• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD 3 tháng mới bắt ở quê ra

Phi Anh

Member
Xin các bác vài nhời nhận xét cho thằng cu em Buck e mới đón về hôm 20-07-2009. Cu em mới ốm dậy, nhà chủ lại không chăm được nên nhìn hơi bị thảm hại một chút. E đang cố gắng tẩm bổ cho e nó đấy ạh.
Nghe nói bố của thằng cu em này là con trai của con Luck nhà bác Tần (Gia Lộc, Hải Dương), em cũng chưa có tg để đi xác nhận thông tin này.

Phi Anh

Member
e up thêm mấy cái ảnh nữa để các bác có thêm góc độ nhe. Cảm ơn các bác.

Em nhớ là không được cho cún ăn thịt lợn và những phụ phẩm của lợn như lòng dạ dày v.v. nhé.Những thứ có thể cho ăn được là thịt hoặc phụ phẩm của gia cầm,bò,những loài thuỷ sản cũng cho ăn được.Cần tiêm phòng đầy đủ,giữ chuồng trại thoáng mát,có không gian vận động đủ không nên suốt ngày nhốt trong cũi.Có vấn đề gì E-mail cho anh.Chúc em,gia đình và chú cún nhỏ khoẻ mạnh.

Gửi bạn Phi Anh

Cún của bạn mới dc 3 tháng tuổi nên bạn còn kịp tẩm bổ đó,để quá trễ là ko tẩm bổ dc đâu,bạn cần bổ sung vitamin B3,B6,B12 và B1.Đặc biệt là phải bổ sung canxi mỗi bữa ăn cho cún.Chúc bạn thành công.

Phi Anh

Member
Cảm ơn các bác đã cho em những lời khuyên bổ ích. E sẽ cố gắng tẩm bổ cho thằng cu em mau béo khoẻ và sẽ update với các bác.

Các bác ơi, mẹ em vừa alo con Buck của em vừa đứt xích va ra vườn xơi một chú gà nhà em rôi...
Con Buck nhà em nó đang bị ghẻ và mất vệ sinh, xin các bác cho vài lời khuyên để xử lý vấn đề này với. Tks

Hong Minh

Member
con này của bạn chắc là thuộc dạng lông xù rồi, nhưng hình như nó hơi gày thì phải, hy vọng bạn sẽ chăm nó cho tốt nhé!

Gửi bạn Phi Anh

Cún của bạn đang bị ghẻ,là do vệ sinh nơi chuồng trại chưa tốt đó bạn ơi,bạn hãy mua thuốc trị ghẻ cho người dùng cho cún cưng của ban cũng đc,bạn nên tắm thường xuyên cho cún khoang 1 tuần tắm 2 lần và sáng cho em nó tắm nắng từ 7h - 8h.Khoảng vài ngày em nó se hết ghẻ ngay thôi.chúc bạn thành công.

Phi Anh

Member
Cảm ơn bác Hải Quang. E cũng đã mua bình xịt chuyên trị ghẻ, dận, ve, bọ cho chó và mua cả sữa tắm chuyên trị ve, dận cho chó, thế nhưng thàng cu bạn em nó bảo không nên dùng 2 thứ này cho Béc giê vì sẽ bị...hỏng mất bộ phận khứu giác (vì nó có mùi thơm). Nó bảo em nên tiêm là khỏi. Lại bảo không nên tăm vì còn bé sợ ốm. E chưa biết làm sao đây...
Chiều qua nó xơi gần 2 con gà bằng nắm tay của nhà em, hôm nay thấy bị...đi ỉa. Khả năng chiều nay e pải đón bác sỹ đến xem sao vây. Rõ khổ...

Bạn hãy làm theo cách của mình vừa đơn giản lại vừa hiệu quả đấy,con berge của mình lúc trước cũng bị ghẻ như cún của bạn vậy,hàng ngày mình xức thuốc Korcin vào vùng da bị ghẻ và buộc chó ở nên khô ráo thoáng mát và tắm thường xuyên cho nó sau vài ngày sẽ hết ngay,bạn đừng quá lo lắng về việc này.Bạn cũng nên nhớ nuôi giống chó berge và các loại giống chó Tây lớn con,tuyệt đối ko đc cho ăn thức ăn có xương sắc nhọn như xương cá,xương gà vịt,vì những loại chó này rất háu ăn nên khi an xương chúng không nhai kỹ như chó ta mà nó thường nuốt trọng.Chó mình cũng bị trường hợp này rồi,mình cho nó ăn xương cá,sau đó nó bị xuất huyết bao tử ,tiêu ra máu và bỏ ăn,minh phải cầu cứu BSTY chích đến 3 lần chi phí hết 100.000 đ đấy.Bởi vậy nếu có cho cún ăn xương để bổ sung can xi bạn nên cho nó ăn loai xương sắc nhọn ,mền,sụn.Chúc bạn thành công.

tnhlam

Member
theo em thì cu này chỉ là con lai thôi anh ạh....but dù sao miễn là anh yêu nó là được...cố gắng chăm sóc cho em nó..cỡ tuổi này không cẩn thận là dễ mắc bệnh lắm anh ạh...nhất là về đường ruột đấy..ông anh cho nó ăn gà thế kia thì có ngày tiêu đời em zai...

Phi Anh

Member
Cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên và nhận xét vô tư. Hôm nay em cho thằng cu em đi gặp bác sỹ thú y roài ạh. Bác sỹ tiêm cho một phát trị ghẻ và ve, dận. Tuần sau tiêm phát nữa là ok cái bệnh ghẻ, ve, dận. Còn về tiêm phòng, e hỏi mấy chủ cũ ở quê, cứ ù ù cạc cạc, chả biết tiêm những mũi nào rồi hay là không tiêm gì. Bác sỹ thú y bảo sẽ ...bắt đầu lại từ đầu. Nhưng pải tiêm xong ghẻ, ve dận thì mới tiêm phòng được.
Mà kể ra rất lạ các bác ạh. Người ta bảo cu em Buck này của em cùng cha/mẹ với â con của thằng cu bạn em, nhưng hôm nay e cho ba anh em chúng nó gặp nhau, con của em to hơn một chút, nhưng đặc biệt là rất khác với â con kia...:suprise::suprise::suprise:
Con đực của thằng cu bạn lông vàng cháy, mõm hộp, ben kheo đẹp lắm ạh. Con cái của nó thì mặt mũi gần giống con của em, nhưng lông cũng vàng hơn, tai đã dựng đứng rồi...lạ thế không biết...:wall::wall::wall:
Nhưng mà em vẫn bảo là con của em ...đẹp nhât :-bd:-bd:-bd vì nó là của em mà. e vẫn cho uống sữa ngày hai lần, và hai bữa cơm...

Phi Anh

Member
E update nơi ăn chốn ở của cu em Buck nha em. E bận rộn quá chưa vệ sinh và làm chuồng cho e nó được, tạm thời cho em ấy ở trong nhà cấp 4 cho mát vậy...

Phi Anh

Member
Update anh con GSD của thàng cu bạn em, các bác nhận xét giúp nhe

Tay nghề chụp còn non quá, các bác thông cảm nhé. e sẽ học dần dần...^:)^^:)^^:)^
Nó bảo là con của em cùng đàn với 2 con này của nó, e chả thấy giống tí nào...:cry::cry::cry:
Đây là con đực

còn đây là con cái

Thanhmk

Member
Ảnh chụp không được rõ ở thế đứng nên không đánh giá được, nhưng hình như mình thấy dốc ben kém, sợ khi lớn nên sẽ không còn dốc ben, độ vát mông tuy có nhưng điểm đầu hình như bằng hoặc cao hơn giữa lưng, không tạo được độ gù. Có vài nhận xét nhỏ để bạn tham khảo đánh giá cún của bạn bạn. căn cứ độ dốc mông và chân sau theo mình 3 chú cún cùng đàn.

Duong_Anh

Member
Cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên và nhận xét vô tư. Hôm nay em cho thằng cu em đi gặp bác sỹ thú y roài ạh. Bác sỹ tiêm cho một phát trị ghẻ và ve, dận. Tuần sau tiêm phát nữa là ok cái bệnh ghẻ, ve, dận. Còn về tiêm phòng, e hỏi mấy chủ cũ ở quê, cứ ù ù cạc cạc, chả biết tiêm những mũi nào rồi hay là không tiêm gì. Bác sỹ thú y bảo sẽ ...bắt đầu lại từ đầu. Nhưng pải tiêm xong ghẻ, ve dận thì mới tiêm phòng được.
Mà kể ra rất lạ các bác ạh. Người ta bảo cu em Buck này của em cùng cha/mẹ với â con của thằng cu bạn em, nhưng hôm nay e cho ba anh em chúng nó gặp nhau, con của em to hơn một chút, nhưng đặc biệt là rất khác với â con kia...:suprise::suprise::suprise:
Con đực của thằng cu bạn lông vàng cháy, mõm hộp, ben kheo đẹp lắm ạh. Con cái của nó thì mặt mũi gần giống con của em, nhưng lông cũng vàng hơn, tai đã dựng đứng rồi...lạ thế không biết...:wall::wall::wall:
Nhưng mà em vẫn bảo là con của em ...đẹp nhât :-bd:-bd:-bd vì nó là của em mà. e vẫn cho uống sữa ngày hai lần, và hai bữa cơm...
có thuốc tiêm trống ve rận hả bác, không biết có hiểu quả không nhỉ, vì em nghĩ đây là bệnh ngoài da mà

Phi Anh

Member
Ảnh mới nhất...

E cập nhật ảnh của Buck.
Đến bây giờ thì em chịu chả biết Buck là...giống chó gì nữa...:(:)(:)((
Ăn rất khỏe và nghịch kinh người...thế mà tai không chịu dựng :cry:
E vẫn bổ sung canxi, uống sữa, phơi nắng, vận động hàng ngay...
Bác nào có thể làm tai của Buck dựng đươc, em xin vác Buck đến tận nơi và :beer:beer:beer

tuana41

Member
E update nơi ăn chốn ở của cu em Buck nha em. E bận rộn quá chưa vệ sinh và làm chuồng cho e nó được, tạm thời cho em ấy ở trong nhà cấp 4 cho mát vậy...

Em này lai rồi,màu sắc hơi nhặt nhòa,bác phải chăm sóc em nó chu đáo để lấy lại phong độ nhé

Phi Anh

Member
Bác còn nuôi em này không ạ?Sao không thấy bác thông tin thêm về em này nữa ạ.?
Cảm ơn bác. Sau khi e chuyển nhà, e đã để lại e này cho nhà hàng xóm. Cách đây 2 tháng đến thăm, thấy to cao khoe mạnh, lông đen tuyền và hơi xoăn vẻ rất lãng tử :)), tai vẫn không chịu dựng, nhưng xem ra rất hợp với vẻ mặt và vóc dáng. E có nhã ý xin nhượng lại để mang về nuôi, nhưng chủ mới không đồng ý...:broken heart: