• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gieo trồng cỏ cho mèo ăn.

Hồi xưa nuôi chó, mèo thấy cứ thay đổi thời tiết (các cụ gọi là động trời?) là bọn nó nó ăn cỏ, lúa non (mạ). Thế nên mua mấy cái này làm gì cho đắt tiền. Dùng 1 cái khay chọc 1 lỗ (cho thoát nước) dùng khăn mềm lót dưới sau đó cho hạt thóc hoặc hạt cải (rau mầm đó ) dùng bình xịt phun cho đủ ẩm hết lại dùng cái khác. Chẳng qua nuôi nhốt lồng thì mới cần thôi chứ thả rông cả chó lẫn mèo thiếu chất gì nó tự tìm chất đó mà ăn

radium

mèo là động vật ăn thịt, việc ăn cỏ với chúng chỉ như là bổ sung khoáng vậy và chúng ăn cỏ như thuốc để bụng chúng đỡ đầy hơi thôi, mình chú ý nhiều lần và thấy chúng ăn cỏ xong thì thường ọe ra một số thứ làm chúng khó tiêu

Việc trồng cỏ cũng không mấy khó khăn, bạn nào đã biết đến cỏ gà- loại cỏ mà trẻ con hay dùng để chọi nhau ấy, cỏ này màu xanh nhạt, lá hơi nhọn, lá nhỏ, rất dễ trồng và mọc ở rất nhiều nơi, bạn có thể dễ dàng kiếm được gần như là ở bất cứ đâu, chỉ cần 1 ban công + 1 chậu nhỏ 1 ít đất và chẳng cần tưới nước nếu chỗ bạn mưa nhiều, còn nhà bạn nào có máy lạnh thì để ở dưới chỗ nước thoát ra thì khỏi lo thiếu nước cho cỏ phát triển.

Mách nhỏ: với loại cỏ này bạn ngắt 1 vài nhánh về sau đó bẻ vụn ra, mỗi mảnh sẽ ra 1 cây mới, nhưng đừng vụn quá vì chúng phải có mắt mới lên được như cây mía ấy:x

chienvet

Chuyên gia thú y
Xin trích dẫn lại bài viết: Tại sao mèo ăn cỏ?
..........
Ăn cỏ không (hoặc ít) có giá trị về dinh dưỡng. Cỏ rất khó tiêu hóa đối với mèo. Cỏ phần lớn dạng sợi, và dạ dày của mèo không có enzyme cần thiết để tiêu hóa chúng. Tuy nhiên cỏ lại giúp cho quá trình tiêu hóa của mèo như: sự nôn ra các chất không tiêu hóa được.
Ví dụ như mèo hoang bắt chuột và ăn chúng trên cỏ, các phần không tiêu hóa được như xương chuột. Khi mèo ăn cỏ, phản ứng nôn sẽ giúp đẩy các chất không tiêu hóa này ra.

Với mèo nhà, đặc biệt là các mèo được nuôi trong nhà kín, hiếm khi có cơ hội được tiêu hóa con mồi sống. Tuy nhiên những con mèo này vẫn ăn cỏ khi chúng được cung cấp và sẽ là như vậy. Các bạn nên nhớ rằng mèo liếm khắp cơ thể mình, trên lưỡi chúng có rất nhiều gai hình mác, do đó nó sẽ cuốn theo lông. Đây là vấn đề lớn khi chúng liếm lông, lông không tiêu hóa được sẽ chuyển xuống dạ dạy và có thể hình thành cuộn lông (furball). Ăn cỏ sẽ giúp loại bỏ cuộn lông ra ngoài qua nôn trước khi nó có thể trở thành nguy hiểm. Cuộn lông có thể gây tắc ruột ở mèo và nó thường phải được phẫu thuật để loại bỏ chúng.
Như vậy tác dụng của việc mèo ăn cỏ chưa ai chứng minh được là bổ sung chất gì cả, vì mèo không tiêu hoá được cỏ. Các bạn có thể làm thí nghiệm như sau: Các bạn cho mèo ăn cỏ, nhốt chúng lại và theo dõi....nếu mèo không nôn ra cỏ thì mèo có đi vệ sinh ra cỏ không nhé?
Tác dụng thấy rõ nhất là như mọi người đều đã biết: nôn ra các thứ khó hoặc không tiêu hoá được như: lông....

Gemma

Active Member
Mình mới gieo vài trăm hạt cỏ cho tụi nhỏ ở nhà gặm. Hạt cỏ đã bắt đầu lún phún mầm xanh và rễ trắng, thấy vui vui, tìm lại topic này của bác sĩ Green Vet đọc để xem có hướng dẫn gì đặc biệt hơn không. Cảm ơn hai bác sĩ Green Vet và Chienvet đã bổ sung kiến thức cho mọi người về trồng cỏ cho mều :x:x

uyenmeo

Nhà mình có mấy con mèo hoang, mình dụ dỗ mang vào nhà nhưng không thể tiếp cận chúng nó được. Để cơm thì ăn, thấy mình thì chạy trốn. Muốn đem đi thú y nhưng không cách nào bắt được. Các bạn nghĩ nếu cho nó ăn cỏ mèo thì có dễ bảo hơn không? Mình dụ dỗ khổ sở cả mấy tuần nay mà chưa thân được? hic...

s2kapo9x

ợ. nói thế thì nhà m có cây xả, xổng ra 1 cái là mèo nhà m lao vào ăn. Ăn xong ói đầy ra, mẹ m kêu làm m toàn phải canh không cho nó ăn :p. Thế có gọi là cỏ mèo không ;;)