• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình nhỏ của Linhmu <3

kokokiukiu

Active Member
Chúc mừng Bột và Linh nhé.Chúc 6 thiên thần hay ăn chóng lớn,mẹ Bột chăm con khéo nhé!<:p<:p<:p<:p<:p
Hôm nào rảnh rỗi,có ở nhà thì cho chị sang thăm mẹ con Bột nhé.
Sweet:Hôm nào đi thì đi cùng luôn nhé,nhưng mà chị k mang Dứa đi đựoc.con bé đang gào đực,lăn lộn khủng khiếp lắm.:(

Linhmu_93

Active Member
Chúc mừng Bột và Linh nhé.Chúc 6 thiên thần hay ăn chóng lớn,mẹ Bột chăm con khéo nhé!<:p<:p<:p<:p<:p
Hôm nào rảnh rỗi,có ở nhà thì cho chị sang thăm mẹ con Bột nhé.
Sweet:Hôm nào đi thì đi cùng luôn nhé,nhưng mà chị k mang Dứa đi đựoc.con bé đang gào đực,lăn lộn khủng khiếp lắm.:(
Chiều nay c Milky sang này chị ơi! Chị có rảnh sang luôn cho vui ạ! Bột chaem con lắm, cơ mà e cứ lo thằng t5 nó sao thì khổ thân.

Kún¥êu

Member
Linh ơi, chị có kinh nhiệm bà Hảo truyền lại là không bao giờ được sấy trực tiếp máy sấy vào người mèo sơ sinh. Mình muốn lau khô hay làm ấm nó thì làm nóng cái khăn, rồi cho nó vào chăn nóng ấy. Chứ sấy trực tiếp như vậy sẽ làm bạt hơi nó và tiếng ồn của máy sấy làm nó bị tổn thương thính giác.
Em ra trường chinh chỗ Lan Hưởng mua cái đèn sưởi ấm hồng ngoại có 70-80k hay sao ấy. Độ ấm của nó vừa phải lại vừa có tia hồng ngoại cho bọn mèo con nhanh lớn. Công suất của đèn ko cao nên ko lo tốn điện.

nero

Member
Mình định sáng sẽ thông báo tình hình, nhưng ngồi trông mẹ con nó mệt quá, lại k có gì làm nên lên đây báo cho mng vậy.
Thật tình, mình k ngờ Bột làm tốt nhiệm vụ đến vậy! Cả ngày hnay con bé bồn chồn. Chiều tối có bác Kún Yêu và mẹ Mít đến thăm, con bé cũng có biểu hiện nằm ổ. Tới 8h thì bắt đầu cơn đau đẻ. Bé k kêu khóc nhiều đâu. Chỉ đòi mình thôi. Mình cứ ngồi nên xoa bụng cho Bột, nhưng k xoa nhiều sợ bé quên cơn rặn đẻ. Tới 8h 40 thì thò ra cái đuôi trong bọc, màu đen đen, ôi trơi ơi! Đứa đầu tiên đẻ ngc, mình lo lắng gọi điện lung tung cả, gọi bsi k ai đến, lúc ấy mình hận quá! Chỉ muốn đấm cho mình 1 trận, ai bảo mình cuống quá, chân tay run rẩy cơ! Rồi mẹ mình về mang theo thuốc kích đẻ, 5 cái xilanh. Mình cố đợi 10p nhưng sợ bé con ngạt nên quyết định tiêm cho Bột. Nhưng chưa kịp tiêm thì Bột đau quá, gào khóc và cắn mình chảy máu tay :( huhu. Chắc nó đau lắm. Mình cố trấn tĩnh bản thân và cả Bột rồi dũng cảm tiêm cho nó! Đúng như chỉ dẫn của mẹ Kún yêu. Bột ré lên 1 tiếng vì tiêm hơi xót. Nhưng nhờ mũi tiêm ấy mà bé đầu tiên ra đời an toàn, khỏe mạnh và chỉ sau tiêm 10p!
Rồi các bé sau lần lượt ra đời. Bột rặn rất nhanh. É cái là tọt ra 1 đứa. Nhờ mẹ Linhlady, chị Thùy bạn chị Linh, Linhmu và cả mẹ Linhmu, 4 con người phục vụ bà đẻ. Cốm, Bơ hư lắm, cứ đòi nhảy vào. Mình cản k kịp, nhảy vào 1 phat làm Bột đau, mình tát cho mấy cái. Bé thứ 5 ra đời, hơi yếu..... Mình lo và khóc. Đến giờ, bé vẫn yếu hơn hẳn các bé còn lại. Và chỉ nằm thở chứ k tìm ti mẹ.
Sau 5 bé, mẹ Linhlady về, cũng gần 12h rồi. Chắc mẩm 5 bé là xong, ai dè đúng 11h59 đứa thứ 6 tọt ra trong sự kinh ngạc của mẹ mình và mình. Ôi, lúc ấy mà đang cú con Bột vì bỏ đứa t5 k thèm liếm láp cho con thì vội vàng xé bọc, lau mũi, miệng cho bé út. Bột chăm mấy đứa lắm, nhấc lên tí là gào lên. Riêng em t5 thì k đc mẹ chăm. Mình tìm đủ mọi cách mà vẫn vô vọng. Hiện giờ, 5 đứa rất khỏe và ti mẹ rồi. Riêng bé 5 thì mình cho vài giọt sữa ngoài. Mới đầu bé mơi ra nhưng dần cũng nuốt, bé đang khỏe hơn . Hi vọng tới sáng bé sẽ thật khỏe và tranh ti với anh chị em! Bé vừa kêu khóc này, may quá rồi! Cố lên con nhé! Thiên thần của mẹ Bột! Mọi người đang cầu nguyện cho con đấy! Cố lên!!!
Tổng kết lại là Bột sinh trong tầm 4 tiếng với 6 thiên thần chào đời. 3 cháu màu giống mẹ. 3 cháu màu trắng xám nghĩa là lai cả bố cả mẹ :) nhưng giống mẹ nhiều hơn. Hi. Mình cứ mong có Bờm con xám mà cuối cùng k có. Ksao, các con khỏe mạnh là mẹ yên tâm rồi! Mẹ Linhmu và cả mẹ Bột kiệt sức rồi! Hi vọng các con sẽ ổn thỏa và mạnh khỏe hết qua đêm nay! Mẹ yêu Bột, yêu 6 đứa rất rất nhiều. Chúc mấy đứa ngủ ngon nhé :* :x :x :x :x :x :x :x
Đọc xong mà chị toát hết cả mồ hôi hộy,thế là mừng rồi.Chúc mừng mẹ linhmu nha, em thật là người hạnh phúc.Tình hình các bé ổn định chưa em.7 mẹ con khỏe lại chưa,trả lời nhanh nha,chị sốt ruộy quá à.

D_P_HOA

Active Member
E cám ơn anh nhiều nhé :) nhà e con đàn cháu đống, sắp giống nhà a đến nơi =)) 2 đứa 34 đòi lấy chồng rồi, e mà cho lấy chồng k khéo 2 tháng nữa lại có đàn 34 tịt lít thì thích quá! Hị hị.... Jenny sinh chưa hả a? Con mrj Fiona chắc đang tập đi rồi nhi? Gần 3 tuần rồi còn gì!

Vâng, hqua cháu cũng lo quá đi mất! May mà cháu tiêm thuốc kích đẻ sớm, nên e bé đầu tiên sinh ngược k nguy hiểm. Trộm vía thằng cu ấy nó khỏe nhất đàn, tranh ti cứ hùng hục, mà nó tham ăn lắm, 2 ti dưới cùng căng và nhiều sữa nhất, nó bú cả 2 =)) cứ chùn chụt cả! Có e bé đi cứt xu rồi, xanh xanh như màu rau ngót xay nát ý, mẹ Bột chưa biết liếm cho con làm nhoe nhoét hết ra, cuối cùng "bà ngoại" phải dọn đấy ạ.
À, cô Hoa này, cô hay nuôi bộ sữa ngoài và chăm mèo yếu rồi cho cháu hỏi chút. Thằng cu t5 nó bị yếu cô ạ. 4,5 tiếng đầu nó cứ nằm im thở, đầu k ngóc dậy tìm kiếm mà cứ cúi gằm xuống. Cháu sấy cho là kêu ầm lên to mồm lắm. Nhưng đặt xuống mẹ nó k liếm cho nó, con Bơ liếm cho 5 đứa kia nhưng cũng bỏ nó. Cháu cứ chăm nó cả đêm. Càng về sáng cháu thấy nó cang khỏe re. 4h cháu mệt quá định ngủ mà nó khóc to. Cháu đoán là đói nên bơm sữa cho nó, cũng uống đc >1ml 1 tẹo rồi lại ngủ. Vẫn k tìm ti mẹ. Cháu bế vào k biết ngậm ti, nhưng vừa nãy 8h cháu ra kiểm tra lại thì thấy nó ị đc cô ạ. Cháu lạo lau cho no, trộm vía, bé tí mà phân đã thành khuôn đẹp rồi! K biết cháu nên lf gì cho nó khỏe hơn? Chị Milky bảo mang tới nhà chị ấy Na chăm cho ( Na mới đẻ 4 đứa hôm 4/3) nhưng lạnh tnay, mà nó lại k biết tranh ti thì mang tới chỉ sợ nó cũng k chịu nổi.
Cô cho chúng ăn bằng Dielac từ 0-6 tháng tuôỉ thôi. Nhưng hôm trước cô hỏi Nhà Babymiumiu thì thâý MA cho ăn bằng sưã cho em bé mơí sinh bị thiêú tháng . Để cô hỏi lại xem. À mà có sưã cho bọn trẻ sơ sinh mèo đâý cháu ạ. NHưng sưã này hình như chỉ bán ở trong SG thôi thì phải. Hôm trước Chị Doanh cũng nuôi bằng sưã mèo này mà. Nêú có điêù kiện nhờ ngươì mua trong đó rôì gưỉ ra cho mèo cháu ạ.

Còn nêú nhà bạn nào có mèo đẻ ít mà gửi được là tốt nhất Linh ạ. Giiongs như Bé Ly nhà Diệp đó cháu - nó cũng chăm được cả 4 đưá con và bé Phomai đó.

Linhmu_93

Active Member
Linh ơi, chị có kinh nhiệm bà Hảo truyền lại là không bao giờ được sấy trực tiếp máy sấy vào người mèo sơ sinh. Mình muốn lau khô hay làm ấm nó thì làm nóng cái khăn, rồi cho nó vào chăn nóng ấy. Chứ sấy trực tiếp như vậy sẽ làm bạt hơi nó và tiếng ồn của máy sấy làm nó bị tổn thương thính giác.
Em ra trường chinh chỗ Lan Hưởng mua cái đèn sưởi ấm hồng ngoại có 70-80k hay sao ấy. Độ ấm của nó vừa phải lại vừa có tia hồng ngoại cho bọn mèo con nhanh lớn. Công suất của đèn ko cao nên ko lo tốn điện.
Ôi e k biết nên hoắng lên cứ sấy c ạ! Tại Bột lười liếm con lắm! Tối e qua c Bích Diệp mượn đèn c ạ. Giờ dùng tạm đèn học đã. Bọn mèo con nhà e bé tí mà râu tia xồm xoàm, tai mở, lông dài ngoằng, móng sắc lắm c ạ! Trộm vía. Sao mà chị đến lại hay thế cơ chứ! Mèo đẻ dễ, mèo đi vs đúng chỗ :)

kokokiukiu

Active Member
Chiều nay c Milky sang này chị ơi! Chị có rảnh sang luôn cho vui ạ! Bột chaem con lắm, cơ mà e cứ lo thằng t5 nó sao thì khổ thân.
Đúng như chị Kún nói đấy,em k nên sấy máy sấy vao người bé đâu,quan trọng là em phải giữ ấm cho bé.làm như chị Kún nói ý,sấy khăn ấm rồi bọc bé lại,nếu được thì ôm bé trong lòng ý.nhiệt độ cơ thể mình sẽ giữ cho bé ấm hơn.Em yên tâm,chị tin là bé sẽ nhanh khỏe lại thôi.

Kún¥êu

Member
uh em cũng ngủ đi, may mà còn có mẹ trông hộ. Mẹ chị cũng bị lây tình yêu mèo của chị nên chắc nếu nhóc nhà chị có đẻ thì cũng ko lo lắm. Bé nuốt được sữa là tốt rồi, chị sợ cái bóng đèn đấy ko chịu nổi đâu, lần trước chị cũng cắm cho sushi được 1 tối mà cháy hết cả chân đèn lẫn đèn :-ss Bọn 34 thì vốn ngố như thế mà =) Ah` thế Bột hạ sinh được mấy công chúa, mấy hoàng tử mà chẳng thấy em thông báo j hết :-?

Bé mèo ta nhà chị thì chẳng hiểu tình hình thế nào nữa. Lúc thì nằm thở có vẻ mệt nhọc lắm, cũng thấy cào cào đi quanh phòng tìm tìm cái j đấy nhưng có lúc thì lại nhảy ton tón từ mặt đất lên cửa sổ, trèo tít lên cao =.= Chị cũng đến pó tay, ko hiểu đc tâm lý bọn này :-ss
- Em ơi, mèo nhà em sắp đẻ thì sang nhà Linh lấy tạm mấy ống thuốc kích đẻ về để chuẩn bị tinh thần lỡ nó đẻ ban đêm mình còn giúp nó được, tiêm cái thuốc này lành lắm, đúng liều lượng và cách tiêm là mèo cứ đẻ sòn sòn ngay.
- Hôm qua chị sang nhà em, định lên chơi vs đàn mèo mà thấy mama em nói bị thủy đậu nên lại lóp ngóp đi về.

Gemma

Active Member
Cô cho chúng ăn bằng Dielac từ 0-6 tháng tuôỉ thôi. Nhưng hôm trước cô hỏi Nhà Babymiumiu thì thâý MA cho ăn bằng sưã cho em bé mơí sinh bị thiêú tháng . Để cô hỏi lại xem. À mà có sưã cho bọn trẻ sơ sinh mèo đâý cháu ạ. NHưng sưã này hình như chỉ bán ở trong SG thôi thì phải. Hôm trước Chị Doanh cũng nuôi bằng sưã mèo này mà. Nêú có điêù kiện nhờ ngươì mua trong đó rôì gưỉ ra cho mèo cháu ạ.

Còn nêú nhà bạn nào có mèo đẻ ít mà gửi được là tốt nhất Linh ạ. Giiongs như Bé Ly nhà Diệp đó cháu - nó cũng chăm được cả 4 đưá con và bé Phomai đó.
Trước tiên là chúc mừng Bà Ngoại Linh nhá, vừa bằng số con của Cam mà lại tự đẻ, giỏi quá cơ! Chị không biết có cái thuốc kích đẻ này, nếu biết trước khi Cam đẻ, không biết chích xong thì có dễ sanh giống Bột hay không... Mong sớm nhìn thấy hình các cháu cưng của bà Linh nhá. Có biết nhìn mèo giai hay gái chưa? Mấy bé vừa sinh ra là bà Gem đã nhìn chính xác luôn giới tính đấy nhé. Bé giai thì thấy quả balls rõ lắm, nó u lên khác với con gái. Bà Ngoại Linh nhìn thử xem có biết mấy giai mấy gái chưa nào! :-*:-*

Vậy là cả mẹ Hoa lẫn mẹ Gem đều đoán đúng về thời gian sanh của Bột nhé. Hôm qua mà có ai cá với mình thì hôm nay mình thắng độ rồi :D Vụ sữa cho mèo con, ở shop gần nhà mẹ Gem có bán loại này, hộp nhỏ xíu như hộp sữa Ông Thọ ấy, đến 200 - 300 ngàn gì đó, đắt lắm. Hồi nọ mẹ Gem định mua mà cũng phải chùng tay, vì nếu chúng nó uống quen loại đó thì đâu chỉ mua một hộp mà đủ. Đêm đầu tiên chị cho lũ mèo con bú sữa bột dành cho mèo con của Úc, chúng nó chỉ bú duy nhất đêm đó hết một bình nhỏ, rồi sau đó bú sữa của Cam.

Về bé thứ 5, theo chị biết (anh xã đọc tài liệu về mèo có nói lại) thì do bản năng của mèo mẹ nếu nó thấy đứa nào yếu là nó bỏ mặc để loại trừ những mèo con yếu trong đàn, theo quy luật sinh tồn tự nhiên mạnh sống yếu chết mà. Cho nên bà ngoại Linh phải chăm sóc đặc biệt bé thứ 5 thôi. Chịu khó cho nó bú bình đến khi nó đủ mạnh để giành ti với mấy đứa kia, thậm chí phải trợ giúp bé ấy tìm được ti nhiều sữa.

Hồi nọ bé Quất, là thằng út gả về nhà bố Erik người Đan Mạch bây giờ đấy - tên bé ấy giờ là Garfield, cũng yếu nhất đàn và không giành ti nổi với anh chị nó. Lúc nào có thì giờ thì chị lại ngồi trông cho chúng nó bú, đặt thằng bé Quất vào chỗ ti ngon lành nhất. Hồi đó bé Quất còn bị mẹ dẵm què một bên chân trước bên phải nữa, làm ông bà cứ lo mãi, thế mà giờ nó lại là thằng bé mạnh mẽ nhất trong số mấy thằng con giai đấy.

Nói dài dòng sợ chị Linh đọc ngán chết, tóm lại là ráng chăm sóc đặc biệt cho thằng bé (hay con bé?) thứ năm nhé. Mong 7 mẹ con Bột thật là khỏe mạnh và xinh đẹp... :x:x:x

Linhmu_93

Active Member
@nero: trc mắt mẹ và 5 đứa khỏe chị ạ. Còn 1 cháu yếu hơn vẫn k chịu bú dù e nhét vào ti mẹ. Nó cứ kêu khóc đòi mẹ nhưng mẹ nó k thèm chăm nó. E cứ ngồi lầm bẩm chửi con Bột sao ác thế? Con mà k chăm thì nó lại liếm đc vài cái rồi lại để thằng bé nằm chỏng chơ. Khổ thân lắm. E chả biết làm tnao. Tính đi gửi con nuôi mà nó k chịu ti mẹ thì gửi cũng chẳng đc ấy!
Bột chăm con lắm, chưa dậy đi vệ sinh. Cứ nằm với con thôi. Xoay người liên tục để phân phối sữa con. Giỏi lắm cơ!

Linhmu_93

Active Member
Má Gemma ạ, nếu bí quá e cũng tính nhờ chị mua giùm e gửi ra HN. Vì e chỉ cho e ấy uống thôi. bột nhiều sữa, bọn kia k cần dùng sữa ngoài đâu! E cung mong nó khỏe lên và sống cùng với anh chị em bé.
E xem qua thôi. 80% là 4 trai 2 gái c ạ! Em 5 là trai ạ!

Gemma

Active Member
Ừ, nếu cần thì em cứ báo chị nhé. Chỗ cô bác sĩ quen của chị lúc trước cô ấy có loại sữa dành cho bé mèo mới sinh của Úc, có 20.000 đ/túi khoảng 50 - 100gr gì đó, uống khá tốt. Lúc Cam sinh thì còn duy nhất một túi cô ấy khuyến mãi tặng cho Cam, cô ấy bảo loại đó ít người biết nên bán không chạy, giờ ngưng nhập hàng rồi :(( Còn không thì em cứ mua Biomilk cho bé uống đi, loại đấy trẻ con mèo uống cũng tốt lắm, lại dễ mua nữa, hình như chỗ thú y nào cũng có đấy. Chúc các bé hay ăn và lớn đều như nhau nhé, cả thằng bé thứ 5 ấy... Bà hôn các cháu và mẹ Bột nào! :-*:-*:-*

PS: à quên, còn cái hộp sữa mà chị nói là khoảng 200 - 300 ngàn dành cho mèo sơ sinh ấy, là loại sữa nhập của Mỹ thì phải, nên nó mới đắt thế :((

vyle

Member
chúc mừng cô Linh vừa đón bầy rồng con nha... nghe kể mà yêu thế. trông chờ nhòm trộm tụi nhỏ đây

Linhmu_93

Active Member
Ừ, nếu cần thì em cứ báo chị nhé. Chỗ cô bác sĩ quen của chị lúc trước cô ấy có loại sữa dành cho bé mèo mới sinh của Úc, có 20.000 đ/túi khoảng 50 - 100gr gì đó, uống khá tốt. Lúc Cam sinh thì còn duy nhất một túi cô ấy khuyến mãi tặng cho Cam, cô ấy bảo loại đó ít người biết nên bán không chạy, giờ ngưng nhập hàng rồi :(( Còn không thì em cứ mua Biomilk cho bé uống đi, loại đấy trẻ con mèo uống cũng tốt lắm, lại dễ mua nữa, hình như chỗ thú y nào cũng có đấy. Chúc các bé hay ăn và lớn đều như nhau nhé, cả thằng bé thứ 5 ấy... Bà hôn các cháu và mẹ Bột nào! :-*:-*:-*

PS: à quên, còn cái hộp sữa mà chị nói là khoảng 200 - 300 ngàn dành cho mèo sơ sinh ấy, là loại sữa nhập của Mỹ thì phải, nên nó mới đắt thế :((
E kiểm tra lại rồi! Con Bột nó đẻ đểu quá 5 trai 1 gái ạ! Suýt nữa thì 4 trai 2 gái y hệt nhà má Gemma nhé! Nhà e có bio rồi nhưng e thấy bé k thích, chuyển qua pedia sure free lactose bé mút nhiều hẳn. Mà hộp 400g gì mà cũng 285k rồi. Đắt quá đi thôi! Nhưng ksao. Hị hị, tiền để giành cho Bột phòng đẻ khó phải mổ giờ chuyển thành tiền mua thực phẩm dinh dưỡng cho mẹ con Bột ạ!
Bình thường mèo nhà e ăn phômai kém, 3 đứa hết 1 cái. Thế mà Bột đẻ xong háo, nutri gel , phô mai ăn tì tì ạ! Rồi uống sữa giỏi lắm . Hihi..... Trộm vía, bé t5 khỏe hơn chút rồi ạ, tìm mẹ rồi nhưng chưa bú ti đc.
Bác Linhlady vừa mang đèn từ nhà mẹ Mimi83 đến sưởi cho các con rồi! Thực tình hnay và hôm qua cám ơn mẹ Linhlady nhiều quá! Hqua và hnay chị giúp e thật nhiều. K có chị thì biết bao việc khó khăn dồn vào mẹ con em, k biết xoay sở ra sao. Chăm mèo đẻ mà vất vả quá! Giờ khâm phục các nhà chăm mèo đẻ thật đấy!

yumi

Member
chúc mừng em Linh lên chức bà ngoại. <:p Thế là Bột mẹ tròn con vuông rồi. Cho mẹ cháu xin 500 ảnh nhá. :D

Linhmu_93

Active Member
chúc mừng em Linh lên chức bà ngoại. <:p Thế là Bột mẹ tròn con vuông rồi. Cho mẹ cháu xin 500 ảnh nhá. :D
Hì, e cám ơn c nhé! Nhưng máy tính nha e có vấn đề nên chưa up ảnh đc chị nhé!

nero

Member
nuôi mèo đẻ là vậy đó em.chịu khó iu tiên thằng út em nhe,vì nó là đứa yếu nhất mà>:D<>:D<:x

pe_sushi

Member
Việc chia canin kia c cứ nt vào inbox hoặc điện thoại cho e. Sdt là 01698 338 338. Tốt nhất là đt c nhé, vì mấy hôm tới e k chắc vào vp dc. Lo cho lũ trẻ cũng bận quá rồi.
Đèn nhà e cháy cả bóng 100,200w và đui rồi. Đang hỏi mượn cô Liễu cái sưởi mà chưa thấy cô trả lời, chắc chưa dậy. E ngủ đc 1 tiếng, thấy e bé khóc lại dậy. Hóa ra e bé đi vệ sinh, nhoe nhoét ra mà mẹ bé chưa quen, e phải lau hộ, còn tí tẹo đưa Bột liếm hộ. Bột chưa ra khỏi ổ đâu, cứ nằm chăm em bé mãi thôi. Tối nay ăn đc ít gel, 2 phô mai và uống kha khá sữa. Sợ đi ngoài lắm nhưng k cho ăn Bột gần như kiệt sức, k đứng dậy nổi, nằm cứ phịch cái la đè vào em bé. Bột có vẻ khỏe hơn nhiều rồi. Vừa uống cữ sữa nữa. Sữa của Bột đặc, đục. E bé bú no căng ( trộm vía ), có em t5 ấy là vẫn k bắt đc ti, cho vào k ngậm, cứ xoay ra ngủ tiếp @.@ e khỏe hơn nhiều lúc mới sinh rồi. Mừng cho em quá! Mong là, tí nữa thôi sẽ dc nghe tiếng em mút ti mẹ chùn chụt!
5 trai 1 gái là lại có của hiếm rồi =) Chị biết ngay là kiểu j cái bóng nó cũng ko chịu nổi mà, ko biết mấy nhóc có bị lạnh lúc bóng cháy ko :p Khổ thân em, có mẹ rồi mà vẫn ko dám ngủ ngon ^^ Nếu mà Bột nó măm được thì em cứ cho nó ăn, lấy sữa cho con với lại ăn những thứ đó bình thường tụi nó vẫn ăn mà. Ko sao hết cả, muốn sang nhà em chơi với mấy đứa ghê cơ. Hôm trước sang nhà Thu chơi với mấy nhóc con nhà Mẫn là ko muốn về gì cả :)) Đi cùng ny mà bị giục về trước cả tiếng đồng hồ mới về đc =)) Thấy tình hình nhóc 5 khỏe lại là ổn rồi, cơ mà Bột nó ko liếm đi vệ sinh cho con nhỉ, bình thường chị thấy mèo con chưa biết ăn là mèo mẹ vệ sinh kỹ lắm :p

- Em ơi, mèo nhà em sắp đẻ thì sang nhà Linh lấy tạm mấy ống thuốc kích đẻ về để chuẩn bị tinh thần lỡ nó đẻ ban đêm mình còn giúp nó được, tiêm cái thuốc này lành lắm, đúng liều lượng và cách tiêm là mèo cứ đẻ sòn sòn ngay.
- Hôm qua chị sang nhà em, định lên chơi vs đàn mèo mà thấy mama em nói bị thủy đậu nên lại lóp ngóp đi về.
em đang bị bệnh ko đi đc mà, em bị bệnh cũng nguy hiểm phải kiêng gió nhưng ko phải thủy đậu đâu ạh :(( em cũng muốn đi lắm nhưng ko thể nên đang định hỏi tình hình chị là mua ở đâu và tiêm như thế nào để em nhờ người đi mua, đến nhà Linh thì chắc ng` đc nhờ họ ko dám đến đâu =)). Tại con nhóc nhà em nó sợ bị động cái j vào người lắm, lần trước nó ho em mang nó đi tiêm mà nó cào cho em chảy bao nhiêu là máu ở cổ tay mà cũng chỉ tiêm được 1 tí ko đáng kể :((

mimimiumiu

Member
Chúc mứng mẹ con Bột nhé, chúc mẹ Bột mau khoẻ 6 bé lớn nhanh:D mà mẹ Linh giỏi thế tự tiêm đc thuốc kích đẻ cho Bột >:D<>:D<