• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD vs Rott vs Dobe

Memory

Member
Xin chào cả nhà ! :new:

Thật khó cho một cuộc so sánh đúng không các bạn ?
Tôi thích các giống chó lớn dùng để bảo vệ tài sản hoặc con người, nhưng chưa đủ kinh nghiệm để phân tích cái ưu cái khuyết của 3 giống tiêu biểu : Berger, Rottweiler, và Dobermann ! :)

Theo các bạn : (1) giống nào mang tính CẢNH BÁO cao nhất ? (2) giống nào BẢO VỆ CHỦ tốt nhất ? giống nào BẢO VỆ TÀI SẢN tốt nhất ?
Rất cám ơn ý kiến các bạn.

Kính chào :wel:

Xin chào cả nhà ! :new:

Thật khó cho một cuộc so sánh đúng không các bạn ?
Tôi thích các giống chó lớn dùng để bảo vệ tài sản hoặc con người, nhưng chưa đủ kinh nghiệm để phân tích cái ưu cái khuyết của 3 giống tiêu biểu : Berger, Rottweiler, và Dobermann ! :)

Theo các bạn : (1) giống nào mang tính CẢNH BÁO cao nhất ? (2) giống nào BẢO VỆ CHỦ tốt nhất ? giống nào BẢO VỆ TÀI SẢN tốt nhất ?
Rất cám ơn ý kiến các bạn.

Kính chào :wel:
Bạn thân mến !
1 -Doberman cảnh báo hay nhất vì tiếng sủa của nó !
2- Bảo vệ tài sản tốt nhất , 03 giống này bằng điểm nhau
3- Bảo vệ chủ tốt nhất đứng đầu là Berger .:-bd:))
HeHeHe:)):)):)):))

Memory

Member
Xin cám ơn BergerSaigon rất nhiều về sự phân tích ! Theo đó, Doberman và Berger có phần nổi trội về tính cảnh báo /or bảo vệ chủ. ( Bảo vệ tài sản của 3 giống chó là bằng điểm nhau.)
Vậy tại sao tôi có cảm giác rằng xu hướng nuôi Rott đang chiếm lĩnh trên thị trường hiện nay.
Cám ơn lời hướng dẫn của các bạn

Xin cám ơn BergerSaigon rất nhiều về sự phân tích ! Theo đó, Doberman và Berger có phần nổi trội về tính cảnh báo /or bảo vệ chủ. ( Bảo vệ tài sản của 3 giống chó là bằng điểm nhau.)

Vậy tại sao tôi có cảm giác rằng xu hướng nuôi Rott đang chiếm lĩnh trên thị trường hiện nay.
Cám ơn lời hướng dẫn của các bạn
Tham khảo kỹ cả 3 loại rồi chọn lấy 1. Rott hiện nay không phải đang chiếm lĩnh thị trường, nhưng nên tham khảo thêm về giòng này thì sẽ biết lòng trung thành và sự cảnh báo cũng như trông đồ.

future

Theo mình hiện nay rot được nuôi n vì chính nó đáp ứng được đầy đủ các yêu cầu mà những người nuôi chó ở VN đang cần,thứ nhất nuồi rot rất ít sủa không ồn ào,chăm sóc dễ,nhìn ngầu,khả năg bảo vệ cao,phù hợp với điều kiện nuôi nhốt hơn là Dob và bec,tính trầm
Dob tính bảo vệ cao,khả năg tấn công cao,tính ưa khám phá nên có thể bị bắt trộm vì đi ra ngoài,Dob sủa hăng không thích hợp điều kiện ở khu dân cư đông luôn có tiếng ồn,Dob khi ở VN mõm rất nhọn,tai không cắt được nên nhìn không có tính chấn áp cáo như rot,Dob ưa hoạt động nên đòi hỏi diện tích rộng để vận động còn nếu nuôi ở Tp thì phải dắt đi bộ nhiều
Bec một thương hiệu tốt của loài chó nhưng bác cũng cần chú ý mùa rụng lông và mùi của 3 loậi,theo mình thì hôi nhất là bec và rụng lông nhất cũng là bec,bec cũng sủa hăng và nhiều không như rot chỉ sủa từng tiếng gộc gộc như sấm để chấn áp
Đó là ý kiến của riêng mình,bạn tham khảo thêm các nguồn khác nữa,ah về tốc độ và thể lực thì mình xin nói thêm là DOb dai sức nhất,Rot mau đuối nhất nhưng về độ mạnh của lực tấn công thì rot đứng đầu,rot bảo vệ khu vực nhỏ,bec khu vực trung và Dob bảo vệ khu vực rộng lớn và vì vậy về tốc độ Dob cũng đứng đầu tiếp theo là bec và rot

Hoangminh

Member
Theo ý kiến cá nhân thì dob là loại thính nhạy với tiếng động nhất trong 3 loại trên ( không rõ chủ topic nêu cảnh báo là như thế nào có lẽ là báo động cảnh giới chăng?) tuy nhiên cũng vì thính nhạy nên khi có động thường sủa nhiều và dai nên nếu ở khu vực đông dân cư có thể gây nên bất tiện. Bảo vệ chủ và bảo vệ tài sản thì còn tuỳ vào từng cá thể nhưng cả 3 loại đều được biết đến như là loại chó để sử dụng vào công tác bảo vệ chủ và bảo vệ tài sản. Dob thường phù hợp nuôi ở nhà có sân vườn không gian rộng, bảo vệ các khu vực lớn như sân bay, cảng , kho hàng do có độ thính nhạy và tốc độ chạy lớn, rốt thì ngược lại thường sử dụng bảo vệ tại các khu vực hẹp hơn như nhà riêng, dinh thự và bảo vệ yếu nhân do có tốc độ chạy chậm hơn dob nhưng về sức mạnh tấn công khi cận chiến cao hơn dob. Bec thì mình không biết nhiều nên không dám ý kiến. Về chăm sóc thì béc giê đòi hỏi chăm sóc cầu kỳ hơn so với dob và rốt. Về thay lông và mùi hôi thì béc do có lông dài hơn nên gặp vấn đề khó khăn hơn so với dob và rốt khi thay lông và hình như béc nặng mùi mồ hôi hơn so với dob và rốt. Về độ dữ dằn thì dob và rốt thường dữ hơn béc và béc dễ làm quen và hoà đồng với xung quanh hơn dob và rốt.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Theo tôi thấy thì cả 3 giống chó trên đều có những ưu khuyết của nó tuỳ theo đẳng cấp của từng con chó và những ý kiến đóng góp của những anh em cũng đều mang tính chất tham khảo mà thôi vì ai chơi giống chó nào thì sẽ có cảm tình với giống chó đó nên sẽ có những ý kiến thiên về mặt tình cảm và mang tính chủ quan. vì vậy nếu bạn thất sự ấn tượng với giống chó nào thì nên tham khảo kỹ càng về thông tin giống chó đó , nếu bạn muốn tìm hiểu về Rott thì tôi có đường link sau nói về lịch sử cũng như tính cách của giống nàyTiêu Chuẩn Của Giống Chó Rottweiler

echipvn

Member
E cũng đồng ý kiến với a sonnguyen. Giống chó dữ e biết đầu tiên là Bec, sau đó tình cờ qua nhà người quen chơi, lúc đó ở nhà đó có con Dob nên biết thêm Dob, nhưng cuối cùng dòng chó mà e chọn nuôi lại là Rott. Mỗi dòng có 1 cái hay riêng, nhưng sâu hơn 1 chút thì mỗi cá thể đều khác nhau, ko con nào giống con nào về tính cách. Như con Rott nhà e, lúc đầu tưởng nó hiền, nhưng mà ko phải vậy. Nó chỉ hiền khi mà mình có mặt cùng với người lạ, còn nếu nó chỉ thấy người lạ thì cũng làm dữ lắm. Đặc biệt cái mũi thính cực kì, dạo này thả nó ra ban đêm thì lúc nào cũng sục đc 1 con chuột đem về. Theo quan điểm của riêng e, về thể hình thì con Rott nhìn là đc nhất : về cơ bắp và lực lưỡng. Về tính tình trông nó có vẻ điềm tĩnh hơn Dob và cũng nhanh nhẹn hơn Bec. Ý kiến của e là vậy đó. Đúng sai gì mọi người nhận xét giùm ^^

Kuppi

Active Member
E cũng đồng ý kiến với a sonnguyen. Giống chó dữ e biết đầu tiên là Bec, sau đó tình cờ qua nhà người quen chơi, lúc đó ở nhà đó có con Dob nên biết thêm Dob, nhưng cuối cùng dòng chó mà e chọn nuôi lại là Rott. Mỗi dòng có 1 cái hay riêng, nhưng sâu hơn 1 chút thì mỗi cá thể đều khác nhau, ko con nào giống con nào về tính cách. Như con Rott nhà e, lúc đầu tưởng nó hiền, nhưng mà ko phải vậy. Nó chỉ hiền khi mà mình có mặt cùng với người lạ, còn nếu nó chỉ thấy người lạ thì cũng làm dữ lắm. Đặc biệt cái mũi thính cực kì, dạo này thả nó ra ban đêm thì lúc nào cũng sục đc 1 con chuột đem về. Theo quan điểm của riêng e, về thể hình thì con Rott nhìn là đc nhất : về cơ bắp và lực lưỡng. Về tính tình trông nó có vẻ điềm tĩnh hơn Dob và cũng nhanh nhẹn hơn Bec. Ý kiến của e là vậy đó. Đúng sai gì mọi người nhận xét giùm ^^
Kuppi em cũng đang quan tâm về ba chú này vs với nhau. Có được topic này quả gải đúng chổ em đang ngứa! Tks Memory nhiều lắm!

Theo echipvn thì em củng sẽ chọn Rot. Sắp xếp sẽ chọn 2 em lớn về nhà mới! Rot phải tìm mua chó con từ AE trên diễn đàn, còn Phú Quốc thì chờ chó nhà người bạn lên giống tặng sau. Vì đã hứa sao thì Kuppi mong vậy! Thấy anh Hoàngunilever chơi Rot, Philaothancong chơi Ber, Kimkwanlee chơi PQ nên em ham hố quá đi!!!

ducnts

Member
em vẫn thích Dob nhất rồi đến Rot sau mới bec vì bec nuôi lông rụng thôi rồi, Dob với dáng cao mõm dài tai mà đc cắt gọt dựng đứng nữa thì em chết mất thôi :))

Sao ai cũng nghĩ là Bec rụng lông nhiều+hôi nhỉ???Em thấy Bec rất sạch chỉ cần chăm chỉ tắm cho Bec là Ok...Với cả không phải lúc nào Bec cũng rụng lông đâu...Bec chỉ rụng lông theo đợt thôi...Còn sự trung thành và tình cảm của bec đối với chủ thì khỏi phải nói...Bec tình cảm lắm...Bec là một giống chó rất thông minh...nếu được huấn luyện một cách kĩ lưỡng thì bec sẽ là một cận vệ trung thành...Mọi người thấy đấy những chú chó cảng sát thông minh anh dũng đều là Bec cả...VD như là Rẽ chú chó thám tử...Theo em thì Bec đứng đầu...Dob và rot cùng ở vị trí thứ hai....
Thân mến....

em cũng đồng ý với anh sonnguyen , ai thích dòng nào thì sẽ thấy được những ưu điểm của từng cá thể và từng loại . Với cá nhân em thì em thich DOB nhất trong ba dòng này , :D .

khanhtungbk

Member
Bất kỳ sự so sánh nào cũng chỉ mang tính chủ quan của mỗi người , vì mỗi loài đều có những nét đặc sắc riêng biệt đặc trưng cho từng loài chó . Vì vậy bạn cảm thấy cảm mến loài nào nhất , cảm thấy hợp nhất , tuỳ mục đích sử dụng thì nên chọn . Chúc bạn chọn được chú chó ưng ý .^^

future

Mỗi người có 1 sở thích một niềm đam mê riêng nhưng cũng xét theo từng hoàn cảnh để nuôi đúng không các bác,theo mình nghĩ phong trào Dob thịnh rồi suy cũng là lẽ đương nhiên khi mà đại đa số người nuôi Dob không đáp ứng đựoc những yêu cầu của Dob và Dob không thích hợp với những người nuôi chó ngoại mà đa số là sống ở thành thị,cái gì tốt thì không ai nói nó cũng tự có thể đứng vững và phát triển,Dob chỉ thích hợp với không gian rộng không bị bó hẹp,yên lặng.Dob thì cũng 2 dòng,dòng Châu Ậu thì thể hình lớn và thần kinh ổn định hơn,Dob thì có nhiều cá thể thần kinh không vững bằng rot,về khả năg tuân lệnh,độ dẻo dai thì Dob và bec vẫn hơn rot,rot hơi cứng đầu hơn 1 chút,Ở VN nuôi chó lớn chỉ với 1 mục đích trông nhà nhìn ngầu chó có tình cảm,về điểm ngoại hình Dob ở Vn đã bị đánh rớt hạng hơi nhiều khi không cắt tai được và giống không chuẩn nên mõm nhọn không hộp,mình mảnh,đó là một số điều mình biết về Dob thôi,thân

future

Sao ai cũng nghĩ là Bec rụng lông nhiều+hôi nhỉ???Em thấy Bec rất sạch chỉ cần chăm chỉ tắm cho Bec là Ok...Với cả không phải lúc nào Bec cũng rụng lông đâu...Bec chỉ rụng lông theo đợt thôi...Còn sự trung thành và tình cảm của bec đối với chủ thì khỏi phải nói...Bec tình cảm lắm...Bec là một giống chó rất thông minh...nếu được huấn luyện một cách kĩ lưỡng thì bec sẽ là một cận vệ trung thành...Mọi người thấy đấy những chú chó cảng sát thông minh anh dũng đều là Bec cả...VD như là Rẽ chú chó thám tử...Theo em thì Bec đứng đầu...Dob và rot cùng ở vị trí thứ hai....
Thân mến....
:D bạn ơi cái đó là do so sánh trong cùng một điuề kiện tắm ít mà bạn,3 laọi trên đều rụng lông theo đợt hết nhưng bec khi rung lông lông bay phất phơ trong nhà ghê lắm con rto rụng lông thì lông chỉ ở dưới sàn thôi dễ dàng vệ sinh hơn,đúng như bạn nói bec được sử dung rất nhiều trong cảnh sát nhưng DOb và rot cũng được sử dụng đó bạn,chứ không phải chỉ bec thôi đâu tùy từng mục đích mà ngành cảnh sát sử dụng laọi nào,khi có nguyên thủ cần bảo vệ bạn sẽ thấy rot khi cần khoanh vùng kiểm tra sẽ có bec khi cần tấn công các mục tiêu tầm xa sẽ có dob,để hạ gục nhanh mục tiêu nguy hiểm sau một nhát cắn người ta sử dụng dob,để bắt sống sử dụng bec,rot,còn ở VN do còn nhiều thiếu thốn nên chỉ sử dụng bec thôi không dùng dob và rot,ngoài ra cảnh sát còn dùng cocker,bloodhound,lab nữa bạn
Nuôi rot thì không thể đòi hỏi nó mừng bạn khi đi đâu xa về như Dob và bec rồi,Rot trầm tính nên nhiều người sẽ cho rằng nuôi rot là khôgn tình cảm bằng 2 loại kia,cũng chính vì tính lầm lì đó mà rot khó bị mua chuộc hơn Dob và bec
Bec không phải cái gì cũng tốt nhất nhưng mọi tính năng của nó đều ở trên mức trung bình + ngoại hình thanh nhã nên đã trở thành một thương hiệu đựoc nhiều người nuôi
Mỗi loài có một đặc tính riêng,mọi ng chỉ nêu ra những đặc tính đó cho bạn tham khảo thôi bạn thấy giống nào phù hợp điều kiện và khả năng của mình thì chọn :p chúc bác chọn được loại ưng ý :-bd:-bd:dancing:

Memory

Member
Kính thưa các bạn,

Xin chân thành cám ơn các chuyên gia và các bạn. Những ý kiến đóng góp của Quý Vị thật có giá trị.
Qua những phân tích, tôi đã hiểu rằng việc chọn giống chó bảo vệ tuỳ thuộc vào nhiều nhân tố :
(1) mục đích chính của việc nuôi chó;
(2) môi trường sống và khả năng cung ứng điều kiện phù hợp cho chó;
(3) khả năng chấp nhận một số bất tiện của từng giống chó ( thí dụ, đổ lông, sủa dai, sân rộng, v.v...)
(4) nhà có con nít hay không.

Cả 3 giống chó trên đều là chó dữ được quốc tế công nhận ! Tôi xin có 1 thắc mắc mà chỉ qua kinh nghiệm của Quý Vị mối có thể đúc kết được :
Xếp theo thứ tự 1/ 2/ 3/, GIỐNG CHÓ NÀO CÓ KHẢ NẢNG CẮN NGƯỜI TRONG NHÀ !?

Xin chân thành cám ơn.

Thanh_arch

Member
Kính thưa các bạn,

Xin chân thành cám ơn các chuyên gia và các bạn. Những ý kiến đóng góp của Quý Vị thật có giá trị.
Qua những phân tích, tôi đã hiểu rằng việc chọn giống chó bảo vệ tuỳ thuộc vào nhiều nhân tố :
(1) mục đích chính của việc nuôi chó;
(2) môi trường sống và khả năng cung ứng điều kiện phù hợp cho chó;
(3) khả năng chấp nhận một số bất tiện của từng giống chó ( thí dụ, đổ lông, sủa dai, sân rộng, v.v...)
(4) nhà có con nít hay không.

Cả 3 giống chó trên đều là chó dữ được quốc tế công nhận ! Tôi xin có 1 thắc mắc mà chỉ qua kinh nghiệm của Quý Vị mối có thể đúc kết được :
Xếp theo thứ tự 1/ 2/ 3/, GIỐNG CHÓ NÀO CÓ KHẢ NẢNG CẮN NGƯỜI TRONG NHÀ !?

Xin chân thành cám ơn.
bạn ơi... Nếu để giải đáp cho bạn câu này, trước tiên tôi muôn bạn hiểu 1 điều: Chó và ngựa là giống vật nuôi trung thành bậc nhất đối với con người, cổ nhân có câu : "khuyển mã-tri tình".
Nhưng, (vẫn lại từ nhưng) trong những con vật nuôi cũng có con nọ con kia, giống như con người vậy-có người rất ngoan nhưng lại có người rất hư. có người rất thông minh và đầu óc bình thường còn có người ... và thần kinh không tốt, vân vân và vân vân...
như vậy để nuôi 1 con vật cthật sự trung thành, trước tiên ta phải chọn lựa chúng từ giòng giống bố mẹ ông bà (nếu có điều kiện) hoặc bạn phải nuôi, phải dạy dỗ và gần gũi chúng qua thời gian thì mới phát hiện được tính khí và bản chất giống nòi của chúng... sẽ thật tuyệt vời khi bạn có được con chó có hệ thần kinh tốt / sẽ thật thảm hại nếu con chó đó có vấn đề về thần kinh, điều này xảy ra với tất cả các giống chó chứ không riêng giống nào.

Còn đối với 1 trong 3 loài trên, tôi nhận thấy GSD và ROT là hai loài có hệ thần kinh vững vàng hơn cả, tôi không tảy chay DOB, nhưng cũng có khá nhiều ý kiến cho rằng: thần kinh của DOB không thật sự ổn định.

chúc bạn chọn lựa đúng đắn và phù hợp với gia cảnh:-bd

chim re quat

Xin cảm ơn diễn đàn!
Thật thú vị, bổ ích... khi đọc tất cả các ý kiến trên! Tất cả những cảm nhận của mình về 03 dòng chó trên đều được các ACE trên diễn đàn nói dùm:). Tuy nhiên, với tôi nếu chọn nuôi 01 trong 03 dòng chó trên thì tôi sẽ không ngần ngại mà chọn Rott. Xin được cảm ơn mọi người lần nữa.
Trân trọng.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Đúng là DOB chưa thật sự được nuôi nhiều như GSD và ROT ở VN,như các bác đã nói ở trên những hạn chế của DOB khi nuôi ở môi trường nhà phố.Nên hiện tại GSD và ROT vẫn là lựa chọn của Fan yêu thích chó to và bảo vệ.Thân,bản thân em đang nuôi GSD ạ.Nghe lời,trung thành,tình cảm.