• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy yêu thương các pé khi còn có thể!!

-Mình thật sự buồn khi viết ra những dòng này.Cách đây mấy hôm mình bị mất một chú mèo ta màu đen tuyền. Mình nuôi nó cũng hơn một năm rồi, hằng ngày chăm sóc nó ,có khi nó bị ốm mình phải chạy khắp nơi mua thuốc, tìm bác sĩ, thậm chí thức cả đêm để chăm sóc nó...mọi người trong trong gia đình coi nó như một thành viên trong gia đình.

Vì là mèo đen,lại là đực nên có tới hằng trăm con mắt dán vào nó nên việc trông coi nó cũng gặp không ít khó khăn.Rồi đến một ngày...

Buổi sáng, mình đi học như mọi ngày. nó chạy theo sau mình tiễn ra tới tận cổng rồi nằm lăn ra giữa sân phơi nắng.Mình thấy nó có vẻ buồn và cứ nhìn theo mình suốt.Rồi cũng lái xe đi.

Đến trưa về nhà , thật lạ vì không thấy nó chạy ra đón ,cứ nghĩ là nó mãi chơi nên cũng mặc kệ rồi vào nhà.Để sẵn phần cơm cho nó nhưng không thấy nó về ăn.Thấy có vẻ lo nhưng nghĩ chắc một lúc nào nó sẽ về...1 ngày, 2 ngày rồi 3 ngày....tới hôm nay là ngày thứ 7, mình thật sự tin là nó đã bị bắt mất rồi, em mình khóc rất nhiều và mình cũng buồn lắm.

Vài hôm sau, bác mình tới chơi, nằm ngủ trưa trong phòng mình tình cờ nghe được câu chuyện của ba và bác.Được biết bác có kế hoạch định mở một trang trại nuôi mèo, mới nghe thấy có vẻ bình thường nhưng sau đó mình nghe tiếp...mục đích của việc mở trang trại mèo chỉ để bán mèo cho các quán nhậu. Nghe đến đây mình chạy ra và hét lớn:

-Không được, bác không được làm thế!!
vì cũng hiểu tâm trạng mình nên bác cũng ân cần:
-Tại sao vậy cháu! bác thấy việc này mang lại lợi nhuận cũng khá cao đấy chứ.
-Nhưng mà làm thế thất đức quá bác ạ!
-Thì cũng giống như người ta nuôi heo trong nhà rồi giết thịt thôi cháu ạ, cũng vì kinh tế cả !
-Nhưng nó cũng là bạn của chúng ra mà!
-Đành vậy,nhưng bác đâu đi bắt mèo như bọn câu mèo kia đâu, bác tự nuôi mà, bác không làm thì người khác cũng làm thôi cháu!
-Nhưng ...nhưng việc giết mổ mèo nhà nước đâu cho phép.
-Nói thì thế ,nhưng cũng chẳng làm được gì đâu cháu, cháu không biết chứ ngoài việc ăn thịt mèo, cao mèo cũng làm thuốc giá cao lắm,một con lớn cũng tầm 500-1 triệu đấy!

Nghe đến đây , bỗng rùng mình rồi đi vào phòng.Nhưng rồi đây cũng chỉ là một kế hoạch, sau đó mình và bác cũng đã tranh luận ít lâu và cuối cùng bác quyết định không lập trang trại mèo như thế nữa.

Ngẫm lại mình thấy buồn cho những chú mèo ta, mèo tây được cái lợi là đẹp, bắt mắt, và cũng chẳng ai lại bán chúng cho nhưng người mua mèo nấu cao.Mèo ta thì khác, có người sẵn sàng bán một lần tới 4 con mèo nuôi béo cũng chỉ để đổi mấy cái xoong cái nồi. Nghĩ mà trong lòng ứa cả nước mắt.Đến khi nào tất cả mọi người mới có ý thức tôn trọng động vật như ở nước ngoài.

Tuy mình mới sinh hoạt ở Vietpet chưa lâu nhưng ít ra mình cũng hiểu được. ở đâu mèo là bạn, không chỉ riêng mèo còn có cả chó,thỏ,hămtơ,chim,v.v... mọi người ở đây tôn trọng chúng, yêu thương chúng và có lẽ chúng cũng hiểu được điều đó.Thật hạnh phúc khi chúng có được người chủ như thế.Trường hợp của mình không phải là ít nhưng dù sao đây cũng là một nỗi lòng mình muốn chia sẽ cùng mọi người.

Hãy yêu thương các pé khi còn có thể!! Cảm ơn mọi người đã đọc nhưng dòng này...

mei_chan

Member
Đọc bài này thấy cùng chung cảnh ngộ với mình rồi...ghét nhất là những người bán mèo đi chỉ vì mấy chục ngàn đồng

pink1206

mèo nhà tớ cũng là mèo ta, nó đi mất 9 hôm đến đêm qua mới về. cả nhà nhớ nó lắm. Sáng nay mẹ gọi dậy đi học bảo mèo về mà tớ tỉnh cả ngủ. Mèo khôn lắm, ấy cứ đợi đi chắc nó sẽ nhớ và về với ấy mà. Đừng suy nghĩ tiêu cực! Ở nước ta chắc còn lâu mới hết được tình trạng ăn thịt chó mèo :(( thật đáng buồn T.T

milkygirl6390

Active Member
mình nuôi mèo...bọn nó ốm đau mình không hề tiếc xót khi bỏ tiền bạc ra chữa trị cho bọn nó... nhưng mẹ mình là một người cũng thích mèo... nhưng có lẽ chỉ là thích thôi chứ không yêu như mình nên mẹ vẫn cứ mắng mình vì tội rước mèo về rồi lại tốn tiền chữa bệnh...:((... ngay cả người thích mèo cũng không muốn bỏ tiền ra chữa bệnh cho mèo như mẹ mình thì những người không thích mèo chưa kể ghét mèo sẽ ... thịt chúng nó không thương tiếc...:((... thật đáng ghê tởm cho bọn người man rợ... :((

zZĩnz

Member
nhân nói đến chuyện thịt mèo Em nhớ có 1 lần anh bạn rủ đi bao ăn Em hỏi ăn j ông ấy ko nói nhưng cũng tỏ ra khoái trí lắm mình cũng tò mò đi theo ( tham ăn mà) Đến nơi thì thấy đó là một quán bia rất bình thường như bao quán khác và Anh mình đã goi CHo 2 đĩa thui Mình cứ tuởng là bê thui hay bò thui đến khi bê ra mình gắp một miếng thì... AAAAAAAAA nhận ra đây ko phải là bê cũng ko phải là bò nó ko giống bất cứ thứ j mình từng ăn trước đây. Đang phân vân thì ông ấy bảo : Ngon ko? Thịt MÈO TA đấy Anh mê món này lắm^:)^^:)^ :sick: Thế là ko nói ko rằng mình oẹ ra luôn. Và em chạy vào trong bếp với lí do đi vệ sinh khi vào trong đó mình thấy tầm 20 em miu toàn mèo ta bị nhốt trog 2 cái lồng sắt lớn gầy nhom bẩn thỉu bên cạnh đó....Còn là lông và....em không nói đuợc câu nào bỏ ra sau bắt xe ôm về nhà kể từ đó không thèm gặp ông ấy nữa và cũng ko muốn nhớ lại cảnh tượng đau buồn như thế.
Lại có 1 lần bé Miu tên xíu nhà bác hàng Xóm bị ngã từ trên cao xuống ko may chân bị thương đi lại khập khiễng em nói với bác mang Xíu đi khám đi Thì bác ấy tương 1 câu xanh rờn MÈo mà sống dai lắm cháu Không chết đuợc đâu( :hypnotized::worried:) Nó bị bệnh tự nó chữa Với lại chữa cho mèo phí tiền lắm.TRời ơi lại còn tự nó chữa EM ko biết nói gì hơn chỉ còn cách thỉnh thoảng kiếm cớ tạt sang thăm Xíu chỉ thấy nó đi lại khập khiễng và ăn ít đi. Và một ngày em nghe bác hàng xóm nói XÍu bị xe máy đâm phải lúc đag băng sang đuờng. Đã thế bác ấy còn không tỏ ra chút thương tiếc gì cho Xíu lại bảo Bán cho bác Sushi nhà cháu đi huhuhuhhuuhuhuh. Tại sao lại thế Dù gì bác ây cũng nuôi XÍu từ khi nó còn bé thế mà bác ấy không thương nó tí nào sao. Ai cũgn có thể biết đựoc chân XÍu bị đau không đi nhanh được nên mới bị đâm chết. Nếu như chỉ cần bác đưa Xíu đi khám chỉ cần bác bỏ ra hơn 100k để chữa chân cho XÍu thì chưa chắc nó đã chết. Vậy mà bác lại có thể nhẫn tâm hỏi mua con mèo khác thế chỗ con XÍu sao?? EM thật không tin nổi. Biết đến bao giờ mọi người mới thôi cái ý nghĩ mèo là loại sống dai nên mặc kệ nó?? Biết bao giờ họ mới nghĩ đuợc mèo cũng giống như chó cũng là bạn của con nguời. Một nguời bạn bé nhỏ và đáng yêu....:praying::praying:

Lollyluvcat

Mình cũng có nuồi 2 bé mèo....cũng có lần tự nhiên không thấy chúng ở đâu nữa....kết cục khoảng 3,4 ngày sau thì 2 bé quay về nhà, bụng thì đói meo....Nhìn thương lằm................
Mình rất ghét những người chuyên ăn thịt mèo.....Thật nhẫn tâm quá....Nhiều khi rất muốn làm một việc gì đó để ngăn họ lại...nhưng vẫn không thể.............Mong một ngày nào đó sẽ có những luật định bảo vệ mèo cũng như tất cả những loài động vật khác

suki8x

Member
bạn nói làm mình thấy nhớ các em mèo nhà mình quá

đã có 3 bé nhà mình vì nằm trên bờ tường mà bị người ta bắt đi mất

còn bé gần đây nhất thì đi theo giai

bây giờ mình chả có ai làm bạn

chỉ mong các bé an toàn không bị làm sao thôi