kinh nghiệm.

kemkẹo

Member
bé mới về nhà chưa cần tiêm phòng ngay đâu bạn ạ
thường thì đợi bé đc 4 tháng mới tiêm phòng,trc khi tiêm 2 tuần thì bạn tẩy giun cho bé
sau khi tiêm cho 2 bé nhà bạn uống 1 đợt men tiêu hóa để tăng khả năng hấp thu tiêu hóa, chủ yếu là bé sẽ phàm ăn hơn mau lớn cứng cáp
Kem kẹo nhà mình năm nào cũng tẩy giun 2 lần và uống men mà
bé của mình sạch sẽ và ăn được là có đề kháng tốt thì ko sợ mắc bệnh này bệnh kia đâu bạn ạ
Mong 2 bé nhà bạn mau lớn hay ăn :love struck: