• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình mèo nhà Bà mèo già chào các bạn

huhu nhìn mèo nhà Bà mèo già làm cháu nhớ đến em Miu nhị thể đen trắng nhà cháu quá. Em Miu nhà cháu khôn lắm, em ý toàn ngủ với cháu thôi. Đến kỳ em ý mang bầu, cháu đã chuẩn bị cho em ý cái hộp lót khăn bông rùi, thế mà em ý đẻ luôn lên giường cháu, cháu cứ ngồi bên trông em ý thôi, đẻ xong cháu cho em ý uống sữa tươi. Mà đẻ xong em ý yếu lắm bà ạ, cháu phải bế rồi đút sữa cho em ý, em Miu nhà cháu biết uống bằng ống hút cơ. Thế mà em Miu đi bắt chuột ăn nhầm fải con chuột bả, em ý nằm bất động ở vườn nhà cháu, cháu ngồi vuốt ve em ý từ trưa đến tối rồi 2 bố con cháu mang em ý đi chôn. Từ đấy cháu chẳng nuôi mèo nữa, chẳng may làm sao thương lắm, đau lòng chết được.
Hôm nay cháu thấy đăng một em mèo ta chuẩn bị bị vứt ra khỏi nhà, tội quá, cháu lại xin về nuôi, chưa thấy người ta trả lời. Cháu lại chuẩn bị đón em ấy về bà ạ. Cho đỡ trống trải.
Phải chứng kiến mèo bị chết do ăn phải chuột bị bả chuột là điều đau đớn nhất đấy. Thương xót và không sao quên được hình ảnh đó. Bà mèo già cũng có lần định không nuôi mèo nữa nhưng rồi "không thể không có mèo" nên lại nuôi mà lại nuôi nhiều nữa chứ. :D Có lẽ không thể hình dung nhà Bà mèo già mà lại không có mèo. :)
Cháu đã đón em mèo ấy về chưa? Chúc cháu và em mèo luôn vui vẻ, hạnh phúc bên nhau.

Thích quá bà ơi, Nhi Cô Lai cao (dài) quá bà nhỉ? Chắc tại cao quá nên nhìn hơi gầy. Lại biết ăn cả hạt sen cơ à? Giỏi thế! Chúc em mạnh khoẻ mau lớn nhé!
Khổ lắm cơ :) mèo nhà Bà mèo già tạng gầy hay sao ấy? Cứ lớn một tý là người dài thượt. :( Hồi trước Hangzin cũng hỏi "sao mèo trông có vẻ gầy" mặc dù các bé mèo được ăn, uống, chăm sóc rất đầy đủ dinh dưỡng. Có lẽ có mỗi 2 cu cậu SaSa (Mũm) và Vichia (Mĩm) là có tạng béo thôi (mới sinh ra đã bụ rồi) hay sao ấy, mặc dù đều có khẩu phần ăn như các anh chị em mèo khác. Cũng vì vậy mà được gọi thân mật là cu Mũm và cu Mĩm. :D
Nhicôlai thông minh lắm, nhanh nhẹn hơn so với các anh chị khi cùng lứa tuổi (tháng) :D
Chè hạt sen biết uống hết nước rồi ăn hạt sen sau đấy. Hạt sen nấu mềm rồi mà. :D
Hôm khác Bà mèo già post ảnh khác tiếp. :D

Chỉ có Ivan là không sợ chụp ảnh còn SaSa, Vichia và MiSa rất sợ chụp ảnh. Cứ nhìn thấy máy ảnh là các cậu ấy tưởng “súng lục chĩa vào” hay sao ấy :D nên cứ lủi như cá trạch. Rình mãi mới chụp được anh cu Vichia đang nấp ở chậu cây đây. :D

Hoa cỏ Tóc Tiên đẹp thế này nên bé Nhicôlai cứ ra ngắm suốt :)

Nhưng chỉ 10 phút không để ý là kết quả thế này đây. :( Nhicôlai chạy rồi còn MiSa buồn ngủ không chạy nổi. :D

wa, nhiều mèo quá, hâm mộ bà mèo già quá. Chắc mèo nhà bà mèo cùng tạng với mèo nhà em, tụi nó dài thườn thượt luôn. :D

Bà ơi cháu nhận e ý về nuôi rồi, cháu đặt tên là Tiểu Bi, mướp vàng đẹp trai lắm bà ạ. hì. Bi nhà cháu ngoan lắm, toàn nhảy lên giường ngủ thôi, hôm nào cháu mượn được máy ảnh cháu chụp lên khoe với cả nhà ^^

Bà ơi sao lâu quá rồi k thấy bà kể chuyện mèo thế :( nhớ quá...
Chào cả nhà! Hôm nay mới lại kể chuyện bằng ảnh với cả nhà vì dạo này Bà mèo già bận nhiều việc quá.
Mèo nhà Bà mèo già ngoài ăn Whiskas (buổi đêm và sáng), ăn cơm với cá nục kho (bữa trưa và tối) thường được uống thêm sữa tươi và ăn sữa chua hàng ngày. Các bé cũng hay ăn thêm cỏ tươi nữa. Nhà Bà mèo già trồng cỏ cho mèo ăn vào cái chậu tôn từ hơn chục năm nay rồi. :D

Bé Nhicôlai "Uống xong sữa thấy khỏe hẳn, phải gặm thử xem thân cây Si có đứt không?" :D

Bé Nhicôlai rất hay ra nằm lăn trên chậu cỏ vừa ăn vừa nghịch. Dạo này nắng quá mà đông mèo nên dù chăm tưới nước cỏ vẫn mọc không kịp :D

Buổi sáng tắm nắng cùng anh Ivan, bé Nhicôlai cũng trèo lên chậu cỏ nằm cho khoái :D

Muốn cho các bé ăn thêm rau toàn phải lấy ngọn rau muống rưới thêm tý nước cá kho vào các cu cậu mới chịu ăn nhiều. :D

~yuki~

Member
bé Nhicôlai lớn lên lại có phom người " dài nhẵng " giống các anh chị rồi :D nhìn bé lúc nào cũng có đôi mắt thật nhanh nhẹn.

HChuong

Member
Cháu thích xem hình và bài viết về các cưng nhà Bà Mèo Già lắm! Em Vichia sao lại giống thằng cu Bí của cháu thế hở bà. Nhưng hình như mặt thằng cu nhà cháu tròn hơn. Gửi bà hình cu Bí nhé. Chúc Bà và các bé mạnh khỏe, vui tươi.

Đúng là nhìn cu Bí giống anh em cu Mũm cu Mĩm HChuong nhỉ? :D Ảnh cu SaSa (Mũm) mới chụp trưa nay ở ngoài sân nắng đây. Cả SaSa và Vichia đều được hơn 4 kg rồi. :D

Giới thiệu với cả nhà đây là cháu ngoại của Bà mèo già. :D Hồi hè cu cậu mới thử "nhảy" lên cái cân họ đi cân dạo ngoài vỉa hè. Cái cân “phán” thế này: “cao 1,65m; nặng 46kg. Bạn hơi gầy!” :p Thế là anh và mấy em mèo tạng gầy "giống" nhau rồi. :(
Anh cũng giống các em mèo là không thích chụp ảnh. Miễn cưỡng lắm mới cho chụp đấy. :D
Đây là hồi cu Ivan và cu Vichia mới gần 2 tháng. :kiss: Trông Vichia đã lớn gấp rưỡi Ivan. 7 em đang chen nhau nằm trên bụng anh nhưng thấy máy ảnh chĩa vào 5 đứa nhẩy xuống còn có 2 đứa. :D

Còn đây là anh bế em Nhicôlai hồi tháng trước lúc Nhicôlai được hơn 2 tháng :D

Anh cứ sang chơi là các em mèo thi nhau xúm vào trêu đùa rất vui, quý anh lắm. =D> >:D< :kiss: :D

lechan

Member
Bà già mèo có đám miu dễ thương quá, nhưng phải béo hơn chút mới xinh ~~~ bản thân cháu nuôi con gì cũng muốn nó hơi mũm mĩm, ôm cho sướng. Không biết khẩu phần mèo nhà mình thế nào chứ mèo nhà cháu nó 'nghiện' món thạch sùng (í ẹ) + gián + côn trùng. Bắt ở đâu được 1 lần rồi ăn riết khiến nhà trống trơn ( vừa sướng lại vừa khổ vì hết thứ ăn muỗi), vậy nên mèo nảo mèo nào cũng béo.

Thấy Bà già mèo khoe miu, hôm nào cháu vác máy ảnh ra thi thố vậy...

Cún Mèo

Member
Hu hu hu, cháu không để ý nên không biết Bà vẫn hàng ngày update thông tin về mấy đứa bé Liên Xô trên này..

Nhìn mèo nhà bà cháu thích quá bà ơi..

Cháu thích cả bà nữa... Bà làm cháu liên tưởng đến chút gì đó rất êm của Hà Nội thời xưa...

Cháu cảm ơn bà..

Hu hu hu,bà ơi,mãi tới hôm nay cháu mới biết tới chuyên mục của bà,hồi trước cháu không biết nên không vô "tám" được.Hu hu hu,đọc bài của bà xong cháu thèm nuôi mèo đến phát điên,không biết tới bao giờ nhà cháu mới được giống nhà bà nữa,hu hu hu

Cảm ơn tình cảm của Cún Mèo rất nhiều.
Cảm ơn Boruachindom và các bạn nhé.

Bà già mèo có đám miu dễ thương quá, nhưng phải béo hơn chút mới xinh ~~~ bản thân cháu nuôi con gì cũng muốn nó hơi mũm mĩm, ôm cho sướng. Không biết khẩu phần mèo nhà mình thế nào chứ mèo nhà cháu nó 'nghiện' món thạch sùng (í ẹ) + gián + côn trùng. Bắt ở đâu được 1 lần rồi ăn riết khiến nhà trống trơn ( vừa sướng lại vừa khổ vì hết thứ ăn muỗi), vậy nên mèo nảo mèo nào cũng béo.
Thấy Bà già mèo khoe miu, hôm nào cháu vác máy ảnh ra thi thố vậy...
Lechan à! Ai nuôi mèo (chó hay các con vật khác) cũng đều muốn các em mũm mĩm, khỏe mạnh. Đã nuôi là phải thương yêu, chăm sóc các em hết lòng rồi. Nhưng nhiều khi ta cũng chẳng thể làm gì khi em này không béo bằng em kia. Còn khẩu phần ăn của mèo nhà Bà mèo già nếu Lechan muốn biết thì Lechan đọc ở những trang trước nhé. :) Mèo nhà Bà mèo già cũng bắt gián, thạch sùng, nhện... nhưng chỉ vần chơi chứ không ăn. :D
Bà mèo già thấy ở đây hầu như toàn người yêu mèo, thấy mọi người có cùng sở thích và đồng cảm nên Bà mèo già post ảnh, kể chuyện mèo thôi chứ không “khoe” mèo. :D
Lechan định “thi thố” có thấy thi thố là khập khiễng không nhỉ? Vì đã là mèo thì đều đẹp rồi. Mỗi em mèo đẹp một vẻ, chẳng thể so sánh. Hơn nữa “vẻ đẹp không nằm trên đôi má hồng của người thiếu nữ mà ở trong đôi mắt kẻ si tình” Lechan à. :D Nuôi mèo bao nhiêu năm, nâng niu các bé từ trong trứng nước, từ lúc các bé mới được sinh ra, chăm sóc, gắn bó, yêu thương hết lòng, các em cũng như cháu chắt nên các em mèo càng dễ thương, đáng yêu trong mắt Bà mèo già. :D
Lechan lúc nào chụp ảnh mèo nhà Lechan post lên giới thiệu với mọi người nhé. :)

lechan

Member
^^.... mãi hôm nay cháu mới lên diễn đàn.... theo cháu thì mỗi người nuôi thú cưng đều có 'phong cách nuôi' riêng của mình, còn việc mong muốn cho mèo mũm mĩm thì cháu cũng đồng tình với bà, tuy nhiên có những việc không giống như mong đợi, muốn nó béo cũng không sao béo lên ( giống như thể trạng con người ấy bà nhỉ). Nhà cháu nuôi mèo cũng nhiều năm nay, có những năm nuôi nhiều mèo,yêu lắm -thương lắm vì chúng như con trẻ trong nhà, nhưng cũng có lúc phải đứng nhìn mèo bị bắt mất , bỏ công đi tìm mà không thể thấy mèo lại ( như con mèo trong ảnh đại diện của cháu ấy). Nhà cháu nuôi mèo dân dã lắm, mình ăn gì thì cho nó ăn nấy, nói chung là cho bọn nhóc phát triển tự nhiên; được cái chó mèo là giống vật có nghĩa tình- mình yêu nó thì nó cũng quý mình, nuôi lâu hay mới nuôi đều đã ít nhiều mang tình cảm yêu mến chúng, coi chúng là 1 phần gia đình rồi bà nhỉ.

Còn cái vụ thi thố, ấy là cháu nói đến chuyện mang ảnh ót đem khoe mèo của nhau ấy bà, chứ cháu cũng biết một khiđã có tâm nuôi thì dù con vật của mình có xấu xí yếu đuối thì trong mắt mình vẫn đẹp nhất mà bà. Cháu mới chụp được em nó nhà cháu đây, cháu post topic mới rồi đấy bà ạ.

Bà mèo già đã xem ảnh mèo nhà Lechan rồi. Mèo nhà Lechan trông đáng yêu lắm. :D

Mèo nhà Bà mèo già tuy bữa sáng, ăn thêm giữa ngày và ban đêm vẫn ăn Whiskas nhưng thích ăn cơm cá nục kho lắm. Cá đồng các bé chỉ ăn vã cá, các bé chỉ ăn với cơm nếu là cá biển như cá thu, cá nục. :) Bữa trưa và bữa tối ăn cơm cá nục kho nhìn các bé ăn ngon lành mà Bà mèo già cũng muốn ăn. :D Thịt gà luộc hay thịt gà rang xé ra các bé cũng rất thích ăn nhưng chỉ ăn vã thôi. :D Tôm rang các bé cũng thích vã nhưng Bà mèo già toàn phải bóc vỏ ra hộ vì sợ hóc. Cá nục bỏ đầu, bỏ ruột, chặt đuôi, vây, đánh vảy sạch sẽ, kho lên lại gỡ lấy xương sống cá vứt đi mới trộn cơm cho các bé ăn. Cứ kho cá xong gỡ xương luôn rồi cho vào hộp để trong tủ lạnh cho các bé ăn trong 2 ngày lại mua cá mới. Còn rau muống luộc thì phải rưới tý nước cá kho vào mới dụ dỗ được các bé ăn. Hồi bé thì các bé ăn cơm với thịt nạc xay nhỏ, rim nhưng lớn một cái là chỉ ăn vã thịt, cứ cho ăn cơm với cá nục kho mới ăn cơm. :D Chỉ có ngọn cỏ tươi là các bé tự ăn mà lại ăn rất ghê. :D
Chộp được cu MiSa đang nghịch cây Lô Hội dưới nắng đây :)

Bác Mèo Bà Già ơi, cháu đang nuôi 3 chú mèo con còn ít ngày tuổi bị bỏ rơi. Cháu cần Mèo Bà Già giúp đỡ. Mèo Bà Già cho cháu địa chỉ hoặc số đt được không ạ. Cháu là Nhi, số đt của cháu là 0983335666

Bà mèo già vừa gọi điện thoại cho Sadmouse137. Sadmouse đang nuôi 3 bé mèo từ khi mới khoảng 10 ngày tuổi bị bỏ rơi. Các bé nuôi sữa ngoài nên bị đi phân lỏng, đã rất yếu nhưng may quá là may hôm nay Sadmouse137 đã mượn được một bạn ở webtretho một mèo mẹ đang nuôi cũng 3 bé mèo lớn hơn. Bà mèo già dặn dò bạn Sadmouse137 vài điều cần thiết và bạn nói là nếu có gì khó khăn sẽ gọi Bà mèo già để hỏi ý kiến và nhờ giúp đỡ.
Bạn Sadmouse137 còn trẻ mà đã có tấm lòng cao cả, thương yêu các bé mèo, chịu khó săn sóc các bé - một việc phải nói là rất vất vả. Cảm ơn bạn Sadmouse137 rất nhiều. Cầu mong các bé sẽ ngày một khỏe lên khi được mèo mẹ ấp ủ, cho bú và bạn Sadmouse137 chăm sóc tận tình.
Chúc các bé qua khỏi, hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe.

lechan

Member
Bạn sadmouse ấy tốt bụng lắm bà ạ. Cháu ở bên wtt mà, nhưng cũng may có 2 chị đã mang mèo mẹ tới giúp bạn ấy. Hy vọng 3 nhóc mèo nhà bạn ấy mau chóng bình phục.

Hì, cá nục kho thì là món tủ của cháu chứ chẳng cứ các em mèo ( cháu năm đinh mão mà), nhưng cái con mèo nhà cháu nó kỳ lạ lắm: gan lợn xào thì ăn tỳ tỳ còn cá đồng kho thì chảnh lắm, may ra cá nục thì cô nàng mới đụng mồm. whiskas thì thi thoảng cháu cho ăn thêm thôi. Mà nhân tiện,Bà già mèo ( chả biết bao nhiều tuổi để xưng hô nữa :X) có cách nào để mèo ăn rau không ạ??? Cháu thấy mấy chị nuôi mèo kể mèo nhà thích ăn rau, còn cháu chỉ biết mèo ăn rau khi nó thiếu chất gì thôi, chứ thích ăn rau như động vật ăn cỏ thì Bobo nhà cháu không thuộc loại ấy. Mới nuôi được 1 tháng nên còn nhỉ nhít chứ chưa béo lên gì, chỉ sợ nó thiếu xơ thì không tốt lắm.:| ( cháu thử rưới nước thịt lên rau mà nó toàn chọn thịt ăn...nó khôn mồm lắm cơ)

Nghe cách Bà già mèo nuôi thú cưng mà thấy kỳ công quá nhỉ, còn ăn ngon hơn mình T_T.... cháu cứ gan lợn với thịt mà cho ăn thôi,... cái khoản bóc vỏ tôm vói thịt gà thì chưa thử... mới chỉ áp dụng cho chó Béc Giê nhà cháu hồi trước XD...hay phết...như đang chăm 'của quý' ấy :D