• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hàng hiếm chó 4 chân huyền đề kép

TA_HUA

Member
Hôm trước đi chơi làng gổm cổ Phù Lãng tôi cũng tình cờ gặp 1 chú chó lai 4 chân huyền đề kép chỉ tiếc chú ta là "công công". Nếu các bác quan tâm sẽ post các bác xem chơi, chỉ tiếc máy ảnh bị trục trặc cho nên ảnh không đẹp.

zaimz

Member
Để em rình, làm lái buôn huyền đề kép 4 chân thử xem sao :D Biết đâu quả này lại làm giàu được =))

puppy 109

Member
con này thì đúng là hàng hiếm nhưng không phải ở mức độ tưng bốc như mấy bạn nghĩ

zaimz

Member
Hôm nay em tìm ra 1 nhà có chó huyền đề kép 4 chân rồi. Bác nào bắt được giá = giá chó Tây thì ới em 1 câu: 0989060696. Em chả thích cái món này, thích tiền để mua chó Tây thôi :D

zaimz

Member
Cún về nhà mới rồi, post lên đây mà chẳng thấy mấy bác chuyên đãi môi kia ý kiến gì.
Sau bài viết này, ai có ý kiến thì lưu số phone, em kiếm tiếp :D

binhdan

Member
chân trước của chó thì lúc nào mà chẳng có một ngón giống như ngón tay cái của chúng ta,thế nên không thể nhận định cả 4 chân của chó có huyền đề được.

luv_rott

Member
bác nào máu huyền đề kép 4 chân thì ới e , e kiếm hộ cho nhưng giá thì cũng k rẻ đâu , hôm e hỏi thì cũng phải tầm 800k-1mil 1 e

bác nào kiếm được em 4 chân huyền đề kép thì cứ chụp hình rồi gửi lên,nhìn được em lên hn đón em nó.

zaimz

Member
Mấy hôm nay em bận, hẹn bác vài ngày nữa sẽ có hình up lên. Chỉ sợ người chủ mới của nó không chịu nhường lại cho bác thôi :D

bác cứ hỏi chủ em đó đi,mấy hôm trước mình cũng gặp 1 em 4 chân huyền đề kép gạ người ta mãi mà ko bán.đang kiếm thêm 1 em cái nữa mà khó quá.huhu.

zaimz

Member
Oh, cún huyền đề kép 4 chân mình đón hôm trước là cún đực bạn ạ.

zaimz

Member
Bạn gì đến từ nơi xa xa xa... cho xin ít ảnh về em nó nhé, nói suông không dễ lắm. Số ĐT của tôi: 0989186558. Nếu đúng như bạn nói tôi đến bắt luôn. Chó Tây (Rot, GSD con) dưới HP tôi bán chỉ 2-3T/con thôi. Còn chó Tây Tây của bạn thì ko biết là cái giống gì mà người ta bán rẻ thế? he he he...
Nguyên văn là em phone cho bác này và bác ý bảo bác ý bắt con huyền đề kép 4 chân nào đó rồi. Bác BìnhHP up ảnh em nó lên cho anh em chiêm ngưỡng cái!!!
:nonono:

NguyenNhuThach

Active Member
Các bác giải thích cho em với:

Huyền đề có tác dụng hay là đặc điểm tốt như thế nào với chó trong các kỹ năng: tấn công mồi, bảo vệ, đánh hơi, săn bắt, chạy nhảy, leo trèo, bơi lội, dễ huấn luyện. Có những bài báo khoa học nào đề cập và kiểm chứng vấn đề này?

Cảm ơn các bác,
Với cái nhìn khoa học thì đây là tật thừa ngón như ở người,thường gặp nhất là thừa ngón cái(ngón 1),hiếm gặp hơn ở các ngón khác và có tính di truyền.Mức độ nhẹ thì chỉ như mẩu da thịt thừa có móng,chỉ dùng kéo "hớt" đi một cái là xong,nặng hơn là một ngón có xương có khớp rõ ràng,nặng hơn nữa là có cả xương bàn(tay,chân) mà muốn cắt phải làm phẫu thuật chỉnh hình.Vậy mà nhiều người không muốn cắt vì "trời sanh sao để vậy" và sợ bị "hãm tài" cho dù "nhìn phát khiếp đi được".
Ông bà ta xưa thường đánh giá có tính an ủi cho đương sự bằng câu:Hễ người dị tướng ắt là tài cao (Nguyễn Đình chiểu-Thơ Lục Vân Tiên) và "Có tật thì có tài",không riêng con người mà gà,chó cũng vậy(chó huyền đề,gà lưỡi rùa...).
Chó có huyền đề,năm sáu ngón trên một bàn chân trong miền Nam gọi là móng đeo,tướng quí chổ nào không biết chứ nhìn không được đẹp và nếu không được dạy dỗ thì cũng "ngu phải biết luôn".

Chân trước 6 móng(thừa 1 móng)

Chân sau 6 móng(ngón-thừa 2)

NBDuonga

Member
Chó huyền đề kép 4 chân trong cẩu tướng pháp gọi là "bát long cẩu", tướng quí đấy bạn ạ.

LION_2009

Active Member
BẠN

Chó huyền đề kép 4 chân trong cẩu tướng pháp gọi là "bát long cẩu", tướng quí đấy bạn ạ.
Bạn ạ ! Tất cả chỉ là lời đồn thôi cách đây hơn 1 năm mình cũng mua được 1 chú nuôi từ lúc 2 tháng tuổi . Đến lúc lớn rất khó bảo, khó sờ vào người được . Chỉ có cắn lại chủ là không 1 loại chó nào bằng nó . Nói vậy chủ topic đừng buồn nhé về sau hậu duệ của nó đẻ ra thì không có huyền đề 4 chân chỉ có 2 chân sau thôi , trong đàn con của nó có 1 con có 7 móng ở 1 chân sau bây giờ cậu mình vẫn đang nuôi . Còn 1 con đẹp nhất trong đàn mình dữ lại nuôi cái 4 chân trắng 2 chân sau huyền đề kép thật thất vọng cũng như bố nó chỉ cắn lại chủ không chó nào bằng . Mình nuôi nó từ lúc mới sinh đến 7 tháng . Cuối cũng cũng phải chia tay nốt với em đó . Mình nói thêm chó bố 4 chân huyền đề kép màu vàng sẫm như pit bull của mình bây giờ rất đẹp mình cũng cho ra đi nốt . Mình nuôi rất nhiều chó nhưng sợ nhất là chó ta cắn lại . Mình nói đây không phải mình ghét chó ta . Hiện giờ mình vẫn nuôi 2 em chó ta 1 chú gần 3 tuổi , 1 cô 4 tháng tuổi .

zaimz

Member
Bạn ạ ! Tất cả chỉ là lời đồn thôi cách đây hơn 1 năm mình cũng mua được 1 chú nuôi từ lúc 2 tháng tuổi . Đến lúc lớn rất khó bảo, khó sờ vào người được . Chỉ có cắn lại chủ là không 1 loại chó nào bằng nó . Nói vậy chủ topic đừng buồn nhé về sau hậu duệ của nó đẻ ra thì không có huyền đề 4 chân chỉ có 2 chân sau thôi , trong đàn con của nó có 1 con có 7 móng ở 1 chân sau bây giờ cậu mình vẫn đang nuôi . Còn 1 con đẹp nhất trong đàn mình dữ lại nuôi cái 4 chân trắng 2 chân sau huyền đề kép thật thất vọng cũng như bố nó chỉ cắn lại chủ không chó nào bằng . Mình nuôi nó từ lúc mới sinh đến 7 tháng . Cuối cũng cũng phải chia tay nốt với em đó . Mình nói thêm chó bố 4 chân huyền đề kép màu vàng sẫm như pit bull của mình bây giờ rất đẹp mình cũng cho ra đi nốt . Mình nuôi rất nhiều chó nhưng sợ nhất là chó ta cắn lại . Mình nói đây không phải mình ghét chó ta . Hiện giờ mình vẫn nuôi 2 em chó ta 1 chú gần 3 tuổi , 1 cô 4 tháng tuổi .
Sao lạ vậy nhỉ? Hay ở nhà bác có vấn đề về cách dạy chó? Con cún nhà em (huyền đề đơn 4 chân), hồi đầu cũng không cho sờ vào người. Nó thấy mình là chạy lại mừng rỡ, liếm tay liếm chân mình nhưng cứ thò tay ra định vuốt đầu nó thì nó nhảy lùi lại cách mình tầm nửa mét. Hồi mới mang về, phải bạnh mồm nó ra cho nó uống thuốc đi ngoài, nó hoảng thế nào cắn phải tay em 1 phát. Từ lúc mang về, thả tự do, nó biết mình là chủ, biết sủa người lạ khi không có mặt mình, nếu mình dẫn bạn vào nhà thì không bao giờ sủa 1 tiếng. Về sau em chuyển nhà, phải huy động 3 người mới dồn vào góc, 1 gậy giữ nó, 1 gậy giữ xích, 1 gậy lồng xích để đưa qua cổ nó... Giờ nó cũng quen xích, nhưng vẫn như xưa, rất khó để vuốt nó, trừ phi dắt nó đi 1 quãng tầm 2km, nó mệt mệt nằm thở rồi thì mới vuốt được, nhưng cũng chưa bao giờ dám cắn chủ, chỉ dám cắn đùa đùa vào tay thôi.
Bác cho em cái địa chỉ, em qua xem mấy con cún hư nhà bác nhé!

Cudum

Mình cũng có 1 con chó ta , 4 móng đeo ( huyền đề ) 2 chân sau tai cụp lưỡi có đốm đen , mà lì như quỷ , nó vừa sủa vừa lao thẳng vào cắn , không đứng sủa nhiều nhưng mấy con khác

BinhHP

Member
Nguyên văn là em phone cho bác này và bác ý bảo bác ý bắt con huyền đề kép 4 chân nào đó rồi. Bác BìnhHP up ảnh em nó lên cho anh em chiêm ngưỡng cái!!!
:nonono:
Nguyên văn là bạn này nhắn tin cho tôi chứ không phải phone (chắc là cho tiết kiệm).
Tôi "nói có sách, mách có chứng" đàng hoàng. Đây là ảnh của em nó. Chó đực nặng 28kg, chắc là lai lung tung rôi.

Hai chân trước:

Hai chân sau:

Nếu cần nhìn trực tiếp cứ xuống HP điện cho tôi nhé.

LION_2009

Active Member
BẠN

Sao lạ vậy nhỉ? Hay ở nhà bác có vấn đề về cách dạy chó? Con cún nhà em (huyền đề đơn 4 chân), hồi đầu cũng không cho sờ vào người. Nó thấy mình là chạy lại mừng rỡ, liếm tay liếm chân mình nhưng cứ thò tay ra định vuốt đầu nó thì nó nhảy lùi lại cách mình tầm nửa mét. Hồi mới mang về, phải bạnh mồm nó ra cho nó uống thuốc đi ngoài, nó hoảng thế nào cắn phải tay em 1 phát. Từ lúc mang về, thả tự do, nó biết mình là chủ, biết sủa người lạ khi không có mặt mình, nếu mình dẫn bạn vào nhà thì không bao giờ sủa 1 tiếng. Về sau em chuyển nhà, phải huy động 3 người mới dồn vào góc, 1 gậy giữ nó, 1 gậy giữ xích, 1 gậy lồng xích để đưa qua cổ nó... Giờ nó cũng quen xích, nhưng vẫn như xưa, rất khó để vuốt nó, trừ phi dắt nó đi 1 quãng tầm 2km, nó mệt mệt nằm thở rồi thì mới vuốt được, nhưng cũng chưa bao giờ dám cắn chủ, chỉ dám cắn đùa đùa vào tay thôi.
Bác cho em cái địa chỉ, em qua xem mấy con cún hư nhà bác nhé!
Mình ở HP cơ nhưng mấy chú cún hư đó mình không nuôi nữa rồi . Còn dạy giỗ mình không nói tài giỏi nhưng hiện tại mình đang nuôi 3 ngao tạng 1 pitbull 1 am bully 2 VN chó nhỏ nhất 2 tháng chó lớn nhất gần 3 tuổi . 2 em tạng gần 2 tuổi ,1 tạng nhỏ nhất 1 tuổi . Tất cả 6 con chó thả ra chơi lúc muốn cho nó vào chuồng chỉ cần hô to 1 tiếng vào . Cả 6 con 6 vị trí khác nhau vào hết . Hoặc chỉ cần cầm xích là chúng biết rồi tự biết chỗ của mình mà về .
6 con đó toàn loại chó dữ nhưng không con nào dám cắn lại chủ . Bạn muốn xem chó nhà mình mời bạn xuống xem . Nếu xuống gọi cho mình trước mình ra đón .

futurai9x

Member
Với cái nhìn khoa học thì đây là tật thừa ngón như ở người,thường gặp nhất là thừa ngón cái(ngón 1),hiếm gặp hơn ở các ngón khác và có tính di truyền.Mức độ nhẹ thì chỉ như mẩu da thịt thừa có móng,chỉ dùng kéo "hớt" đi một cái là xong,nặng hơn là một ngón có xương có khớp rõ ràng,nặng hơn nữa là có cả xương bàn(tay,chân) mà muốn cắt phải làm phẫu thuật chỉnh hình.Vậy mà nhiều người không muốn cắt vì "trời sanh sao để vậy" và sợ bị "hãm tài" cho dù "nhìn phát khiếp đi được".
Ông bà ta xưa thường đánh giá có tính an ủi cho đương sự bằng câu:Hễ người dị tướng ắt là tài cao (Nguyễn Đình chiểu-Thơ Lục Vân Tiên) và "Có tật thì có tài",không riêng con người mà gà,chó cũng vậy(chó huyền đề,gà lưỡi rùa...).
Chó có huyền đề,năm sáu ngón trên một bàn chân trong miền Nam gọi là móng đeo,tướng quí chổ nào không biết chứ nhìn không được đẹp và nếu không được dạy dỗ thì cũng "ngu phải biết luôn".

Chân trước 6 móng(thừa 1 móng)

Chân sau 6 móng(ngón-thừa 2)
:D chuẩn luôn, ỏ quê em ( TB) thì nhiều con thê' này cục