• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy giúp e cứu lấy 2 bé mèo tội nghiệp:((

milkygirl6390

Active Member
bạn trieunguyenvu ơi theo mình thấy nôn ra bọt trắng va dịch vàng thì bé nhà bạn bị giảm bạch cầu rồi, bệnh này là bệnh truyền nhiễm nên mình chắc chắn bé mướp nhà bạn cũng đã bị nhiễm bệnh và do cơ địa khỏe hơn nên chưa phát bệnh ra thôi. mình đã chăm 4 bé mèo bị bệnh này 3 bé qua khỏi còn 1 bé phát bệnh đầu tiên do thiếu hiểu biết nên đã không cứu được.
mình muốn góp ý một chút nhé.
1. bệnh này là bệnh viêm ruột nên không được cho ăn bất cứ thứ gì kể cả nước.
2. vì bé không ăn nên bạn phải đưa bé đến phòng khám và truyền nước để bé có khả năng tiếp tục duy trì cơ thể.
3. bé sẽ được tiêm kháng sinh để chữa bệnh và kháng sinh gì thì chỉ có bác sĩ mới biết được.
4. quá trình điều trị sẽ kéo dài từ 5 đến 7 ngày liên tục, mỗi ngày tiêm truyền 2 lần, nên tốt nhất bạn gửi luôn bé tại phòng khám để bác sĩ tiện theo dõi cũng như tiện cho bạn và bé đỡ phải đưa đi đưa về nhiều lần.

phòng khám đã chữa khỏi cho 3 đứa mèo mà mình nói ở trên là số 16 ngõ 424 Thụy Khuê.

phòng khám này có 1 số bạn nói rằng bác sĩ không tận tình nhưng đối với mình các anh chị ấy rất tốt và nhiệt tình, bạn có thể gọi cho các anh chị ấy đến nhà khàm, truyền nước và tiêm tại nhà nhưng sẽ mất phí di chuyển. số điện thoại của phòng khám là 04-22461946. nếu bạn không liên lạc được thì liên lạc với mình nhé. SDT của mình 01656054276.
mong bạn sớm đọc tin nhắn này và kịp thời cứu bé mướp còn lại.

Có thể nó không chết nếu bạn mang nó đến bác sỹ thú y. Phải vui lòng chấp nhận thôi. Tư vấn để tự điều trị - thật là nực cười
Nếu mình đưa đi được bác sỹ có lẽ mình khỏi phải lập topic.Bạn xem mình online,mình theo dõi diễn đàn vào giờ nào?Quá khuya mình mới xong việc.Minh bận,mình không phải thanh minh,không đưa được bác sĩ thú y để e Đen mất là lỗi của mình,mình quá tiếc thương nên mình mới thế.
Nếu một ai đó bị ốm chả hạn.Dù mình là người không có chuyên môn mình cũng có thể nói 1 câu"đi bác sĩ là tốt nhất".
Cái chính nhỡ sự việc trong đêm tình trạng trở nên nguy cấp thì mình biết gọi ai?Hay là gọi cho bác sĩ "chienvet" để rỗi bảo ngày không gọi đi gọi đêm hả bạn?Các bạn tham gia đọc topic của mình đều là những bạn yêu quí động vật,nhất là mèo.Ít nhiều cũng có kinh nghiệm...và nhờ những kinh nghiệm đấy mình học hỏi rút ra được những bài học bổ ích biết đâu là cái cần nhất những lúc eo hẹp thời gian để biết cầm chừng sơ cứu tại chỗ.Thế là nực cười hả bạn.Dù sao cũng cám ơn lời nói thẳng của bạn.Mình sẽ rút kinh nghiệm.

bạn trieunguyenvu ơi theo mình thấy nôn ra bọt trắng va dịch vàng thì bé nhà bạn bị giảm bạch cầu rồi, bệnh này là bệnh truyền nhiễm nên mình chắc chắn bé mướp nhà bạn cũng đã bị nhiễm bệnh và do cơ địa khỏe hơn nên chưa phát bệnh ra thôi. mình đã chăm 4 bé mèo bị bệnh này 3 bé qua khỏi còn 1 bé phát bệnh đầu tiên do thiếu hiểu biết nên đã không cứu được.
2. vì bé không ăn nên bạn phải đưa bé đến phòng khám và truyền nước để bé có khả năng tiếp tục duy trì cơ thể.
3. bé sẽ được tiêm kháng sinh để chữa bệnh và kháng sinh gì thì chỉ có bác sĩ mới biết được.
4. quá trình điều trị sẽ kéo dài từ 5 đến 7 ngày liên tục, mỗi ngày tiêm truyền 2 lần, nên tốt nhất bạn gửi luôn bé tại phòng khám để bác sĩ tiện theo dõi cũng như tiện cho bạn và bé đỡ phải đưa đi đưa về nhiều lần.

phòng khám đã chữa khỏi cho 3 đứa mèo mà mình nói ở trên là số 16 ngõ 424 Thụy Khuê.

phòng khám này có 1 số bạn nói rằng bác sĩ không tận tình nhưng đối với mình các anh chị ấy rất tốt và nhiệt tình, bạn có thể gọi cho các anh chị ấy đến nhà khàm, truyền nước và tiêm tại nhà nhưng sẽ mất phí di chuyển. số điện thoại của phòng khám là 04-22461946. nếu bạn không liên lạc được thì liên lạc với mình nhé. SDT của mình 01656054276.
Mình chân thành cảm ơn bạn.Cũng may mà khi mới bắt về mình đã cách ly 2 e ngay.Ban đầu Đen khỏe hơn mướp nhiều lắm...ai dè...Giờ mướp đi phân không lỏng như trước rồi và không có hiện tượng nôn.Nhưng dù sao mình sẽ cố gắng sắp xếp thời gian để đưa mướp tới địa chỉ bạn đã nói.Mình cảm ơn bạn nhiều lắm

X

xuka3691

Guest
Mình chân thành cảm ơn bạn.Cũng may mà khi mới bắt về mình đã cách ly 2 e ngay.Ban đầu Đen khỏe hơn mướp nhiều lắm...ai dè...Giờ mướp đi phân không lỏng như trước rồi và không có hiện tượng nôn.Nhưng dù sao mình sẽ cố gắng sắp xếp thời gian để đưa mướp tới địa chỉ bạn đã nói.Mình cảm ơn bạn nhiều lắm
không nôn, chịu ăn và phân không bị mất kiểm soát nữa là tốt lắm rồi đấy bạn ạ. quan trọng là ăn được. lần trước mèo nhà mình cũng bị virut, nôn bọt vàng ấy, mình đưa đến bs. bsi có bảo là: mèo k giống như chó, chó cả tuần không ăn chỉ uống nước vẫn sống, nhưng nếu mèo không ăn, cơ quan tiêu hóa không hoạt động được sẽ làm tê liệt các cơ quan khác.

hoasung

Member
Nếu mình đưa đi được bác sỹ có lẽ mình khỏi phải lập topic.Bạn xem mình online,mình theo dõi diễn đàn vào giờ nào?Quá khuya mình mới xong việc.Minh bận,mình không phải thanh minh,không đưa được bác sĩ thú y để e Đen mất là lỗi của mình,mình quá tiếc thương nên mình mới thế.
Nếu một ai đó bị ốm chả hạn.Dù mình là người không có chuyên môn mình cũng có thể nói 1 câu"đi bác sĩ là tốt nhất".
Cái chính nhỡ sự việc trong đêm tình trạng trở nên nguy cấp thì mình biết gọi ai?Hay là gọi cho bác sĩ "chienvet" để rỗi bảo ngày không gọi đi gọi đêm hả bạn?Các bạn tham gia đọc topic của mình đều là những bạn yêu quí động vật,nhất là mèo.Ít nhiều cũng có kinh nghiệm...và nhờ những kinh nghiệm đấy mình học hỏi rút ra được những bài học bổ ích biết đâu là cái cần nhất những lúc eo hẹp thời gian để biết cầm chừng sơ cứu tại chỗ.Thế là nực cười hả bạn.Dù sao cũng cám ơn lời nói thẳng của bạn.Mình sẽ rút kinh nghiệm.
Thế thì bạn phải lấy làm hài lòng vì đã cố hết khả năng của mình, đừng nhỏ những giọt nước mắt không cần thiết nữa. Cái thời gian sơ cứu tại chỗ của bạn lâu quá

hoasung

Member

Bạn rành rẽ như thể bạn đang quảng cáo cho chính bạn. Ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại

X

xuka3691

Guest
Bạn rành rẽ như thể bạn đang quảng cáo cho chính bạn. Ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại
mình chẳng thấy bạn ấy nói có chút vấn đề gì.

ngược lại mình còn thấy ý kiến bạn ấy là rất cần thiết, hữu ích. k chỉ là động viên chung chung mà còn đưa ra trường hợp có khả năng xảy ra, gạch đầu dòng cẩn thận để chủ top tham khảo. thế thì tốt quá, cảm ơn không hết ấy chứ. ngu dốt chỗ nào?

chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức bản thân và đưa ra hướng giải quyết là việc quá đúng đắn còn gì.

X

xuka3691

Guest

ngược lại mình còn thấy ý kiến bạn ấy là rất cần thiết, hữu ích. k chỉ là động viên chung chung mà còn đưa ra trường hợp có khả năng xảy ra, gạch đầu dòng cẩn thận để chủ top tham khảo. thế thì tốt quá, cảm ơn không hết ấy chứ. ngu dốt chỗ nào?

chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức bản thân và đưa ra hướng giải quyết là việc quá đúng đắn còn gì.
nói thêm 1 tí vì không sửa được bài.

mình tiện tay tìm các bài viết của bạn, mình thấy bạn rất tin tưởng chỗ bệnh xá thú y 78 giải phóng. bạn cũng cung cấp cả số điện thoại chỗ đấy nữa. chỗ đấy cũng nhiều người kêu lắm đấy. nếu ai cũng nói bạn là nhiệt tình + ngu dốt (vì nhiệt tình cho địa chỉ bị kêu ca) thì bạn thấy thế nào.

suy nghĩ kĩ trước khi nhận xét về người khác bạn ạ

mình tiện tay tìm các bài viết của bạn, mình thấy bạn rất tin tưởng chỗ bệnh xá thú y 78 giải phóng. bạn cũng cung cấp cả số điện thoại chỗ đấy nữa. chỗ đấy cũng nhiều người kêu lắm đấy. nếu ai cũng nói bạn là nhiệt tình + ngu dốt (vì nhiệt tình cho địa chỉ bị kêu ca) thì bạn thấy thế nào.

Tất cả các ý kiến của các bạn mình xin tiếp thu.Vì đó là kinh nghiệm riêng của mỗi người.Điều đó rất đáng quý.Đáng trân trọng.Có thể mỗi người sau khi mèo yêu của mình khỏi bệnh thì giới thiệu mình tham khảo thôi.Cũng tốt đấy chứ bạn Hoasung?Lỗi đầu tiên là ở mình.Bận như vậy còn cố mà nuôi.Nhưng nói thật mình yêu mèo quá nên bắt 1 lúc 2 e...Đừng cãi nhau nữa các bạn.Ai cũng muốn tốt cho mèo của mình thôi mà.Có điều họ có cách thức riêng của mình mà thôi.Mình xin chân thành cảm ơn tất cả.
Hiện giờ mình vẫn cho mướp uống oresol+men tiêu hóa+genta tylo.Nếu ai biết cho mình hỏi sau bao lâu thì dừng lại?

X

xuka3691

Guest
genta tylo là gì hả bạn?

theo mình biết thì men tiêu hóa không nên uống quá 1 tuần. ở ngừoi cũng vậy và mèo cũng vậy. uốn men tiêu hóa nhiều làm hệ tiêu hóa bị phụ thuộc. không tốt.

còn ozezol là chất bù điện giải, chống mất nước. nếu bé còn bị tiêu chảy thì bạn cho uống, bé hết tiêu chảy rồi thì thôi. ozezol cũng lành, nên không sao hết

genta tylo là gì hả bạn?

theo mình biết thì men tiêu hóa không nên uống quá 1 tuần. ở ngừoi cũng vậy và mèo cũng vậy. uốn men tiêu hóa nhiều làm hệ tiêu hóa bị phụ thuộc. không tốt.

còn ozezol là chất bù điện giải, chống mất nước. nếu bé còn bị tiêu chảy thì bạn cho uống, bé hết tiêu chảy rồi thì thôi. ozezol cũng lành, nên không sao hết
Bé mướp mới uống men tiêu hóa được có gần 3 ngày bạn ah.Genta tylo là một thuốc kháng sinh nhẹ chống tiêu chảy viêm đường ruột,nôn ói...Phân bé mướp giờ không nhầy nhầy nữa mà hơi lỏng chút chưa thành khuôn được bạn ah

hoasung

Member

Thế có nghĩa là bạn và bạn milk. là bác sỹ rồi. Làm sao bạn dám chắc những tham khảo trên là chính xác. Phải đi bác sỹ bạn ạ. Nhỡ làm theo mèo chết thì sao. Mình không có ý định quảng cáo cho bất cứ ai

hoasung

Member

Chắc là con gà tức nhau tiếng gáy rồi đây. Còn bao nhiêu địa chỉ bị kêu ca nữa hả bạn. Bạn liệt kê dùm mình để lần sau có đưa mèo đi khám mình còn tránh

X

xuka3691

Guest
Chắc là con gà tức nhau tiếng gáy rồi đây. Còn bao nhiêu địa chỉ bị kêu ca nữa hả bạn. Bạn liệt kê dùm mình để lần sau có đưa mèo đi khám mình còn tránh
mình k hiểu con gà tức nhau tiếng gáy là như thế nào?

chỗ thú y nào cũng có người khen và chê. trước đây mèo bị ốm, mình mang đi thú y, chỗ nào mình cũng search trước trên mạng. nào thụy khuê, nào giải phóng, đội cấn, rồi hanvet, bs báu, bs chiền, bs vệ, bs Hương gần đây là bs Thanh. chỗ nào cũng có cment tốt và không tốt. mà nào có phải bịa đặt gì, cũng toàn là kinh nghiệm đau thương của người nuôi thú.

cá nhân mình thì nghĩ việc khám chữa bệnh thú y có nhiều may rủi, vì thú y nước mình chưa phát triển. và cái gì cũng thế, ở người cũng k thể đảm bảo 100% thành công. nên mình quan trọng thái độ, chỗ nào nhiệt tình thì mình đến, chỗ nào nhẹ nhàng, hết lòng vì mèo nhà mình thì mình giới thiệu cho mọi người. thế thôi.

còn việc chia sẻ kinh nghiệm thì đấy là do trong quá trình nuôi mèo, tìm hiểu, mình có biết được là khi mèo đi lỏng thì trước hết phải cho mèo uống ozezol để tránh mất nước. nếu đi lỏng do hệ tiêu hóa thì có thể thay đổi khẩu phần ăn, hỗ trợ men tiêu hóa, nếu đi lỏng do bệnh, không ăn được nữa thì bơm glucozo cầm hơi, đợi đến khi gặp được bs. tất nhiên mình k tự chữa được mà phải tham khảo thú y. nhưng lúc chưa mang đi được thì phải biết sơ cứu trước đã. trang bị kiến thức theo mình là điều rất cần thiết.

mình k có ý cãi cọ căng thẳng gì với bạn. chỉ là nêu vài ý kiến cá nhân thôi. thôi mình cũng đừng nói qua lại nữa, lạc xa chủ đề chính của toppic, dành đất cho chủ toppic up thông tin của mèo.

milkygirl6390

Active Member
bạn trieunguyenvu ơi, không biết là nhà bạn ở đâu nhỉ, vì chỗ Thụy Khuê mình nói với bạn thì chỉ khám tận nhà đến 6h chiều còn bạn đưa bé đến khám thì 24/24 luôn. Nên thực sự mình nghĩ bạn cố gắng thu xếp đưa bé đi khám 1 lần để biết chính xác tình hình của bé. Bé còn nôn không bạn, đi ngoài thì còn cầm cự được vài ngày chứ nôn thì rất mau mất sức. bệnh này nó lây rất nhanh mà mình không thể ngờ được vì mấy đứa nhà mình cho dù có cách ly chúng nó vẫn lây nhau ầm ầm. mèo mắc phải bệnh này nhìn rất tội nghiệp, chúng nó cứ mệt lả đi, rồi nôn rất khổ sở :((. mình rất mong tin bạn và bé mèo mướp
@Hoasung: mình đồng tình với bạn là nên đưa bé đi khám, nhưng tại sao con người với nhau không thể nói một cách nhẹ nhàng được nhỉ. Bạn ý cũng do hoàn cảnh không thể đưa bé đến bác sĩ khám, rồi bạn ý gọi điện cho bác sĩ lại bị nói như thế nên bạn ý ngại là điều dễ hiểu. Diễn đàn là để góp ý lẫn nhau, không phải phê phán lẫn nhau. những điều mình nói chỉ là góp ý, có khi còn sai lè lè ra. Biết đâu bé chỉ rối loạn tiêu hóa nhẹ chứ không phải giảm bạch cầu. nhưng mình cứ góp ý thế giúp được tí nào thì giúp, không giúp được thì cũng chẳng mất tí thịt nào. còn bạn nếu giúp thì bạn chủ top và mọi người quan tâm sẽ rất biết ơn, không thì cũng đừng vào chê bôi khích bác lẫn nhau.

milkygirl6390

Active Member
làm ăn cẩu thả quá...:)) viết xong cái comment mới đọc lên trên thì mới biết bé không bị nôn, :)) , không bị nôn là tốt lắm rồi, bạn nhớ tẩy trùng những chỗ mà bé đen lúc trước nằm, nhất là chỗ bé hay đi vệ sinh hay nôn ra, bạn nên rửa tay trước khai chạm vào bé mướp. bệnh này nó lây kinh hoàng lắm, mèo lại có cái tật hay liếm nên lại càng dễ lây. bạn cố gắng chăm bé đến cuối tuần rồi thu xếp thời gian cho bé đi khám phát cho chắc ăn nhé :D cả chủ cả mèo cố gắng chăm nhau nhé :D

kokokiukiu

Active Member
Bạn trieunguyenvu mau cho mọi người biết tình hình của bé Mướp nhé. Mọi người đang rất quan tâm đến tình hình của bé đây.Mong Mướp sớm khỏi bệnh[-O<[-O<[-O<

Obabo

Member
MÌnh cũng đã mất 2 em rồi. VÌ bệnh đường ruột. h cũng k muốn nghĩ lại nữa. Chỉ thêm buồn thôi, nhưng mình fải nói về cái này
Mình nghĩ cũng k hẳn cứ đi bsty là tốt. Nếu đi thì fải chọn chỗ nào uy tín, có mèo đã đc chữa khỏi bệnh thì mới nên đi khám
Hồi trước 2 bé nhà mình bị bệnh, đi 2 chỗ bsty. Nhưng 1 em thì chỉ sau 2 mũi tiêm, mỗi mũi 1 ngày là đã bỏ mình, một e thì chỉ sau đúng 1 mũi. Mình hận bsty. Nếu k chữa đc thì nói 1 câu ng ta còn tìm chỗ khác chứ

milkygirl6390

Active Member
MÌnh cũng đã mất 2 em rồi. VÌ bệnh đường ruột. h cũng k muốn nghĩ lại nữa. Chỉ thêm buồn thôi, nhưng mình fải nói về cái này
Mình nghĩ cũng k hẳn cứ đi bsty là tốt. Nếu đi thì fải chọn chỗ nào uy tín, có mèo đã đc chữa khỏi bệnh thì mới nên đi khám
Hồi trước 2 bé nhà mình bị bệnh, đi 2 chỗ bsty. Nhưng 1 em thì chỉ sau 2 mũi tiêm, mỗi mũi 1 ngày là đã bỏ mình, một e thì chỉ sau đúng 1 mũi. Mình hận bsty. Nếu k chữa đc thì nói 1 câu ng ta còn tìm chỗ khác chứ
em ơi, riêng bệnh truyền nhiễm này thì không thể biết được là sẽ chữa khỏi được hay không đâu em ạ. chị mang mèo đến, bác sĩ khám và bảo, mèo nhà chị 50% chữa khỏi, nếu đồng ý chữa thì chữa. Chị đặt tiền cọc để bé nhập viện luôn. đối với chị thì 1% chị cũng chữa nhưng nếu chữa không khỏi không có nghĩa là do trách nhiệm của bác sĩ.
Bác sĩ có kể cho chị có 1 em mang mèo bị giảm bạch cầu đến, 1 ngày sau thì em ý gọi điện cho bác sĩ bảo là mẹ em ý không cho nuôi nữa nhờ bác sĩ tiêm 1 mũi từ thiện cho em mèo. và bác sĩ đã không làm như thế mà chữa khỏi bệnh cho em mèo và em mèo đó đã được về với một người chủ tốt bụng khác.
chị chữa 4 con chỉ cứu được 3 con thôi. và chị rất biết ơn bác sĩ đã cứu 3 đứa khỏi tay thần chết. Em hãy hiểu cho BSTY chứ đừng hận:D
bệnh thì có bệnh khỏi được, có bệnh không khỏi được. mà cứ không khỏi thì là BSTY không tốt, còn khỏi thì là BSTY tốt. Thế cho nên 1 phòng khám có người khen lại có người chê.

X

xuka3691

Guest
cái gì cũng có % thất bại mà. nhưng mình quan trọng thái độ lắm. dù là k chữa khỏi cho mèo nhà mình, nhưng thái độ tốt, hết lòng cứu chữa thì mình vẫn biết ơn