• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD cái đen tuyền 6 tháng tuổi

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Hôm vừa rồi tôi được nhìn ảnh mấy chú GSD màu đen của một số anh em gửi trên diễn đàn thấy rất ấn tượng, có con GSD cái hơn 6 tháng tuổi của anh "Long Người mẫu" cho tôi (hiện tại em nó vẫn đang thay lông chưa xong). Tôi chụp mấy tấm ảnh của nó để anh em cho ý kiến (dòng này chẳng có dáng dấp ben kheo gì cả, trông cứ như chó ta ấy các bác ạ! Nhưng bù lại được cái em nó cũng thông minh ra phết đấy!)

monowar

Member
em thấy con này giống Lab lai gsd cung binbin quá na....hihi nhưng mà đẹp lắm nhìn ngộ ngộ
có gì sai sot bác thông cảm

hungvuong1

* Rất cảm ơn Mod. HungTrungYen đã giúp tôi sắp xếp lại hình cho gọn, để đỡ tốn diện tích. Hôm nào rảnh mời đồng chí và mấy chiến hữu nhà mình qua chỗ tôi chơi để anh em hàn huyên một chút nhé!
*Gửi Duc-ha-tinh: Đúng là con chó đen tuyền mà bạn đã nhìn thấy ở chỗ mình đấy!
*Gửi Monowar: Bố mẹ con này đều là GSD đen tuyền cả, không hề lai tạp gì đâu bạn ạ! Nhưng khổ nỗi em nó trông vẫn như chó ta mới lạ chứ!

con này thì thông minh khỏi chê rồi,cháu cũng được nhìn tận mắt trên trại của chú Hoa,mỗi tội dáng dấp công nhận giống chó ta thiệt hehe

soi_lua

Member
Hihi, bác Hoa mới kiếm được con "chó ta" này ạ? Đây là chó trại hungvuong mới nuôi hay đang theo học tại trại vậy bác Hoa ơi?

Em cũng có ảnh mấy con trông cũng hơi giống với con đen ở trên, cũng chẳng có ben kheo gì mấy, tiện đây đem ra góp vui một tý - ! Không biết con đen này của bác có tý dòng giống nào với mấy chú đen xì, hay tý giòng DDR nào không bác nhỉ? Vì em thấy màu đen này ở HN hiếm lắm - hình như có mỗi vài con.

hungvuong1

Soi_lua sưu tầm được hình mấy chú GSD đen tuyền nhìn phê quá! Con chó này của mình được một người bạn tặng từ lúc nó 1,5 tháng tuổi. Bố mẹ đều là GSD đen tuyền cả. Hiện tại nó vẫn chưa thay hết lông sữa nên nhìn chưa được đen bóng. Nó có một số nhược điểm mà theo tiêu chuẩn của GSD mình chưa thật sự ưng ý, đó là bộ hậu quá cao, do độ gập của kheo hai chân sau chưa đạt yêu cầu, hơn nữa em nó lại là "phái yếu" nên vóc dáng không thể hoành tráng như cánh "mày râu" được, nhưng bù lại em nó rất thông minh và bảo gì nghe nấy, nên được mọi người rất quí mến. Khi nào "em nó" thay lông xong mình sẽ gưỉ hình lên để anh em tiếp tục cho ý kiến nhận xét nhé! Xin cảm ơn cả nhà!

quietkhanh

Ôi, nhìn thích quá, chất đấy chứ, tuy rằng mình thấy khung gọng của nó hơi mỏng manh. chắc chắn nó không phải công chúa bạch tuyết rồi, hic hic

soi_lua

Member
Dạ, nhìn ảnh thì em thấy đúng là chân sau của nó không được tốt lắm, hình như hơi thẳng và hơi ngắn thì phải (chẳng biết đúng không nữa, cứ nói bừa vậy). Bác Hoa thử tập cho em nó đứng điệu đà một tý xem sao, chắc cũng sửa được cỡ 70-80% bác nhỉ!

soi_lua

Member
Em thì thích dòng GSD làm việc của Đức hơn - đặc biệt những con màu đen và xám tro vì nhìn nó rất mạnh mẽ và dữ dội, hơn hẳn dòng chó trình diễn, nhưng lại không nặng nề như dòng chó của Đông Đức hoặc Cezch.

Tiện đây em xin phép chia sẻ một chút về một số dòng GSD - việc phân loại GSD này anh hunghanoi cũng đã đề cập đến trong diễn đàn cũ - và đây chỉ là một trong những cách phân loại GSD cũng như có một số cách phân loại khác nhau, và có lẽ mọi sự phân loại cũng chỉ là tương đối.

Rất mong bác hungvuong1 và các bác khác cho ý kiến, vì về cái giống này thì em mù tịt :D

==============================

1) GSD, Dòng chó trình diễn Tây Đức. Dòng chó này có lẽ là dòng chó phổ biến nhất ở nước Đức, và cũng là dòng chó có các đặc điểm sát với tiêu chuẩn nhất. Những con chó tiêu biểu của dòng chó này vừa có thể thành công trong các cuộc thi, vừa có thể để làm giống tốt, và cũng có thể làm việc như chăn gia súc, làm nghiệp vụ, chó cứu hộ, chó dẫn đường …cũng như có sự tin cậy rất cao để làm thú nuôi và làm chó sử dụng trong các môn thể thao. Chúng được trình diễn ở nhiều nước trên thế giới theo hệ thống SV của đức, một hệ thống yêu cầu bắt buộc về các chức năng làm việc đối với các con chó dự thi trình diễn và làm giống. Chúng có màu nổi trội là màu đen và vàng đỏ, và có những bước chạy nước kiệu mềm mại, mở rộng trên mặt sân. Những lỗi hay gặp của giòng chó này là lưng cong không chuẩn, sắc tố kém và thần kinh yếu.

[FONT=&quot]VA1 Yasko v Farbenspiel SchH3 Kkl1 a[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT]
2) GSD, Dòng chó làm việc của Đức và những nước như Bỉ, Hà Lan (không phải dòng chó béc giê Bỉ và béc giê Hà Lan). Những con chó này được nuôi chủ yếu cho các hoạt động săn bắn thể thao và làm nghiệp vụ. Chúng rất xuất sắc khi làm chó nghiệp vụ cho cảnh sát, quân đội, cứu hộ, rà tìm bom mìn, ma túy …. Nếu bạn thực sự muốn một con chó làm việc, hoặc một con chó có sức cạnh tranh trong các hoạt động thể thao thì đây là dòng chó bạn nên quan tâm tới đầu tiên. Chúng kém hơn so với dòng chó trình diễn về dáng vóc thanh lịch đặc trưng, nhưng nhiều con chó, như con được làm ví dụ ở đây, cũng có cấu trúc đặc biệt tốt và đẹp, rất mạnh mẽ và cường tráng. Màu đặc trưng của giống chó này là màu xám tro xỉn (Sable), màu đen và lông hai màu (bicolour), trong khi đó màu vàng đen cũng khá phổ biến. Một số con có thể hăng hái và hung dữ quá mức cần thiết đối với một con chó nuôi trong gia đình hoặc chó dẫn đường, mặc dù chúng lại đặc biệt phù hợp cho các mục đích khác.

V Buster v Adelmannsfelderland SchH3 Kkl1 a

3) GSD, Dòng chó Đông Đức(DDR). Dòng chó này được phát triển ở phía đông nước Đức từ những con chó còn lại sau thế chiến 2. Những con chó này là những con chó trình diễn / làm việc tây Đức còn lại từ trước thế chiến, chúng không đặc biệt xuất sắc trong cả hình thể và khí chất. Những con chó dòng này biểu lộ xu hướng của giống chó làm việc một cách rõ nét, chúng có thể hình to chắc, xương thô nặng, đầu to và thần kinh mạnh, nhưng một số con có thể có ngoại hình nhẹ nhàng hơn. Chúng thường rất ồn ào. Một số nhà tạo giống đã chú trọng bảo tồn dòng DDR thuần chủng, nhưng họ cũng rất thành công khi cho lai tạo dòng này với dòng chó GSD làm việc của Đức.

[FONT=&quot]SG Alk v Osterburg Quell SchH3 DPO2 [/FONT][FONT=&quot]WPO[/FONT][FONT=&quot] Kkl1 a[/FONT]

4) GSD, Dòng chó của Czech và Slovak. Dòng chó này được nuôi ở Tiệp Khắc cũ như là dòng chó làm việc của quốc gia. Chúng cơ bản giống với dòng chó làm việc Đông Đức(DDR) – dòng chó được coi là nền tảng trong việc tạo ra dòng này. Các nhà tạo giống cũng đã chú trọng bảo tồn dòng chó của Czech này, nhưng họ cũng rất thành công khi cho lai tạo dòng này với dòng chó GSD làm việc của Đức.

Gent od Policie SchH3 IPO3 ZVV3 Kkl1

5) GSD, dòng chó trình diễn tại Mỹ. Dòng chó này có một số lượng thống trị tại Bắc Mỹ từ những năm 1970. Dòng chó này đa phần bị lai tạo cận huyết từ một con chó giống rất nổi tiếng thời gian đó là GV Lance of FranJo. Chúng được dự thi và trình diễn theo hệ thống của Hiệp hội chó giống Mỹ và Canada, theo đó không yêu cầu các chức năng làm việc và chứng nhận về tình trạng khớp xương chậu. Về tổng thể, chúng được nuôi theo hướng tạo ra những con chó thường chạy nước kiệu, thân mình có chiều dài nổi trội và có kheo chân sau gập rất tốt. Nhưng thật không may là những đặc trưng về hình thái vật lý mà các giám khảo và nhà tạo giống mong muốn lại không tạo ra được tốc độ và khả năng bật nhảy mong muốn như được yêu cầu đối với những con chó làm việc. Tính tình của chúng thường có thể dịu dàng hoặc hăng hái. Thần kinh yếu là một vấn đề, cùng với các vấn đề khác về sức khỏe. Hiện tại, nhiều nhà tạo giống thích thú với việc tham gia các cuộc thi tuân thủ mệnh lệnh, thi khả năng khéo léo và lùa gia súc.Tình trạng xương chậu của chúng nhìn chung được cải thiện khá tốt. Và những con chó xuất sắc nhất trong dòng này, nếu không có vấn đề gì quá lớn có thể là những con chó tốt và rất vâng lời trong gia đình.

CH Hermsdorf's Highland Wind CD, sở hữu bởi Linda J Shaw (tác giả bài viết)

6) Dòng chó trình diễn của Mỹ trước đây (dòng chó được nuôi để trình diễn trước những năm 1970) – chúng không có những điểm nhấn quá rõ nét như dòng chó về sau, dòng chó này gần như biến mất sau khi có sự ra đời của dòng chó trình diễn mới. Cùng thời gian đó ở Đức, giống chó này không được phân biệt riêng rẽ thành chó làm việc và chó trình diễn như ở Mỹ. Những con chó như Marko Cellerland và cặp chó anh em Bernd Lierberg - Bodo Lierberg là những con chó trình diễn nổi tiếng, cũng như là con giống đã tạo ra nhiều những con chó trình diễn, làm việc và thể thao khác nhau. Chó Đức chiến thắng trong các cuộc thi tại Mỹ và sản xinh ra những con chó vô địch theo dòng chó kiểu Mỹ. Các con chó GSD của Mỹ lại tạo ra những con chó nghiệp vụ được sử dụng ở Bắc Mỹ. Chúng không có những điểm nhấn quá rõ nét về thể hình cũng như tính tính.

GV CH Yoncalla's Mike

7) GSD màu trắng (Còn gọi là béc giê Thụy Sỹ). Gen quy định màu trắng là gen bị loại bỏ hầu hết các nước. Những người yêu mến dòng chó GSD màu trắng này mong muốn chúng được ghi nhận một cách công bằng, nhưng cuối cùng, họ chỉ thành công ở mức được FCI ghi nhận là giống chó béc giê Thụy Sỹ (Swiss Shepherd Dog). Ở Bắc Mỹ, chúng được AKC/CKC công nhận là thuộc giống GSD và được ghi nhận là giống chó béc giê trắng của Mỹ và Canada (Canadian or American White Shepherds). Về tổng thể, chúng là những con chó trình diễn đẹp nhưng thường bị quá khổ hoặc có tính khí yếu ớt hoặc trung bình. Chúng thường được dùng là chó cứu hộ, chó làm bạn với người già, người tàn tật và chó dẫn đường. Màu trắng của chúng không liên quan tới bệnh điếc hoặc các vấn đề khác về sức khỏe, cũng không phải là bệnh bạch tạng. Chúng được yêu cầu có mắt và da màu tối, mũi, mép, đệm bàn chân và móng chân màu đen.

CH Alhambra´s Fox Mulder, một trong những con chó trắng nổi tiếng đã vô địch nhiều năm trên thế giới. Vii địch dải chó non của Brazil, Br.CH, Br.Grnd CH, Pan American CH, Grnd CH Pan-American, CH Argentino, Grnd CH Argentino, CH Américas y Caribe,CH Latin American, Int'l CH, World Champion 2004 & 2005.

7) GSD, dòng lông dài. Đây không phải là một dòng riêng biệt, gene lông dài có thể trội ở tất cả các dòng chó GSD, thể hiện bộ lông dài hơn bình thường. Chúng có thể từ dài hơn một chút so với bộ lông thông thường hoặc rất dài, đến mức khó có thể giữ cho khỏi bị bết lại hoặc bị lá cây, rác dính vào. Lông dài là một lỗi, và chúng không được tham gia thi ở Đức. Hệ quả là những câu lạc bộ riêng rẽ được thành lập ở châu Âu để quảng bá cho giống GSD lông dài với cái tên là Chó béc giê Đức cổ xưa (Old German shepherd), mặc dù chúng không được dự thi trình diễn cũng như thi làm việc và nhân giống – nhưng vẫn có những con chó lông dài đã thực hiện rất xuất sắc những bài thi bắt buộc của chó GSD cũng như các bài thi dành cho chó nghiệp vụ. Một con chó lông dài khi cho lai tạo với một con chó có gene lặn quy định về bộ lông dài có thể tạo ra những con chó con bình thường.

8) GSD, Dòng chó cổ xưa, dòng chó của những năm 1920s. Những con chó này có xương khô, chân dài , ngực không quá sâu và có khung người hình vuông, chúng có họ hàng với những con chó giống Malinois ở phía bắc. Những người tạo giống đã quyết định tạo ra một giống chó mong muốn, có sức mạnh nhưng không quá nặng nề đến mức làm giảm độ nhanh nhẹn khéo léo và tốc độ của chúng. Tuy nhiên, những con chó này đã thuộc về quá khứ, do những nhà tạo giống đã tạo ra những dòng chó tốt hơn chúng, và vì thế, không cần thiết phải quay lại hình mẫu trong quá khứ.

VA1 Erich v Grafenwerth

hungvuong1

Cảm ơn Soi_lua rất nhiều! Thế mới gọi là "nói có sách, mách có chứng" chứ. Mình cũng rất thích cách tiếp cận vấn đề của bạn, vì nó thể hiện được cả bề rộng lẫn chiều sâu (ở đây mình không có ý khen lấy lòng bạn đâu nhé!). Khi được đọc những thông tin đa chiều, khách quan và đầy đủ sẽ giúp cho người đọc hiểu đúng hơn về vấn đề mà họ đang quan tâm và sẽ công tâm hơn khi đưa ra những lời nhận xét, tránh được những tranh luận mang tính chủ quan, phiến diện. Một lần nữa xin cảm ơn bạn về những thông tin giá trị mà bạn đã đem đến cho anh chị em trong diễn đàn Vietpet.

Rất cám ơn bác soi_lua đã cho vietpet biết được những bài bổ ích . Rất ít khi em được biết những bài như này . Có gì hay soi_lua lai cho cả nhà biết thêm . Anh nhé > BTV vao anh ạ

Ủa? Hồi đó em nghe bác Long giới thiệu em màu đen trên kia là becgie Bỉ mà? Không ngờ là 1 em GSD đen chính hiệu, rất ngầu.

kế nhà em có 1 người Hoa nuôi 1 con GSD đen tuyền nhìn tuyệt lắm,mà nó dữ lắm lại gần nó không khéo mà mất mạng với nó :(

huutai

đeo me lấy mấy cái ảnh trên google sót lên kìa

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))