• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy giúp các bé mèo về mái ấm mới

Gemma

Active Member
Mọi người hãy bớt chút thời gian để đọc bài này, mình post lại theo đường link của trang 5giay.vn mà bạn Salem_85 gởi cho mình: http://www.5giay.vn/showthread.php?t=3232167 về trường hợp cần giúp đỡ của một gia đình mèo. Mọi người ai có lòng hảo tâm, nhất là các bạn ở TP.HCM, thì giúp giùm các em ấy có được một mái ấm mới và được yêu thương hơn ở địa phương nơi các em đang ở, nơi có những người không biết yêu thương loài mèo :worried::(:)praying:

http://www.facebook.com/photo.php?
fbid=130527177024822&set=o.112199922141378&type=1& ref=nf

[Tp.HCM - Nguyên 0907180813] RẤT NGUY CẤP

Bạn hãy chịu khó bớt chút thời gian đọc mail sau đây của một bạn gửi cho mình, và hãy giúp những bé mèo này nhé. Hãy đón bé về chăm sóc nếu có thể, hoặc share link để các bé có thêm cơ hội sống. Xin nhớ đây là mail của một bạn gửi cho mình, nhờ mình tìm chủ mới cho các bé mèo. Nếu bạn có thể đón 1 trong các bé về chăm sóc, hãy gọi mình Nguyên 0907180813, mình sẽ làm cầu nối nhanh chóng.

XEM HÌNH THEO LINK MÌNH ĐƯA SẼ THẤY
xin chào Nguyên!

Mình xem tin nhắn hôm qua Nguyên nói là đã nghe mẹ Nguyên kể sơ sơ về chuyện của mình, có thể Nguyên chưa hiểu lắm nhỉ?
nay mình mail cho Nguyên kể lại toàn bộ sự việc cho bạn nghe.

số là cách đây 5 năm, tôi có đem về nhà 2 con mèo con, chúng chưa dứt sữa, tôi đã chăm sóc và nuôi lớn mới phát hiện chúng là mèo cái ! hic hic...mục đích nuôi mèo là để cho mẹ của mình ở nhà 1 mình có niềm vui về tuổi già, mẹ đã 60 tuổi rồi, mình thì đi làm suốt nên....mẹ và mình cưng chiều chúng lắm không có kỷ luật khắc khe gí cả, nuôi cho ăn rồi thả cho đi chơi không cột, ỉa thì dọn dù là ở đâu.

rồi chúng nó lớn và đẻ....đến giờ là thành 5 con mèo lớn (2 đực, 3 cái.), hic hic.chúng nó ra trước sân chơi nhìn dễ thương lắm, ....vậy mà....bà hàng xóm không thích, bà ấy ghét mèo hay ghét gia đình mình không biết ! bà ấy đã giết rất nhiều mèo con nhà mình rồi.

gần đây bà ấy còn đâm đơn thưa gia đình nuôi 20 con mèo, gây ồn ào , gây dơ bẩn (xunh quanh khu vực đó mèo hoang cung nhiều lắm vậy mà vẫn đề quyết là mèo nhà mình thôi), rồi hể mèo hoang vào nhà bà ấy quậy bà đã chửi nhà mình với lời lẽ rất khó nghe, nên mình quyết định cột chúng lại cho yên chuyện.
mẹ mình là một giáo viên đã về hưu, nên với mẹ, danh dự gia đình rất quan trọng !

vậy mà ủy ban phường đã tin vào lời của bà hàng xóm, kéo nguyên phái đoàn 4 người gồm 1 bà phó chủ tịch, 1 vệ sinh môi trường, 1 y tế phường, 1 ông bắt mèo (ông này đem theo 1 bao đựng gạo to, chắc hy vọng hốt ổ 20 con mèo), họ xộc vào nhà mình, với thái độ không chấp nhận được : "đâu, đâu 20 con mèo đâu ? , vào nhà hốt hết đi "
mẹ con tôi cũng lịch sự , mời họ vào nhà bắt ghế mời ngồi, rót nước mời uống, xong nói chuyện rất tôn trọng. hỏi ra là lý do vậy, ...
tôi đã dẫn họ vào nhà sau, nơi tôi cột 3 con mèo cái, gần nhà wc, ngay sàn nước, nói là tôi đã cột tụi nó 3,4 tháng rồi. họ chụp hình rồi la hôi, ô nhiễm, đòi mình nên dẹp bớt, nuôi 1, 2 con thôi,...dừng để phiền hà người xung quanh.

bà phó chủ tịch đòi lập biên bản, tôi với mẹ nói sao phải lập biên bản, mèo mẹ con tôi nuôi điều có đăng ký phường và được chấp nhận cho nuôi mà (làm sổ hô khẩu cho mèo, đăng ký số lượng,...)? đâu làm gì sai mà kéo đùng đùng xuống làm nhục mẹ, vì 20 con mèo sao ?

họ không còn lý do gì nữa nên về, riêng bà phó chủ tịch vẫn 1 mực khăn khăn đòi giảm bớt số lượng xuống còn 1, 2 con thôi và cho gia đình 1 tháng để thực hiện, sau này sẽ xuống nữa kiểm tra ! mẹ con tôi rất bất mãn với thái độ làm việc như vậy? phải chi nhà nước ra nghị định hay ra luật cấm người dân nuôi chó mèo đi, thì mẹ con mình sẽ không nuôi, đằng này,....

họ ra về, mẹ ấm ức khóc quá trời, mấy ngày luôn, mẹ làm mệt, rồi mẹ nói : "làm ác sẽ gặp báo ứng, họ ép mẹ con mình làm điều ác rồi !", mẹ quyết định giữ lại 2 mèo đực, vì nó sẽ không đẽ nữa, rồi cột luôn, mẹ nói với 3 con mèo cái và 1 con mèo con còn xót lại (bầy gồm 5 con mèo con, bị bà hàng xóm dụ cho ăn rồi bắt bỏ vào bịch nylong cho ngộp chết, đem bỏ ra trước đường nơi mình và mẹ hay đi qua đặng cho mình thấy ) thì đem thả ở chợ ! mẹ không muốn họ xuống làm nhục mẹ nữa.

tôi thật không muốn phải đem ra đường thả vì 100 % chúng sẽ chết hết, vì nhiều lý do, nên mình đã cố gắng tìm kiếm cho chúng nó chủ mới, có thể sống được hay không tùy vào số phận vậy ! (đáng lẽ nghiệp này do mình gây ra thì minh chịu, không nên đưa gánh nặng này cho người khác, vậy mà minh đã làm phiền Nguyên! xin lỗi )

mình cám ơn Nguyên đã bỏ thời gian xem vài dòng tâm sự của mình, Nguyên thấy có thể giúp được mình không vậy ?

Xin mod cho vài ngày

NGHIÊM CẤM MỌI HÌNH THỨC HÀNH HẠ ,ĂN THỊT MÈO, SẼ TRÙ ẺO NHỮNG AI CÓ Ý ĐỊNH NHẬN NUÔI MÈO VỚI MƯU ĐỒ XẤU

--------------------------------------------------------------------------------
thay đổi nội dung bởi: purple, 18-05-2011 lúc 06:50 PM.

Trên đây là nội dung copy từ trang web 5giay.vn. Rất mong các bạn quan tâm và giúp đỡ gia chủ tìm được nhà mới cho các bé. Nhà mình hiện nay có hai em mèo và một em chó, nhà lại chật nên tạm thời chưa thể rước thêm bé nữa. Mọi người hãy mở rộng vòng tay giúp các bé nhé! :praying::love struck:

kokokiukiu

Active Member
*đâp ban`*, *đa' ghê'* sao ma` tưc' ba` ha`ng xo'm thê' nay` :(( :((
Em cũng ghét con mụ đấy quá cơ, người gì mà vô cảm thế ko biết. Hay là mụ này ko có chồng con gì hết nên thành ra thần kinh có vấn đề rồi.Ghét thế ko biết,:time out::at wits end::at wits end:.Mặc dù đáng tuổi mẹ em nhưng ko đáng được tôn trọng

hong tham

Member
nuôi mèo cái thì đem nó đi chích thuốc ngừa thai đi trời,cho nó đẻ hoài rồi không chiu nuôi,tội nghiệp tụi nó,cứ thấy mèo con bị bỏ rơi là đau lòng ,hic.

fuongly025

Member
nuôi mèo cái thì đem nó đi chích thuốc ngừa thai đi trời,cho nó đẻ hoài rồi không chiu nuôi,tội nghiệp tụi nó,cứ thấy mèo con bị bỏ rơi là đau lòng ,hic.
bạn đọc kĩ bài của người ta đi rồi hãy nói, không phải là bác ấy không chịu nuôi mà là do người khác bắt bác ấy phải bỏ mấy em ấy đi.

bichdiep

Member
Sao lại có hành động vô lý như thế? Cái uỷ ban phường đó chắc có vấn đề hết rồi? Chuyện gì cũng phải tìm hiểu nguyên nhân rồi mới phán chứ tự nhiên xúc phạm nhà người ta. Ác giả ác báo. hic, tội mấy đứa quá... Ai có điều kiện mong sẽ đọc được tin này....

garuru

Member
Gemma cho mình xin tên, địa chỉ liên lạc và cả số điện thoại (nếu có) của bác ấy được không. Hi vọng mình có thể giúp bác ấy, không phải là nhận mèo về nuôi mà bằng một cách khác mong có thể đem lại công bằng cho bác và những bé mèo tội nghiệp.

Gemma

Active Member
Gemma cho mình xin tên, địa chỉ liên lạc và cả số điện thoại (nếu có) của bác ấy được không. Hi vọng mình có thể giúp bác ấy, không phải là nhận mèo về nuôi mà bằng một cách khác mong có thể đem lại công bằng cho bác và những bé mèo tội nghiệp.
Mẹ Gà gọi trực tiếp cho bạn Nguyên hay là bạn của bạn ấy có ghi số điện thoại ở trong bài ấy, mình chỉ post lại hộ để các bé mèo sớm tìm được chủ mới thôi, chứ mình cũng không quen biết gì hai bạn ấy cả, nên cũng không biết bác ấy. Cảm ơn mẹ Gà đã quan tâm và tìm cách giúp đỡ bác ấy. :love struck::love struck:

Chỉ thị số 09/1998/CT-TTg và thông tư hướng dẫn số 05/1998/TT-BNN-BVTV đều quy định UBND cấp tỉnh có biện pháp khuyến khích, hỗ trợ cụ thể để khôi phục và phát triển nuôi mèo trong nhân dân, kể cả ở nông thôn và thành thị, có văn bản chỉ đạo các ngành chức năng trong tỉnh kiểm tra, thu hồi giấy phép kinh doanh, dẹp ngay các quán ăn bán thịt mèo, xử lý nghiêm những đối tượng chuyên đi bắt mèo, vận chuyển mèo, buôn bán mèo qua biên giới và cho các quán ăn.

Như vậy, không có quy định cấm nuôi mèo.

Nếu được hãy làm cách nào để Thông tư này đến tay được cái bà đang kiện cáo và Phó Chủ tịch Phường đó là bà Phó chủ tịch đó sợ ngay mà, trường hợp này không được nhún nhường mà phải bật lại vì mình ko làm gì sai. Họ chỉ có thể bắt nạt những người ko biết gì thôi bạn ah.
Đây là link Chỉ thị của Thủ tướng http://www.thuvienphapluat.vn/archi...diet-tru-chuot-bao-ve-mua-mang-vb41450t1.aspx và link Thông tư hướng dẫn http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=5881